Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 กันยายน 2012, 06:47
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Default ปีแห่งการเดินทาง : Hat Yai & Singapore Focus

ปีนี้ เป็นปีที่ผมเดินทางบ่อยมากๆครับ หลักๆก็จะไป หาดใหญ่ กับ สิงคโปร์ เป็นประสบการณ์ที่มีครบทุกรสชาติ และ ขอหยิบยกบางมุมมอง ในทัศนคติของผม มาเล่าสู่กันฟังครับ

10 เรื่องของ HAT YAI ที่ต้องขยาย

ปีนี้ ผมมีธุระที่ต้องลงไปหาดใหญ่มาแล้ว 4 รอบครับ ในสายตาของเด็ก กทม.ชานเมืองอย่างผม หาดใหญ่มี direction การพัฒนาให้กลายเป็น กรุงเทพ สาขา 2 ที่ไม่มีรถไฟฟ้าครับ โดยรอบนอกก็คล้ายๆ ต่างจังหวัดทั่วไป แต่ไส้ใน จะเริ่มมีความเป็นเมืองมากขึ้น

ดังนั้น ใครที่คิดว่าจะมา shopping ที่หาดใหญ่ ขอให้สำรวจราคา เทียบกับกรุงเทพมาให้ดีนะครับ เพราะไม่ใช่ว่าทุกอย่างจะถูกกว่ากรุงเทพ ผมเข้าใจว่า หาดใหญ่พยายามจะพัฒนาให้มีในสิ่งที่ กทม.มี ผมสังเกตว่า ทีนี่มีร้านหมอฟันเยอะมาก ใครที่อยากกิน Sukishi ,ยาโยอิ ,ราเม็ง แบบตามห้างในกรุงเทพ ที่นี่มีให้กินแน่นอนครับ

ที่หาดใหญ่จะมี คนจีน มาเลย์ สิงคโปร์เข้ามาเที่ยวไม่ขาดสายครับ (ผมว่าเยอะพอๆกับคนไทยมาเที่ยวอีกนะ) อาจจะเป็นเพราะ เขามาแล้วได้อารมณ์เหมือน กรุงเทพ และบินมาไม่ไกล แถมมาถึง ก็ได้ทำทุกอย่างแบบ one stop service ทั้งเที่ยว กิน ชอปปิ้ง ไหว้พระ ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกที่ หลายร้านที่นี่ จะมีป้ายภาษาจีนแนบข้างหลังเสมอ และเจ้าของร้านหลายคนพูดภาษาจีนได้

ผมได้รวบรวม 10 อย่างที่ต้องเอามาบอกต่อ จากการลงไปหาดใหญ่ เอาไว้เป็นข้อมูลประกอบการท่องเที่ยวของสมาชิกท่านอื่นนะครับ

10. คัตเอาท์หนังโรง : หากขับรถมุ่งตรงจากสนามบินมายัง ชุมทางรถไฟหาดใหญ่ หรือผ่านหน้าตลาดเทศบาลนคร ที่คนที่นี่เรียกกันว่า พลาซ่า จะเห็นคัตเอาต์หนังโรงที่กำลังฉายตอนนี้ เป็นฝีมือการวาดของคน ที่อาจจะเหมือนพระเอกตัวจริงบ้าง ไม่เหมือนบ้าง แต่ก็ให้อารมณ์คลาสสิคไปอีกแบบ และคงไม่มีให้เห็นในกรุงเทพแน่นอน

9. สยามนครินทร์ : เป็นห้างที่อยู่ใกล้กับโรงเรียนหาดใหญ่วิทยาลัย (และข้ามถนนยากมาก) ส่วนตัวผมชอบห้างนี้นะ เพราะเวลาไม่รู้จะกินอะไร ก็จะมา food court ที่นี่ แล้วก็ข้างในจะมี super market อยู่ด้วย จุดเด่นของสยามนครินทร์ ที่ผมเห็นมี 2 อย่างครับ คือ จะมีชั้นนึง เป็น zone พวกอุปกรณ์ ไอที เหมือน I.T. Mall ในกรุงเทพ แต่เรื่องราคา ไม่ทราบเหมือนกันครับ และดูเหมือนเป็น I.T. Zone แห่งเดียวของหาดใหญ่ กับจุดเด่นอีกอย่างที่ผม surprise มากคือ มีร้านค้าแนวศึกษาภัณฑ์ผสม supermarket ตั้งอยู่ด้วย ข้างในมีครบ ทั้งอุปกรณ์ทดลองวิทยาศาสตร์ เครื่องดนตรี อุปกรณ์กีฬา อุปกรณ์เตรียมค่ายลูกเสือ etc. บวกกับ ถ้วย ชาม หม้อ เครื่องครัว เรียกได้ว่า มาที่เดียวน่าจะได้ของครบนะครับ

8. ลูกพรุน : สินค้าที่ผมฟันธงว่า มาแล้วได้ราคาถูกกว่า กรุงเทพแน่นอน คือ ลูกพรุน Sunsweet ครับ ราคาจะตกห่อละ 60 -70 บาท ขึ้นกับร้านค้า วางขายในตลาดกิมหยงครับ แต่ตลาดใกล้เคียงก็มีเหมือนกัน (ในสยามนครินทร์ก็มีครับ) ถ้าซื้อกรุงเทพ อย่างต่ำก็ 100 บาท นอกจากลูกพรุน แล้วที่ค่อนข้างจะถูก อีกอย่างคือ ถั่ว พิตตาชิโอ้ครับ

7. Duty Free ชายแดน ไทย มาเลเซีย : อันนี้ นอกเรื่องนิดนึง เพราะ zone นี้ อยู่นอกหาดใหญ่ครับ แต่ยังอยู่ในสงขลา แถว อำเภอสะเดา ถ้าขับรถออกไปทางสะเดา จะเห็นสวนยางพารา สลับกับโรงงานอุตสาหกรรมครับ และถ้ามาจังหวะดีๆ จะได้เห็นพาเหรด รถ trailer บรรทุกของข้ามไปฝั่งมาเลเซีย จอดรอผ่านด่าน ยาวหลายกิโลเมตรเลยครับ บริเวณแถวนั้น ค่อนข้างเจริญนะครับ ผมได้ข้อมูลจากคนในหาดใหญ่ว่า เป็นนโยบายแม่ทัพภาค ที่แก้ปัญหาไฟใต้ โดยสร้างความเจริญให้ท้องถิ่น คนในท้องถิ่นจะได้ช่วยกันดูแล ไม่ให้เกิดเหตุระเบิด ไม่งั้นมันก็จะกระทบเศรษฐกิจของท้องถิ่นครับ
Duty free หรือร้านปลอดภาษี ที่ผมพูดถึง อยู่ฝั่งมาเลเซียครับ ขอบอกว่า มีคนไทยทำงานที่นี่เยอะมาก และมีของเลียนแบบบ้านเราเยอะมาก เช่น บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป หรือ พวก แบรนด์ ที่ไม่ต้องตกใจว่า ทำไม นิชคุณกับ พีช พชร หน้าเปลี่ยนไป ของที่มีเยอะมากที่นี่คือ พวกเหล้า กับ พวกช็อคโกแลตครับ และไม่ต้องกลัวว่า จะต้องมาแลกเงินริงกิตมาเลเซียกันวุ่นวาย เพราะนอกจากค่าจอดรถแล้ว เวลาซื้อของทุกอย่าง สามารถจ่ายเป็นเงินไทยได้ครับ

6. สองแถว/ สามล้อครองเมือง : ถ้าไม่นับการเดิน พาหนะหลักของนักท่องเที่ยว ก็คือ สามล้อกับ สองแถวครับ อย่าได้หวังว่าจะเห็นรถเมล์ รถแท็กซี่แบบใน กทม. ถ้าเอาแบบราคาถูกก็ต้องสองแถวครับ ราคาประมาณ 10 บาท มาถี่มากๆ แต่ถ้าเอาแบบ 24 ชั่วโมง non stop service ก็ต้องสามล้อ แต่ราคาเป็นแบบตกลงกันเอง ไม่มีมิเตอร์ ดังนั้นต้องระวังเรื่องการโก่งราคานะครับ ส่วนตัวผม มาที่นี่ จะนั่งแต่สองแถว กับเดินเป็นหลัก แล้วก็นั่งรถยนต์(ของคนอื่น)บ้าง เลยไม่เจอประสบการณ์ตรงเรื่องสามล้อโก่งราคาครับ

