Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 กุมภาพันธ์ 2008, 22:00
JPK JPK ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

JPK is on a distinguished road
Smile **รบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญ..ช่วยแก้ Integrate สุดยอด*ยาก* ข้อนี้ด้วยครับ !!!

$ f(x) = \sqrt{ (a_1 cos (kx)+ a_2x + a_3) ^2 + a_4x + a_5 } $

โดย $a_1,a_2,a_3,a_4,a_5 $ และ $k$ เป็นค่าคงที่ (Constant)

หา $g(x)$ โดย $g(x) = \int\ f(x)dx $

รบกวน ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยกรุณาคิดด้วยนะครับ

ข้อนี้ มันยากส์ส์ จริงๆครับ เกี่ยวกับ สมการที่ใช้ใน Applied maths ครับ

ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 กุมภาพันธ์ 2008, 22:51
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 20 กุมภาพันธ์ 2008, 22:58
JPK JPK ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

JPK is on a distinguished road

อยากสอบถาม คุณ "kanakon บัณฑิตฟ้า" ด้วยนะครับ ว่า

ผลลัพธ์ที่ได้นี้ ได้จากการคำนวณ โดยใช้ โปรแกรมอะไรหรือครับ ใช่ Matlab หรือป่าวครับ

หรือว่า คำนวณมือ แล้ว คำตอบนี้ ถูกต้องชัวร์ 100 % ไหมครับ พอจะมีทางตรวจสอบคำตอบได้ไหมครับว่า ถูกต้องชัวร์

ผมอยากให้ท่านอื่นๆ ที่ อินทิเกรตเก่งๆ ด้วย(มือ) ลองทำมาบ้างน่ะครับ เพื่อมาตรวจสอบกับคำตอบที่ได้จาก Computer ดูนะครับว่า จะได้เหมือนหรือต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ
Old 20 กุมภาพันธ์ 2008, 23:51
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

ผมต้องยอมรับว่าไม่มองไม่ออกเลยว่าจะ intregrate ตัวนี้ยังไงเลยใช้โปรแกรม Mathematica 5 ลองหาดูครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 21 กุมภาพันธ์ 2008, 00:10
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ที่แน่ๆ คงไม่ได้อินทิเกรตง่ายๆ ครับ
Old 21 กุมภาพันธ์ 2008, 01:22
konkoonJAi's Avatar
konkoonJAi konkoonJAi ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

konkoonJAi is on a distinguished road

ถ้าทำมือ สงสัยคงจะตาลาย
Old 03 เมษายน 2008, 14:56
Mathopolis Mathopolis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathopolis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JPK View Post
อยากสอบถาม คุณ "kanakon บัณฑิตฟ้า" ด้วยนะครับ ว่า

ผลลัพธ์ที่ได้นี้ ได้จากการคำนวณ โดยใช้ โปรแกรมอะไรหรือครับ ใช่ Matlab หรือป่าวครับ

หรือว่า คำนวณมือ แล้ว คำตอบนี้ ถูกต้องชัวร์ 100 % ไหมครับ พอจะมีทางตรวจสอบคำตอบได้ไหมครับว่า ถูกต้องชัวร์

ผมอยากให้ท่านอื่นๆ ที่ อินทิเกรตเก่งๆ ด้วย(มือ) ลองทำมาบ้างน่ะครับ เพื่อมาตรวจสอบกับคำตอบที่ได้จาก Computer ดูนะครับว่า จะได้เหมือนหรือต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ

คุณก็ลอง dif กลับดูสิครับ ว่ามันถูกต้องหรือไม่ ง่ายกว่ามานั่งintegrate เองอีกครับผม อิอิ
แต่คิดด้วยมือธรรมดาก็มองไม่ออกครับ ว่าจะทำยังไง
Number thoery
Old 11 มิถุนายน 2008, 11:38
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ดูไม่ออกเลยว่าจะแก้ยังไง
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ช่วย integrate ให้หน่อยครับ warut ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 22 มีนาคม 2005 08:27
การ integrate xbox ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 04 ตุลาคม 2002 17:12
integrate tana ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 01 พฤศจิกายน 2001 22:39
สูตรลดทอนของ integrate (sec x)^n xlover13 ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 08 มิถุนายน 2001 09:25
ผม Integrate ข้อนี้ไม่ได้ <ปอง> Calculus and Analysis 12 22 เมษายน 2001 19:31