5. พระประจำเมือง : บริเวณสวนสาธารณะเทศบาลนคร จะเป็นที่ตั้งของหอดูดาว , ice dome ,และเป็นที่ประดิษฐานของพระประจำเมือง ท้าวมหาพรหม และเจ้าแม่กวนอิมครับ (เรียกว่าครบทั้ง จีน พราหมณ์ พุทธ) ผมไม่แน่ใจว่าเด็กที่มาแข่ง TMO ล่าสุด ได้มาเที่ยวที่นี่รึป่าว แต่บอกได้เลยว่า ทางขึ้นไปสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 3 แห่ง ชันมากครับ และเดินขึ้นไปจากด้านล่าง อาจจะไม่รอด ควรจะมีคนขับรถพาขึ้นไป ระหว่างท้าวมหาพรหมกับพระประจำเมือง จะมีกระเช้าลอยฟ้าเชื่อมถึงกันครับ ถ้าคนทั่วไปต้องเสียประมาณ 100 บาทครับ
ส่วนตัว ผมชอบ มาสักการะพระประจำเมืองครับ ไปมา 4 รอบ ได้มาไหว้ 2 รอบแล้ว จากข้างบนสามารถมองลงมาเห็นวิวหาดใหญ่โดยรอบครับ และมีร้านเบเกอรี่ และขายของที่ระลึกอยู่บนนั้น

พระประจำเมือง

ท้าวมหาพรหม

วิวหาดใหญ่จากพระประจำเมือง

4. สามวัด สามอารมณ์ : วัดในหาดใหญ่ที่ขอ recommend มี 3 ที่ครับ คือ วัดหาดใหญ่ใน หรือเรียกว่าวัดมหัตตมังคลาราม (เวลาถามทาง อย่าใช้ชื่อหลังนะครับ เพราะมีคนท้องถิ่นหลายคนทำหน้างงๆ ) จุดเด่นของวัดนี้ คือ มีพระนอนขนาดใหญ่ประดิษฐานอยู่ วัดต่อมาคือ วัด ถาวรวราราม อยู่ใกล้ๆกับ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ หรือ ม.อ.ที่เพิ่งจัด TMO นั่นแหละครับ จุดเด่น คือ เป็นวัดจีน ที่สวยมาก โดยเฉพาะเก๋งจีนแบบในหนัง และพระมาลัยโปรดนรก องค์มหึมา ส่วนวัดสุดท้าย คือ วัดหงส์ประดิษฐาราม หรือที่คนพื้นที่ เรียกว่า วัดคอหงส์ ภายในเป็นวัดสไตล์โรงเรียนวัด ที่ดูเจริญมาก และเป็นที่ตั้งของศาลองค์พ่อจตุคามรามเทพครับ เวลาหยอดตู้ทำบุญหน้าศาล จะมีนวัตกรรม พรมน้ำมนต์ผ่านสายยาง ให้ด้วยครับ เป็นการบูรณาการวิทยาศาสตร์กับสังคมศึกษาอีกแบบนึง

3. เจดีย์สแตนเลส : ผมไปที่นี่ ตอนมาหาดใหญ่ครั้งล่าสุดครับ ทางไปจะผ่านถนนปุณณกันต์ ข้างๆ ม.อ.ครับ จากนั้นจะมีลูกศรเลี้ยวซ้าย ทางขึ้นก็วิบากใช้ได้ครับ วิบากกว่า ทางขึ้นไปไหว้พระประจำเมืองเยอะมาก ขับรถขึ้นไปประมาณ 20 นาทีครับ จะเจอ สิ่งที่เรียกว่า พระมหาธาตุเจดีย์ไตรภพ ไตรมงคล เข้าใจว่าสร้างถวายเป็นพระราชกุศล ในโอกาสที่ในหลวงครองราชย์ครบ 60 ปี หลังจากลงรถ ก็เข้าใจได้ทันทีว่า ทำไมทางขึ้นมันวิบากเช่นนี้ คือเป็นวัดที่ไว้เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมครับ เรียกว่า ถ้าไม่มีศรัทธา คงไม่มีใครขึ้นมาแน่ๆ เพราะเดินทางลำบากมาก ภายในมีปริศนาธรรมเยอะมากครับ และถ้าจะเข้าไปภายในเจดีย์ จะมี zone กั้นให้ถอดรองเท้า 50เมตรก่อนถึงเจดีย์ครับ

2. รถชนที่หาดใหญ่ : เรื่องนี้ ขอเล่าเป็นอุทาหรณ์ครับ เพราะเกิดกับผมจริงๆ ตอนลงไปหาดใหญ่ครั้งล่าสุดเมื่อกลางกันยายนครับ คือถนนที่นี่ ต้องใช้สติในการข้ามสูงมากครับ เพราะวินัยการจราจร (โดยเฉพาะการจอดรถ) ของคนที่นี่ สุดจะบรรยาย ที่ผมโดนชน เป็นถนนสาม lane หน้าตลาดกิมหยงครับ เวลาประมาณ 10 โมงครึ่ง คือตรงนั้นจะเป็น 2 lanes เลี้ยวซ้าย อีก lane เลี้ยวขวา ตอนนั้นผมกำลังจะข้ามถนนไปซื้อของที่เซเว่น หน้าตลาดครับ และ รถ 2 lanes จอดติดไฟแดงอยู่ ผมก็ข้ามไป 2 lanes แล้ว แต่ลืมดู lane ที่สาม ก็จะรีบข้าม เพราะกลัวไฟแดงเปลี่ยนเป็นไฟเขียว จังหวะนั้น พอดีครับ มีรถสามล้อสไตล์รถขายของเก่า ที่มีกระบะข้าง ขับมา สรุปก็คือ ผมถูกชนกระแทกลงไปข้างฟุตบาท พอดี เหตุกาณ์เกิดเร็วมากครับ รู้แต่ว่าไม่สลบแต่แผลตามแขน ขาก็เยอะอยู่ ที่หนักสุด คือในเหงือก ซึ่งไม่รู้ว่ากระแทกกับอะไร เพราะเลือดไหลจากปากมากสุด ก็ยังดีครับที่คนขับสามล้อ พาผมไปส่งโรงพยาบาลชุมชน และตอนเย็นผมต้องไปพบทันตแพทย์อีกรอบ ให้เขาเย็บแผลในเหงือกให้ เพราะเป็นแผลช้ำในจากการกระแทก คือถ้ามองจากข้างนอก จะเห็นแผลตรงมุมปากนิดเดียว แต่ในปาก เป็นรูตรงกลางลึกมาก และด้านข้างๆ เหวอะหวะมากครับ นับถึงวันนี้ ก็ดีขึ้นมากแล้วครับ กินได้ตามปกติ
จากการถูกชนครั้งนี้ ทำให้ผมได้สูตรในการข้ามถนนสามเลน ว่าข้าม 2 เลนแล้ว คงต้องหยุดระทึกขวัญกลางถนนแป๊บนึง เพื่อรอรถเลนที่ 3 ขับผ่านไป ไม่งั้นคราวหน้าอาจไม่โชคดีแบบนี้

1. รวมฮิตร้านอร่อย : ที่ผมจะ recommend ก็มี ร้านแต่เตี้ยมครับ เป็นร้านสไตล์ติ่มซำ ที่ร้านในกรุงเทพ เอาชื่อไป copy เป็นโชคดี ติ่มซำ แต่ขอบอกว่า คนละเจ้ากับที่หาดใหญ่นะครับ ที่นี่เขาประกาศชัดเจนว่าไม่มีสาขาในกรุงเทพ ร้านนี้ต้องให้เครดิตพี่ nooonuii ครับ เพราะเป็นคนพาผมไปกิน ตอนลงมาหาดใหญ่ครั้งแรก ติ่มซำที่นี่มีให้เลือกเยอะมากๆๆ ตกเข่งละ 16 บาท และเปิด 2 รอบ คือ เช้ากับเย็น ร้านต่อมา อยู่ที่เดียวกับพระประจำเมืองครับ ชื่อ ร้านบนเขา ก็ขายอาหารไทยทั่วไปสไตล์ร้านอาหารใหญ่ๆใน กรุงเทพ ความอร่อยใช้ได้เลยครับ และจะได้เห็นวิวหาดใหญ่อีกด้วย ร้านที่สาม ชื่อ เซาะอึ๊งครับ เป็นร้านข้าวต้มที่ข้าวอร่อยมาก และใส่เผือกเพิ่มความหอม (ข้าวสวยก็มีนะครับ) มีกับข้าวให้เลือกหลากหลาย ข้างในบรรยากาศไม่เลว วันที่ผมไปกิน ผมว่าผัดใบปอมันเค็มไปหน่อย แต่อย่างอื่นโอเคครับ เซาะอึ๊งมีหลายที่ครับ สาขาที่ผมไปกิน อยู่ตรงโรงแรม วีแอล หาดใหญ่ เข้าใจว่าเปิดตอนเย็นถึงกลางคืนนะครับ ร้านที่สี่ คือ บะหมี่ มุยอา ครับ เครื่องบะหมี่อาจจะธรรมดา แต่เส้นบะหมี่สุดยอดครับ หน้าร้านจะมีขายซาลาเปาลูกใหญ่มาก ร้านเปิดบ่ายๆครับ จริงๆ ยังมีอีกหลายร้าน เช่น ร้านกันเอง และร้านกระท่อมเดือนเพ็ญขนมจีนเส้นสด

----------------------------------------------------------------------------------

ติดตามตอนต่อไป จะพาไป focus เรื่องที่ต้องขยายในสิงคโปร์ 15 เรื่องครับ

30 กันยายน 2012 01:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 กันยายน 2012, 11:26
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road

ประสบการณ์ดี ๆ มาอีกละสิ่เนี่ยย

พี่ passer-by

หาดใหญ่ ๆ หลาย ๆ คนคงเพิ่งไปกันมาเมื่อหลายเดือนก่อน 55555555.
Old 29 กันยายน 2012, 14:20
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
9. สยามนครินทร์ : เป็นห้างที่อยู่ใกล้กับโรงเรียนหาดใหญ่วิทยาลัย (และข้ามถนนยากมาก) ส่วนตัวผมชอบห้างนี้นะ เพราะเวลาไม่รู้จะกินอะไร ก็จะมา food court ที่นี่ แล้วก็ข้างในจะมี super market อยู่ด้วย จุดเด่นของสยามนครินทร์ ที่ผมเห็นมี 2 อย่างครับ คือ จะมีชั้นนึง เป็น zone พวกอุปกรณ์ ไอที เหมือน I.T. Mall ในกรุงเทพ แต่เรื่องราคา ไม่ทราบเหมือนกันครับ และดูเหมือจะเป็น I.T. Zone แห่งเดียวของหาดใหญ่ กับจุดเด่นอีกอย่างที่ผม surprise มากคือ มีร้านค้าแนวศึกษาภัณฑ์ผสม supermarket ตั้งอยู่ด้วย ข้างในมีครบ ทั้งอุปกรณ์ทดลองวิทยาศาสตร์ เครื่องดนตรี อุปกรณ์กีฬา อุปกรณ์เตรียมค่ายลูกเสือ etc. บวกกับ ถ้วย ชาม หม้อ เครื่องครัว เรียกได้ว่า มาที่เดียวน่าจะได้ของครบนะครับ
จริงๆแล้วสยามนครินทร์เป็นร้านขายเครื่องเขียนและอุปกรณ์การศึกษาครับ สาขาเก่าเปิดมานานมากแล้วตอนผมมาเรียนที่หาดใหญ่ก็มีร้านนี้อยู่แล้ว ห้างที่เห็นเป็นสยามนครินทร์ใหม่ครับ จึงยังคง concept เดิมของร้านไว้แต่มีอย่างอื่นเข้ามาใส่ด้วยเพราะห้างใหญ่มาก ไม่แน่ใจว่าร้านเก่ายังอยู่มั้ย
Old 30 กันยายน 2012, 01:22
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road

15 เรื่องที่ต้องขยายใน Singapore

ไปหาดใหญ่ 4 รอบ ในช่วง 5 เดือน แต่ไปสิงคโปร์ 3 รอบในช่วง 1 เดือนครับ ต้องบอกว่า จริงๆ ผมกะไปแค่รอบเดียว คือ 20-22 กันยายนที่ผ่านมา แต่มีธุรกรรมบางอย่าง ประกอบกับความโชคดี ที่มีคนออกค่าตั๋วเครื่องบิน ให้ 1 รอบครึ่ง ก็เลยได้ไปรวม 3 รอบในระยะเวลา 1 เดือนครับ

รอบแรกที่ผมไป คือ 30 สิงหาคม ที่ผ่านมาครับ เป็นการไปแบบฉายเดี่ยว ไม่มีสัมภาระ ไป Flight เช้า ตอน 7:05 เวลาประเทศไทย และถึงที่นั่น 10:25 เวลาสิงคโปร์ ( สิงคโปร์ เร็วกว่าไทย 1 ชั่วโมงครับ) ใช้เวลาบิน 2 ชั่วโมง 20 นาที ส่วนขากลับ ก็กลับวันนั้นเลยครับ ตอน 5 โมงครึ่ง (เวลาสิงคโปร์) และถึงไทยประมาณ 1 ทุ่ม

ความรู้สึกในการไปครั้งแรก เหมือนแข่งเกมโชว์ Amazing race Asia มากครับ เพระมีเวลาทำธุระประมาณ 5 ชั่วโมงก่อนบินกลับ แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีเกินคาดครับ

รอบที่สอง ก็ไปเช้า เย็นกลับเหมือนกัน เมื่อวันที่ 6 กันยายนที่ผ่านมา รอบนี้ไปกับเพื่อน 1 คน และรอบสุดท้าย ก็คือ 20-22 กันยายนที่ผ่านมาครับ ไปกับรุ่นน้องอีก 2 คน

ในความเห็นผม บ้านเมืองเขาเป็นระเบียบดีครับ และคนจีนเยอะมากๆๆๆ ประหนึ่งเอาประเทศจีนมาตั้งสาขา 2 ที่นี่ แต่ผมว่า สิงคโปร์ ไม่ใช่เมืองท่องเที่ยวนะครับ ที่เขาคึกคักตลอดเวลา ส่วนนึงเพราะมีการจัดกิจกรรมเยอะมาก อย่างรอบสุดท้ายที่ผมไป ก็คาบเกี่ยวกับ งานแข่ง รถ formula one ซึ่งปิดถนนหลายสายเหมือนกัน รอบก่อนหน้าก็มีการส่งมอบแพนด้าครับ หรืออย่างงานเทศกาลขนมไหว้พระจันทร์ ที่จัดกันเป็นเดือนๆ ก็มีครับ และเห็นเดือนหน้าจะมีแข่ง international MMA (Mixed martial arts) : Rise of the kings ด้วยครับ

เทศกาลขนมไหว้พระจันทร์ในห้างกลางเมือง

ไปสิงคโปร์มา 3 รอบทั้งที ก็มีของฟรีมาแจกชาว mathcenter นะครับ แต่ขอเก็บไว้แจกช่วง ประมาณ พฤศจิกายน ธันวาคม ตอนนี้ยังคิดกติกาแจกไม่ออกครับ

มาเริ่ม focus 15 อย่างของสิงคโปร์ที่ผมนำมาบอกต่อกันครับ

15. บันไดเลื่อนชิดซ้าย : ภาพคนขึ้นบันไดเลื่อนแล้วชิดซ้าย เสมือนมีการตั้งโปรแกรมไว้ใน gene ของคนสิงคโปร์ เป็นภาพที่เห็นจนชินตาของนักท่องเที่ยวอย่างเราๆ อาจจะไม่ใช่คนสิงคโปร์ทุกคนที่ทำแบบนี้ แต่ก็เกือบ 70-80 % เท่าที่ผมเห็น โดยวัฒนธรรมแบบนี้ ก็จะทำให้พวกที่อยู่ในชั่วโมงเร่งด่วน ขึ้นด้านขวาได้ครับ เป็นเรื่องของน้ำใจผสมระเบียบวินัย ที่น่าจะใช้ในเมืองไทยบ้างครับ

14. Alight : ใครที่นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินที่นั่น จะได้ยินคำแปลกๆคำนี้ บ่อยมาก ซึ่งตอนแรก ผมเข้าใจว่า เป็นคำเดียวกับ align ที่แปลว่าเรียงเป็นแนว แต่ฟังกี่รอบ ก็ได้ยินหางเสียง มีตัว t ตลอด ผมก็เลยกลับมาเปิด dict Webster ที่บ้าน ถึงรู้ว่ามันมีคำนี้อยู่จริงด้วย ถ้า copy มาจาก dict มันจะแปลว่า to get down or off from vehicle , to come down after flight, descend and settle ถ้าแปลเป็นไทย ก็น่าจะใจความประมาณให้เตรียมลงรถครับ มันจะเป็นเสียงจากอินเตอร์คอม ประมาณว่า ผู้โดยสารที่จะลงสถานีหน้า please alight at the door area นอกจากคำว่า alight แล้ว บางสถานีของรถไฟใต้ดิน ก็จะมีชื่อแปลกๆ เช่น สถานี Outram park ซึ่งผมก็หลงอ่าน Out-ram-park ตั้งนาน แต่จริงๆแล้ว มันอ่านว่า Ou –tram-park ครับ แล้วคำว่า tram จะออกเสียงประมาณ trum ครับ เป็นสถานีใกล้กับ China town

13. โรงแรมในสิงคโปร์ : บอกได้คำเดียวว่าถ้ามาหาโรงแรมเอาดาบหน้าแบบ walk-in rate จะแพงมากครับ ขนาดผมให้รุ่นน้องจองผ่าน website agoda ยังต้องออกคนละ 2000 กว่าบาทเลยครับ แค่มาพัก3 คน 1ห้อง 2 คืนกับโรงแรม 3ดาว แต่ถ้ามีโอกาสรอบหน้า ผมว่าจะลองมาพักแบบโรงแรมพวก backpacker ดู เพราะมันถูกกว่า
ภายในโรงแรมทีนี่ ส่วนใหญ่ คนมักจะพูดว่าห้องเล็กครับ แต่ ผ้าเช็ดตัว แปรงสีฟัน ยาสีฟัน wifi ก็มีให้ใช้ครบครับ

12. รถเมล์ 2 ชั้น : ใครเคยไปออสเตรเลียหรือ ยุโรป อเมริกา รถเมล์บ้านเขา จะมีที่ให้รถเข็นคนพิการขึ้นได้ครับ เช่นเดียวกับที่สิงคโปร์ และผมว่า รถเมล์ที่นี่ ก็เป็น option ที่น่าสนใจ สำหรับใครที่จะมาเที่ยวนะครับ เพราะดูสะอาด และที่สำคัญมี 2 ชั้น เพียงแต่ว่า ควรจะซื้อบัตรโดยสารแบบ tag รอบเมืองไว้ จะดีกว่ามาหยอดเหรียญลงตู้ เพราะราคา ต้องจำเอาเองครับ ว่ากี่เหรียญ กี่เซนต์ ถ้าเทียบกับบ้านเรา ก็ราคาประมาณ รถ ปอ. ในกรุงเทพครับ ที่อาจจะแพงกว่านิดหน่อย

11. MRT interchange : ใครที่จะไปสิงคโปร์ แนะนำซื้อหนังสือ สิงคโปร์ :คู่มือเที่ยวตามใจชอบ ติดตัวไว้ครับเพราะข้างในจะแถมแผนที่ MRT ไว้ให้ และจะบอกว่า MRT /BTS /airport link ในกรุงเทพ ดูเด็กๆไปเลยครับ เพราะมาที่สิงคโปร์ คุณจะเจอ MRT 4 สายไขว้รอบเกาะสิงคโปร์ เรียกได้ว่า interchange กันเยอะมากครับ สายสีนั้นไขว้กับสายสีนี้ สนุกสนานมาก

มันมีกฏง่ายๆ ข้อนึง สำหรับใครที่กลัวหลง คือจะมีสถานีสำคัญ คือ Dhoby Gaut ครับ ซึ่งจะเป็นจุดตัดสายสีส้ม สีแดง และสีม่วง กับอีกสถานีคือ Tanah merah ซึ่งจะเป็นสายสีเขียวและเป็นจุด interchange ไปสนามบินแห่งชาติครับ

ส่วนตัว ผมไป 3 รอบ ช่วงแรกๆก็ยังใช้แผนที่ครับ แต่ช่วงหลังๆใช้ sense นำทางอย่างเดียวครับ เพราะ ขึ้น ลง MRT จนหลอนไปหมดแล้ว ลักษณะวิวข้างทางของ MRT ก็จะเป็นตัวบอกตำแหน่งที่ดีอย่างนึง มีข้อสังเกตว่าสำหรับสายสีเขียว จากสนามบิน มาสถานีที่สอง คือ Expo (ซึ่งก็ไม่ต่างกับ impact arena / bitec bangna บ้านเรา) จะใช้เวลานานมากครับ จากนั้นจะเริ่มเห็นเห็น ต้นไม้ เห็นโรงเรียนประถม เห็นวิวทิวทัศน์ ซึ่งสื่อได้อย่างนึงว่า แถวนี้เป็นตะวันออกของ สิงคโปร์ครับ เปรียบเทียบกับกรุงเทพก็เหมือนผ่านลาดกระบัง ประเวศ พัฒนาการ กำลังจะเข้าใจกลางเมือง แล้วพอถึงสถานีใจกลางเมือง เมื่อไหร่ จะมุดลงใต้ดินครับ จะมืดๆ แบบ MRT บ้านเรา พอเริ่มกลับมาเห็น ต้นไม้ ปั๊มน้ำมัน อีกรอบ ก็เข้าสู่ตะวันตกของสิงคโปร์ครับ

การโดยสาร แนะนำให้ซื้อ บัตรโดยสารที่เรียกว่า EZ link ครับ ซื้อครั้งเดียว ใช้ได้ 2 ปีครึ่งโดยประมาณ ใช้ tag ได้ทั้ง MRT และรถเมล์ เติมเงินได้ครั้งละ 10 SGD เป็นอย่างต่ำ ไม่งั้น ต้องไปหยอดเหรียญซื้อบัตรโดยสารเที่ยวเดียว ซึ่งที่นี่จะเป็นบัตรแข็งสีเขียว ที่มีค่ามัดจำ 1 SGD โดยตอนลงสถานีแล้ว ต้องไปหยอดตู้ refund เงินคืนด้วยนะครับ แล้วตู้จะดูดบัตรไป

10. วัดป่าเลไลยก์ : เป็นความตั้งใจของผมที่อยากจะมาเห็นวัดไทยในต่างแดนด้วย และต้องบอกว่า เป็นวัดที่อยู่ใกล้สถานี Tanah merah โดยต้องเดินประมาณ 20 นาทีครับ จำง่ายๆว่า อยู่ตรงข้ามตลาด Bedok ภายใน มีพระพรหมสี่หน้า ซึ่งสื่อถึงพรหมวิหาร 4 และพระพุทธรูปประดิษฐานใน โดมคล้ายตึก เป็นวัดไม่ใหญ่มากครับ บังเอิญผมไปวันธรรมดา ก็เลยมีคนไม่เยอะ แต่เสาร์ อาทิตย์น่าจะมีคนมานั่งสมาธิเยอะ ก่อนออกจากวัด ยังแอบเห็นหนังสือบทสวดมนต์เล่มใหญ่มาก ที่แปลไทยเป็นอังกฤษด้วยครับ

หันหน้าเข้าหาวัด

9. NUS : เป็นมหาวิทยาลัยที่ top สุดของสิงคโปร์ครับ และติดอันดับโลกอย่างสม่ำเสมอ ย่อมาจาก National university of Singapore โดยมีหลาย campus มาก ที่ผมไป อยู่บนเส้น MRT เรียกว่า Kent Ridge Campus ครับ ขึ้นจาก MRT ปั๊บ จะเจอโรงพยาบาล NUH ซึ่งผมเข้าใจเอาเองว่า อารมณ์คงเหมือน ม. ขอนแก่น ต้องมี รพ.ขอนแก่น ภายใน NUS จะมีรถ shuttle bus เวียนครับ

หน้าคณะแพทยศาสตร์

Heart Center in NUH

ที่ campus นี้จะมี book store อยู่ใกล้ๆ คณะทันตแพทยศาสตร์ ซึ่งราคา textbook จะถูกกว่า ที่ขายใน book store ตามห้าง และมีหนังสือเฉพาะทางเยอะกว่า book store ในห้างครับ นอกจากนี้ก็มีขายพวก ของกิน อุปกรณ์การเรียน และเสื้อโลโก้มหาลัย ซึ่งผมซื้อเสื้อโปโลกลับมาตัวนึงครับ
-------------------------------------------------------------------------------------

มา countdown 8 เรื่องสุดท้าย ใน comment หน้าครับ

30 กันยายน 2012 01:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 30 กันยายน 2012, 16:27

แถมให้อีก 3 ภาพก่อนเข้าสู่ 8 อันดับที่เหลือครับ

หน้ารัฐสภาสิงคโปร์
ข้างโบสถ์ St. Andrew
วัดจีนใน china town

8. Singapore Botanic Garden : สำหรับใครที่จะออกกำลังกายด้วยการเดิน แนะนำให้มาที่นี่ครับ มันคือสวนพฤกษศาสตร์ที่กินอาณาบริเวณ 520,000 ตารางเมตร (ประมาณ 325 ไร่) ภายในมีต้นไม้หลายแบบ ทั้ง โซนกล้วยไม้ โซนสวนหิน โซนสมุนไพร Eco lake , ginger garden etc. การเดินทางก็มาได้ 2 ทางคือ รถบัสกับ MRT สถานีชื่อเดียวกับสวนเลยครับ เข้าใจว่า ตอนเช้าๆ น่าจะมีคนมาวิ่งเยอะ เพราะมันเหมือนสวนลุมพินี สวนเบญจกิติผสมสวนหลวง ร.9 แต่เนื้อที่อภิมหากว้าง ผมได้ไปที่นี่รอบสุดท้าย ยังได้เดินแค่ 3 โซนเองคือ โซนสวนหิน โซนพืชสมุนไพรและพืชมีพิษ (Healing garden) และ Eco lake ถ้าจะเดินครบผมว่าอาจจะต้องอยู่เกือบทั้งวันครับ ซึ่งแนะนำให้มาตอนแดดไม่แรง ไม่งั้นจะเหนื่อยมากๆ
ที่นี่ถ้าไม่นับโซนกล้วยไม้ ไม่มีค่าผ่านประตูครับ

ต้นไม้ข้างทางใน botanic garden

7. สนามบิน Changi : ภายในมี 3 terminals ครับ โดย Terminal กลางหรือ T2 จะเป็นจุดที่เชื่อมกับ MRT เข้าเมือง แต่เวลาเครื่องบินไทยไปลง ไม่ว่าการบินไทยหรือ air asia จะลงที่ T1 ครับ จากนั้นจะมีรถไฟสั้นๆ ไม่มีคนขับ พาเราไปยัง T2 เพื่อไปต่อ MRT เข้าเมือง ถ้าใครมีกระเป๋าสัมภาระ จะได้หลังจากผ่านขั้นตอนตรวจคนเข้าเมืองหรือ ตม. ที่ T1 ครับ ตอนผมไป 2 รอบแรก ผมไม่มีสัมภาระ ผมก็เลยเดินดุ่ยๆ ขึ้นรถไฟสั้นๆ ไปผ่าน ตม. ที่ T2 เลยครับ

ตรงหน้า MRT changi airport จะเป็นจุดที่ขาย Ez link ครับ ราคาบัตร 10 SGD แต่มูลค่าใช้จริง 7 SGD ถ้ามูลค่าในบัตรเหลือต่ำกว่า 3 SGD จะถูกบังคับให้เติมเงินที่ตู้โดยสารหน้าสถานีก่อนครับ

ที่สำคัญคือ ใบ ตม. เข้าสิงคโปร์ สีแดงๆ ที่แจกบนเครื่องบินครับ หลังจากผ่าน ตม.เข้าสิงคโปร์แล้ว เขาจะ ฉีกซีกซ้ายเก็บไว้ และคืนซีกขวาเสียบพาสปอร์ตมา ใบนั้นอย่าทิ้งนะครับ ไม่งั้นไม่ได้กลับเมืองไทยนะ เขาจะขอดูและเก็บคืนตอน ตม.ขาออกสิงคโปร์ ตอนเราบินกลับครับ

ขั้นตอนออกนอกประเทศของไทยกับสิงคโปร์จะสลับกันครับ เมืองไทยจะเริ่มจาก สแกนอาวุธ ที่ต้องถอดเข็มขัด ถอดนาฬิกาออกก่อน จากนั้นจะไป สแกนพาสปอร์ต แล้วจบด้วยรอขึ้นเครื่องหน้า gate ซึ่งซื้อน้ำขึ้นเครื่องได้และตรงที่รอมีห้องน้ำ แต่ สิงคโปร์จะเริ่มจาก ตรวจพาสปอร์ต ตามด้วยรอหน้า gate และ scan อาวุธหน้า gate ก่อนขึ้นเครื่องครับ ภายในห้องที่รอขึ้นเครื่อง จะมีน้ำก๊อกดื่มได้ แต่ไม่มีห้องน้ำ น้ำทุกขวดที่ถือมาหน้า gate จะต้องทิ้งให้หมดก่อนสแกนอาวุธครับ ยกเว้น ของเหลวที่ซื้อจาก duty free ในสนามบินสิงคโปร์

และถ้าใครหิว ก่อนบินกลับ แนะนำให้ไปกิน food court ที่ T3 ครับ มีของขายเยอะดี

6. น้ำพุแห่งความมั่งคั่ง : หรือ fountain of wealth ที่ติดป้ายไว้ใหญ่โตว่าเป็นน้ำพุที่ใหญ่ที่สุดในโลก (ก็ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ) จะมีการแสดงเลเซอร์ประกอบน้ำพุให้ดูตอนเย็นครับ เปิดเป็นรอบๆ อยากรู้ว่าสวยแค่ไหน ต้องไปดูเองและถ่ายเป็นวีดีโอเก็บไว้ครับ ส่วนใครอยากสัมผัสน้ำพุ ก็จะมีเป็นรอบๆ เปิดให้เข้าไปครับ มีความเชื่อว่า การมาสัมผัสน้ำพุ ที่นี่แล้วอธิษฐาน จะช่วยเรื่องความสำเร็จ ความโชคดีครับ โดยใช้มือขวาสัมผัสน้ำ และเดินตามเข็มนาฬิกา 3 รอบ แต่ผมไปรอบนี้ ไม่ทันไปสัมผัสน้ำครับ ทันแต่ดู laser show

น้ำพุนี้ เข้าใจว่า สร้างตามหลักฮวงจุ้ยครับ ให้เหมือนเป็นมือ ที่รองรับเงิน เพราะมันตั้งอยู่ center ของตึก 5 ตึกที่ล้อมรอบเป็นวงกลม เรียกว่าตึก Suntec City อยู่ตรงบริเวณที่เรียกว่า Temasek Boulevard ครับ
รอบๆน้ำพุ มีร้านของกิน สไตล์ห้าง กระจุกตัวเยอะมาก เรียกว่า Fountain food terrace ครับ

laser show(ยืมภาพคนอื่นม่า)

5. Boat Quay/ Clarke quay : Quay อ่านว่าคีย์ นะครับ แปลว่าท่าเรือ เป็น 2 จุดที่อยู่ใกล้กัน เป็นโซนที่คนมานั่ง chill ตอนกลางคืน อารมณ์เหมือนทองหล่อ บ้านเรา หรือคนมาพักโรงแรมติดแม่น้ำเจ้าพระยาที่นั่งบาร์ริมแม่น้ำ ที่ Boat quay ตอนกลางคืน แถวสะพานข้ามแม่น้ำ Elgin น่าจะเป็นจุดที่ถ่ายรูปสวยมากจุดนึง รูปที่แนบให้ด้านล่างเป็นภาพถ่ายตอนเย็นครับ

สะพาน Elgin ตรง Boat Quay 16:00

4. Marina Bay Sand : ใครมาสิงคโปร์ ก็อยากมาตรงนี้ครับ แต่ผมว่าค่าเข้าชมมันแพงมากครับ คนละ 20 SGD (500 บาท) เพื่อขึ้นไปดูวิวจากมุมสูง ตรง sand sky park บนโรงแรมที่เหมือนเรือพาด 3 ตึก คงต้องมองว่าเป็นครั้งหนึ่งในชีวิตครับ แล้วจะได้ไม่เสียดายเงิน จากมุมสูงจะเห็นอ่าวมารีนา เห็น Singapore flyer (ชิงช้าสวรรค์ ที่ค่าขึ้นแพงมาก) เห็นถนนหนทางในเมืองครับ เป็นจุดชมวิวกลางคืน ที่นักท่องเที่ยวเยอะมาก

โรงแรมนี้ หรูมากๆๆ มีกาสิโนข้างในด้วย ซึ่งผมคงไม่มาพักแน่ๆ เข้าใจว่า คนสร้างคงอยากให้เหมือนลาสเวกัสครับ สำหรับการเดินทางด้วย MRT มาที่นี่ จะแปลกกว่าสถานีอื่นนิดนึง เพราะพอมาถึงสถานี Marina Bay แล้ว ต้องมาวนสายสีส้มอีก 1 สถานี เพื่อไปลง Bay Front ครับ ถ้าลงตรงสถานี Marina Bay จะเจอแต่ถนนโล่งๆ มองไม่เห็น Marina Bay sand แน่นอน

มุมสูงจาก Sand sky park

3. ชอคโกแลต และน้ำหอม : สำหรับสุภาพสตรี ที่ปรารถนาน้ำหอมปลอดภาษี ที่นี่น่าจะเป็นสวรรค์ครับ เพราะมีจุดขายน้ำหอมปลอดภาษีเยอะมาก ทั้ง Armani Giorgio etc. จุดแรกคือ china town ครับ ลง MRT ทางออก A แล้วเดินตรงขึ้นไปเรื่อยๆ เลี้ยวขวาตรง food street แล้วเดินตรงมาเรื่อยๆครับ จุดที่สอง คือ Mustafa shopping center เป็นโซนแขก โซนเดียวของสิงคโปร์ ที่มีของขายเยอะมาก ทั้ง กะปิ น้ำปลา ไปจนถึง อุปกรณ์ ไอที ผมเห็นคนไทยชอบมา ชอปปิ้งของถูกที่นี่ (แต่ก็ไม่ทั้งหมดนะครับ) โดยก่อนเข้าห้าง เขาจะล็อคซิปกระเป๋าถือ กระเป๋าเป้เราทุกอย่าง คงกลัวเราไปขโมยของ นอกจากน้ำหอมแล้ว ที่มุสตาฟา ยังเป็นโซน chocolate ด้วยครับ แต่ถ้าถามผม ผมว่าอยากได้ chocolate ดีๆ ควรไปซื้อที่สนามบินสิงคโปร์ ตอนขากลับไทย หลังจากเราผ่าน ตม.เข้าไปแล้ว ให้มองหาร้าน Chocolate Co อันนี้การันตีว่า ราคาโอเค ตอนรอบสอง ผมซื้อ ชอคโกแลตไส้มะพร้าว Bounty กลับไทยก็ที่นี่ รอบสุดท้าย รุ่นน้องผมซื้อยี่ห้อ Lindor ก็เห็นบอกว่าราคาถูกดี

2. 6 ห้างย่าน orchard : Orchard เป็นโซนชอปปิ้งสไตล์ brand name ที่ใหญ่สุดของสิงคโปร์ มี 6 -8 ห้างตั้งเรียงกัน 2 ฝั่งถนนครับ พอลงสถานี MRT orchard มันก็จะเดินทะลุใต้ห้าง 6 ห้างนี้ได้ทันที ที่จำได้ก็จะมี Tang Plaza , Wisma Atria ,Paragon (อันนี้ของขายเหมือน สยามพารากอนบ้านเรา) , Lucky plaza , ION orchard, Takashimaya center (Ngee Ann city)

รอบสุดท้ายที่ไป เป็นวันที่เขามีเปิดตัว Iphone 5 ที่ paragon สิงคโปร์ครับ เห็นคนมาต่อคิวยาวมาก ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร แต่น้องๆผม มันเด็กรุ่นใหม่ ติดไอที ก็เลยได้แช่ตรง booth นั้นนานหน่อย

ที่ต้องพูดถึง 3 ห้าง คือ Lucky plaza ครับ เพราะเป็นร้านของถูกอารมณ์ มาบุญครองบ้านเรา ที่ตั้งอยู่ท่ามกลาง zone ของแพง ที่นี่ก็มีขายน้ำหอมเยอะครับแล้วก็ food court สไตล์เอเชีย และสินค้าอื่นๆแบบห้างทั่วไปบ้านเรา

ห้างต่อมาคือ ION orchard ครับ ถ้านับบรรดาห้างที่บรรยากาศน่าเดินสุดใน 6 ห้าง ก็ต้องยกให้ห้างนี้ อารมณ์เหมือน สยามพารากอนบ้านเราเป๊ะครับ แต่ space ดูกว้างกว่า ของขายก็พวก brand name ต่างๆนานา

แต่ที่ผมชอบมากคือ Takashimaya center ครับ ตึกจะเป็นสีแดงๆ แต่งห้างไม่สวย แต่เป็นที่ตั้งของ Kinokuniya ที่ใหญ่สุดในอาเซียน อยู่บนชั้น 3 ของห้างครับ มีหนังสือครบทุก category เดินกันจนงง ถึงแม้ว่า อาจจะไม่ใช่หนังสือเฉพาะทางมากๆแบบในมหาวิทยาลัย แต่การันตีว่า เลิศกว่า kinokuniya ในสยามพารากอนครับ ส่วนชั้นล่างก็จะมี food court ร้านอาหาร ร้านขนมเพียบ รับรองว่าไม่อดตายแน่ ถ้ามาห้างนี้ ใครที่มีโอกาสผ่านมา food court ที่นี่ แนะนำให้มากินข้าวไก่ พริกไทยดำ ที่เสิร์ฟทั้งถาด ร้อนฉ่า มีคนต่อแถวยาวมาก (ซึ่งผมขี้เกียจรอ เลยไม่รู้ว่าอร่อยมั้ย) และภาพที่ถ่ายไปในกระทู้ก่อน ตรงเทศกาลขนมไหว้พระจันทร์ ก็มาจากห้างนี้ครับ เขาจะจัดถึง 30 กันยายน ครับ

1.Bras Basah complex : และแล้วก็มาถึงอันดับ 1 สถานที่ที่ผมชอบมากๆๆ เพราะมันเป็นความเรียบง่ายที่อัดแน่นด้วยคุณภาพ ทีสำคัญ มันอยู่ตรงข้ามโรงแรมที่ไปพักรอบสุดท้ายด้วย ที่นี่เขาขนานนามว่าเป็น art culture and education zone ของสิงคโปร์ เป็นตึกเก่าๆ 4 ชั้นธรรมดา แต่ผมมาที่นี่ 3 ครั้ง ผมก็มา bras basah complex ทั้ง 3 ครั้งครับ

ข้างล่างมี food court 24 ชั่วโมง และอร่อยมากๆ กว่าร้านอื่นที่แนะนำในหนังสือท่องเที่ยวหลายเล่ม คือมันอร่อยแบบกินนั่นกินนี่ได้ครับ ไม่ใช่ว่า มีเมนู 10 อย่างกินได้อย่างเดียว แต่ราคาเฉลี่ยก็อยู่ที่ 4 เหรียญครับ (3.50 กับ 2.50 เหรียญก็มีครับ) รุ่นน้องผมติดใจข้าวมันไก่ที่นี่มาก และผมเห็นมีสับปะรด import จากเมืองไทยมาขายที่นี่ด้วย

ไม่ได้มีดีแต่ของกินครับ ที่นี่เป็นโซน sell and buy used books หรือซื้อขาย หนังสือมือสอง ที่ใหญ่สุดในสิงคโปร์และเหมาะกับนักเรียน นักศึกษามาหาหนังสือมากๆครับ เสียดายที่ผมไม่ได้อยู่วัย undergraduate แล้ว เพราะถ้าคุณขึ้นมาที่ชั้น 2และ 3 คุณจะได้เห็นดงหนังสือมือสอง ทั้ง การแพทย์ วิศวกรรม เศรษฐศาสตร์ สถิติ etc. ที่ใช้แล้ว ขายกันในราคาถูกกว่าทีไหนๆ หน้าร้านก็จะมีขายหนังสืออารมณ์ข้อสอบเข้า ม.1 เข้า ม. 4 ที่ update กันตลอดเวลาครับ นอกจากนี้ยังมีร้านขายหนังสือกราฟฟิก โดยตรงทั้งร้าน เพื่อนผมที่มารอบสอง บอกกับผมว่า ถ้ามาอีก สามารถนั่งอยู่ที่นี่ได้ทั้งวัน

ร้านหนังสือจีนก็มีขายนะครับ นอกจากหนังสือแล้ว ชั้นล่างก็มีขาย CD แนวสุนทราภรณ์บ้านเขา และชั้น 2 ,3 ยังขายอุปกรณ์ painting , อุปกรณ์กีฬาและดนตรีอีกด้วย ชั้น 4 มีสถานศึกษา อารมณ์สถาบันกวดวิชาเลขบ้านเราครับ

Website bras basah complex

ข้างๆ bras basah เป็นหอสมุดแห่งชาติของสิงคโปร์ครับ ได้เดินเข้าไปแวบนึง ก็มีหนังสือและ สื่อต่างๆเยอะดีครับ แต่อยู่ชั้นใต้ดินนะครับ

ใครอยากไปลองอาหารนอกเหนือจาก bras basah ให้ข้ามถนนมาฝั่งโรงแรม Victoria ที่ผมไปพัก แล้วเดินตรงไปทางขวา จะเจอห้าง Bugis ให้เดินทะลุไปหลังห้าง จะเจอ food court อีกที่นึง ที่ตอนเช้า สามารถไปฝากท้องได้

ประเด็นคือ อาหารในสิงคโปร์ ต้องทำใจอย่างนึงว่า ไม่ค่อยมีผักครับ

Note : ใครที่อยากมาดูสิงโตพ่นน้ำ หรือ Merlion จะมี 2 ที่ครับ คือตรงปากอ่าวมารีนา ซึ่งสถานี MRT ที่ใกล้สุด จะชื่อ Raffle place ครับแล้วเดินอีก 10 นาที ส่วนอีกตัวจะอยู่ตรง Sentosa หรือแถว universal studio ครับ ตัวนั้นจะพ่น laser ได้ด้วย (ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้ present เรื่อง Merlion มากนัก เพราะผมเฉยๆกับเรื่องนี้ เลยไม่ได้รวมใน 15 เรื่องข้างบน)

----------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนของฟรี รอแจกภายใน Nov- Dec 2012 ครับ ซึ่งนอกจากของจากสิงคโปร์แล้ว หนึ่งในของที่จะแจกด้วยก็คือ ข้อสอบเตรียมสอบเลข Pre- PAT 1 , กสพท ครับ ซึ่งผมไประเบิดกรุส่วนตัวมา แล้วมา update/edit /add ให้เข้ากับปัจจุบัน ก็จะมี Big exercise 7 ชุด พร้อมคำตอบ with 1 mock exam พร้อมคำตอบครับ แต่ไม่มีวิธีทำ สงสัยก็มาถามใน webboard ได้ครับ

คำถามเกือบ 90 % ไม่ซ้ำกับในข้อสอบเก่าๆครับ เผื่อใครหาโจทย์ทำไม่ได้ ก็ลองทำจากตรงนี้

ที่ประกาศก่อนก็เพราะว่า ผมกำลังหาคนพิมพ์ครับ (มากกว่า 1 คนจะดีมาก แต่รวมแล้วไม่เกิน 50 หน้า)

เรื่องค่าพิมพ์ก็ลองเสนอมาได้มั้ยครับ แต่พิมพ์เสร็จแล้ว เล่มนี้ก็จะเป็นสาธารณกุศลให้ free download ครับ แต่ถ้าไม่มีคนพิมพ์ ผมก็คงแจกเป็น xerox version ซัก 4-5 ชุดครับ

30 กันยายน 2012 16:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 6 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 30 กันยายน 2012, 16:56
Mathematicism Mathematicism ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Mathematicism is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
จริงๆแล้วสยามนครินทร์เป็นร้านขายเครื่องเขียนและอุปกรณ์การศึกษาครับ สาขาเก่าเปิดมานานมากแล้วตอนผมมาเรียนที่หาดใหญ่ก็มีร้านนี้อยู่แล้ว ห้างที่เห็นเป็นสยามนครินทร์ใหม่ครับ จึงยังคง concept เดิมของร้านไว้แต่มีอย่างอื่นเข้ามาใส่ด้วยเพราะห้างใหญ่มาก ไม่แน่ใจว่าร้านเก่ายังอยู่มั้ย
ไม่อยู่แล้วครับ

ปล. โชคดีแต่เตี้ยมกับโชคดีติ่มซำ เขาเป็นญาติๆกันครับ
Old 08 พฤศจิกายน 2012, 18:00

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ส่วนของฟรี รอแจกภายใน Nov- Dec 2012 ครับ ซึ่งนอกจากของจากสิงคโปร์แล้ว หนึ่งในของที่จะแจกด้วยก็คือ ข้อสอบเตรียมสอบเลข Pre- PAT 1 , กสพท ครับ ซึ่งผมไประเบิดกรุส่วนตัวมา แล้วมา update/edit /add ให้เข้ากับปัจจุบัน ก็จะมี Big exercise 7 ชุด พร้อมคำตอบ with 1 mock exam พร้อมคำตอบครับ แต่ไม่มีวิธีทำ สงสัยก็มาถามใน webboard ได้ครับ

คำถามเกือบ 90 % ไม่ซ้ำกับในข้อสอบเก่าๆครับ เผื่อใครหาโจทย์ทำไม่ได้ ก็ลองทำจากตรงนี้

ที่ประกาศก่อนก็เพราะว่า ผมกำลังหาคนพิมพ์ครับ (มากกว่า 1 คนจะดีมาก แต่รวมแล้วไม่เกิน 50 หน้า)

เรื่องค่าพิมพ์ก็ลองเสนอมาได้มั้ยครับ แต่พิมพ์เสร็จแล้ว เล่มนี้ก็จะเป็นสาธารณกุศลให้ free download ครับ แต่ถ้าไม่มีคนพิมพ์ ผมก็คงแจกเป็น xerox version ซัก 4-5 ชุดครับ

หลังจากคิดอยู่นานมาก ว่าแจกรอบนี้จะใช้กติกาใดดี ก็มาสรุปลงตัว แบบง่ายๆว่า ควรจะให้คนที่ทำประโยชน์ให้แก่ webboard อย่างสม่ำเสมอ

ซึ่งผมเลือกไว้ 2คน คือ คุณ banker และคุณ poper

ของที่ว่า มี 2 ส่วนครับ

(A) เป็น xerox version ของ หนังสือชื่อ Singapore mathematical olympiad 1995-2012 ครับ

แยกเป็น 5 เล่มโดย 2 เล่มแรก( 1995-2009) จะส่งให้คุณ Banker ครับ และอีก 3 เล่ม (2010-2012) จะส่งให้คุณ poper

(B) Pre PAT 1 /กสพท Exam วิชาเลข ที่ผมไประเบิดกรุส่วนตัว แล้วมา edit และ add ให้สมบูรณ์ขึ้น เป็น big exercises 7 ชุด + mock exam +appendix

พอดี ไม่มีคนช่วยพิมพ์เลยครับ ก็จะเป็น version เขียนเหมือนทุก files ที่ผ่านๆมา

วันนี้ผมส่ง EMS ให้คุณ poper แล้ว ส่วนคุณ banker ยังไม่ได้แจ้งที่อยู่มาหลังไมค์ครับ ถ้าจะ cancel ก็แจ้งมาด้วยนะครับ ผมจะได้เอาไปบริจาค หรือให้คนอื่น
Old 08 พฤศจิกายน 2012, 20:13
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ขอบคุณท่าน passer-by มากครับผม
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 13 สิงหาคม 2013, 04:28

หาดใหญ่ 2013 (ภาค 2)

มีเหตุให้ลงไปหาดใหญ่บ่อยมากๆ จนต้องหามุขใหม่ๆ หา location ใหม่ๆในหาดใหญ่ ให้รู้สึกไม่เบื่ออยู่ตลอดเวลา
เลยถือโอกาสมาเล่าสู่กันฟัง เพิ่มเติมครับ

เลือกตั้ง อบจ. สงขลา

หาดใหญ่ช่วงที่ผมลงไป เป็นช่วงที่หาเสียง นายก อบจ.คนใหม่ ซึ่งแต่ละคนก็งัดนโยบาย ขายฝันกันมาเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็น สร้าง monorail , ทำบันไดเลื่อนตรงสะพานลอย , ทำอุโมงค์ etc. ซึ่งการเลือกตั้งจริงๆเสร็จสิ้นไปในวันที่ 4 ส.ค. โดย ปชป. ชนะ ทีมสงขลาพัฒนา ซึ่งเป็นทีม นายก อบจ.เดิม

การเมือง ก็ยังเป็นการเมืองครับ ถึงแม้เป็นระดับท้องถิ่น ผมขอไม่เปิดเผยรายละเอียดหลายด้าน ที่รู้มา เกี่ยวกับ การเลือกตั้งครั้งนี้และปูมหลังผู้สมัคร เพราะฟังแล้วเหนื่อยใจ

วัดอารามหลวง

วัดนี้ surprise ผมมากครับ เพราะไม่คิดว่า หาดใหญ่ มีพระอารามหลวงอยู่ด้วย แถมใกล้โรงแรมผมสุดๆ แต่ผมไม่เคยรู้มาก่อน

วัดนี้ ชื่อวัดโคกสมานคุณครับ บริเวณวัดกว้างมาก เป็นพระอารามหลวงชั้นตรี และมีรูปหล่อหลวงปู่ทวด ขนาดใหญ่มากๆๆ ภายในวัดด้วย

จุดสังเกต คือ วัดนี้อยู่ใกล้ชุมทางรถไฟหาดใหญ่ครับ

แต่ในความเห็นผม ทั้ง 3 วัดเดิม ที่เคยแนะนำไป และวัดนี้ ผมชอบวัดหาดใหญ่ใน ที่สุดครับ เพราะให้ความรู้สึกใกล้เคียงวัดทั่วๆไปในกรุงเทพ และรู้สึกสงบดีครับ

ถนนจุติอนุสรณ์

หากจะเปรียบเทียบ อาคารสยามกิตติ์ แถวจุฬา หรือ U center แถวสามย่าน ว่าเป็นแหล่วงรวมสถาบันกวดวิชาของกรุงเทพ ถนนจุติอนุสรณ์ ก็เป็นแหล่งรวมสถาบันกวดวิชา ที่ใหญ่สุดของหาดใหญ่ครับ

เดินจากปากถนน จะเจอตั้งแต่ the brain หรือที่ตอนนี้เป็น We by the brain มีทั้งโรงเรียนสอนภาษา แอนดรู บิ๊กส์ หรืออย่าง 2 สถาบันในรูปข้างบน ก็เช่นกัน

นี่ยังเป็นแค่เศษเสี้ยวของหลายสถาบัน ที่กระจายตัวในบริเวณนี้ครับ มีคนท้องถิ่นบอกผมว่า ช่วง เสาร์ อาทิตย์ รถในซอยติดมากๆ

นอกจากสถาบันกวดวิชาล้นหลามแล้ว ในซอยนี้ยังเป็นที่ตั้ง โรงแรมที่มีข่าวใน youtube เยอะมาก มีดาราไปพักก็หลายคน นั่นคือโรงแรม หรรษา เจบี ซึ่งเพิ่งเปลี่ยนทีมผู้บริหารมาได้พักนึงแล้ว

สุดท้าย ถนนเส้นนี้ เป็นแหล่งรวมของกินจุดหนึ่งของหาดใหญ่ครับ เพราะมีออฟฟิศอยู่เยอะมาก ผมได้ไปแวะกิน บะหมี่จับกัง มาครับ ธรรมดา 30 พิเศษ 40 หมูแดง โอเคนะ แต่ตัวเส้น ถ้าเป็นหมี่แห้ง ลดน้ำมันได้อีกนิดนึงจะดีมาก (ซึ่งผมเข้าใจว่า เป็นผลจากการเคี่ยวหมูแดง) ร้านนี้ไม่มีโต๊ะในร้านนะครับ สั่งแล้วก็มานั่งทานริมคลอง เป็นม้าหินธรรมดา

ใน youtube มีบอกแผนที่ให้ครับลอง click link นี้

นอกจากบะหมี่จับกัง ก็มีสารพัดร้านก๋วยเตี๋ยวในซอยนั้น รวมไปถึงร้านก๋วยเตี๋ยวปลา แป๊ะตี๋ ตรงข้าม โรงแรม เจบี ที่รสชาติโอเคครับ

สะพานติณสูลานนท์

ปีที่แล้ว ได้มาสวนป๋าเปรม เชิงสะพานติณสูลานนท์ แต่รอบล่าสุดนี้ อยาก เดิน chill chill บนสะพาน ก็เลย ไหว้วานเจ้าถิ่นกิติมศักดิ์ พี่ nooonuii ขับรถพามาดูทิวทัศน์ทะเลสาบสงขลา ช่วงบ่ายแก่ๆ

สะพานมี 2 ช่วงครับ ช่วงที่ผมไปเดินเป็นช่วงที่ เชื่อม อ.เมือง สงขลากับ เกาะยอ วันนั้นลมแรงมาก และรถที่นี่ขับข้ามสะพานกันเร็วมาก เร็วจนถ้าติดกล้องจับความเร็วเหมือนทางด่วนกรุงเทพ คงโดนจับไปหลายคัน

เสียดาย ที่ผมไม่ได้มาตอนกลางคืน เพราะจะเปิดไฟตลอดแนวสะพาน น่าจะเป็นภาพที่สวยมากครับ

3 ร้าน 3 สไตล์

คราวก่อน แนะนำไปก็หลายร้านครับ รอบนี้มาแถมให้อีก 2 ร้านดั้งเดิมกับอีก 1 ร้านเปิดใหม่

2 ร้านแรก อยู่ต้นถนนนิพัทธ์อุิทิศ สาย 2 ชื่อว่าร้าน อ้า เป็นร้านอาหารไทย-จีน ที่อร่อยมากครับ สังเกตจากนักท่องเที่ยวไทย จีน มากันเยอะมาก ร้านเปิด 10 โมงครับ ผมชอบเต้า้หู้ทรงเครื่องที่นี่มาก เสียอย่างเดียวราคาไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ ส่วนอีกร้านอยู่ใกล้ๆ ร้าน อ้า ครับ ชื่อว่า Little home bakery (เข้าใจว่า กรุงเทพ ก็น่าจะมีครับ) ที่ผมชอบมาก คือ บาร์แคนตาลูป แต่คนขายบอกว่า คนที่นี่ไม่ค่อยกิน ก็เลยไม่ค่อยได้ทำ เหลือแต่ บาร์กล้วยตากกับ บาร์ชาเชียวลูกชิด (คำว่า บาร์ พูดง่ายๆ ก็คือ เค้กแบบที่ไม่มีครีมโปะหน้าครับ)

ส่วนอีก 1ร้านใหม่ อยู่ต้น ถนน ปุณณกันต์ ข้างๆ ม.สงขลานครินทร์ ครับ ชื่อว่า ร้านกาแฟมงคล เพิ่ง เปิดแบบทางการเมื่อปลาย ก.ค. ครับ ดูจากสไตล์การแต่งร้าน ก็รู้ทันทีว่า target group สำหรับนักศึกษาโดยเฉพาะ บางคนอาจจะคุ้นๆ ว่าเป็นร้านของดารารึป่าว ใช่ครับ เป็นร้านของโอปอล์ ปาณิสรา and the gang สาขาที่หาดใหญ่นี้เป็นของน้องชาย คุณลูกกอล์ฟ เจ้าของสถาบันสอนภาษา Angkriz academy

ราคาไม่แพงเท่า starbucks แน่นอนครับ

ปกติ ผมไม่ใช่คอกาแฟอยู่แล้ว แต่ถ้ากินก็ ไม่อยากได้แบบกาแฟเข้ม มากๆ ดังนั้นใครที่ชอบแบบกาแฟเข้มๆ อาจจะผิดหวังนิดนึง เพราะตัวกาแฟมงคล ที่เป็น brand ของร้าน มันไม่เข้มข้นมากนะ ในความเห็นผม (แต่ถ้าผมชงเอง จะลดหวานลงกว่านี้นิดนึง)

ส่วนพวกลาเต้ มอคค่า คาปูชิโน etc. ยังไม่ได้ลองครับ

13 สิงหาคม 2013 04:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 13 สิงหาคม 2013, 14:45
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์กันนะครับพี่ passer-by และพี่ nooonuii

อยากทราบว่าการจราจรที่หาดใหญ่เป็นยังไงบ้างครับ รถติดเยอะหรือเปล่า
Old 13 สิงหาคม 2013, 18:33

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gools View Post
อยากทราบว่าการจราจรที่หาดใหญ่เป็นยังไงบ้างครับ รถติดเยอะหรือเปล่า
เหมือนกรุงเทพครับ ถ้าเป็นช่วง เช้าที่เด็กไปโรงเรียนและ ช่วงเย็นที่เด็กเิลิกเรียน office เลิกงาน ก็ติดครับ

โดยเฉพาะถนนเพชรเกษม ข้างๆตลาดกิมหยง ไปถึงเส้นหน้าโรงเรียน หาดใหญ่วิทยาลัย

อีกจุดนึงที่เข้าใจว่าติดมากๆ คือ ถนน กาญจนวณิช หน้า มอ. ครับ เพราะ เป็นเส้นที่เชื่อม อ.เมือง กับ อ. สะเดา จ.สงขลา

แถมช่วงเดือน สิงหาคม หาดใหญ่มีจัดงานเยอะด้วย เช่น ตลาดนัดเกษตร มอ. และปลายเดือนก็จะมีสัปดาห์หนังสือภาคใต้ ครั้งที1 ที่ศูนย์ประชุมนานาชาติ มอ. (ถ้าให้เปรียบเทียบกับกรุงเทพ ก็คือ "ไบเทค หาดใหญ่" ครับ)

ดังนั้น สิ่งที่น่าปวดหัวกว่ารถติด คือการหาที่จอดรถครับ
Old 13 สิงหาคม 2013, 21:18
batsu's Avatar
batsu batsu ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

batsu is on a distinguished road

ประสบการณ์เยอะๆกันทั้งนั้น

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ผลการแข่งขันคณิตศาสตร์นานาชาติ IMC 2012 (Singapore) tmcthailand ข่าวคราวแวดวงประถม ต้น 0 23 สิงหาคม 2012 13:42
ผลการแข่งขันคณิตศาสตร์นานาชาติ 2012 IMC (Singapore) tmcthailand ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 23 สิงหาคม 2012 13:41
ผลการแข่งขันคณิตศาสตร์นานาชาติ IMC 2012 (Singapore) tmcthailand ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 0 23 สิงหาคม 2012 13:39
ผลการแข่งขันคณิตศาสตร์นานาชาติ 2012 IMC (Singapore) tmcthailand ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย 0 23 สิงหาคม 2012 13:39
Singapore International Mathematics Challenge : SIMC 2008 kanakon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 08 มิถุนายน 2008 11:54