Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 กุมภาพันธ์ 2006, 13:30
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Question ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 13: Rubik's cube

เชื่อว่าทุกคนคงรู้จัก Rubik's cube กันนะครับ เป็นลูกบาศก์ที่ถูกแบ่งเป็นส่วนย่อยๆ ส่วนละเท่าๆกัน ตามแนวแกนตั้งฉากทั้งสาม ที่พบเห็นกันบ่อยจะเป็นขนาด 3 x 3 x 3 แต่ขนาดตั้งแต่ 2 x 2 x 2, 4 x 4 x 4 และ 5 x 5 x 5 ก็มีให้เห็นกันอยู่ (ดูรูปประกอบด้านล่าง) ในทางทฤษฎีขนาด 6 x 6 x 6 ก็สามารถสร้างได้ แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครทำออกมาขาย สำหรับ Rubik's cube ขนาดตั้งแต่ 7 x 7 x 7 ขึ้นไป เราไม่สามารถสร้างมันขึ้นมาได้ ถามว่าทำไมจึงสร้างไม่ได้ (แต่ถ้าเป็นการ simulation ในคอมพิวเตอร์อันนั้นจะไม่มีขีดจำกัดเช่นนี้อยู่นะครับ)

ป.ล. ผมนึกคำถามนี้ออกตอนที่คุณ TOP พูดถึง Rubik's cube ในกระทู้แนะนำเกมคณิตศาสตร์ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 กุมภาพันธ์ 2006, 22:13
[Cb : TkZ] [Cb : TkZ] ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

[Cb : TkZ] is on a distinguished road
http://www.stefan-pochmann.de/spocc/...tuff/7x7_idea/

เวบนี้บอกว่ามีวิธีทำได้คับ
ไม่แน่ใจเหมือนกัน
ลองอ่านดูคับ
Old 04 กุมภาพันธ์ 2006, 00:12

warut is on a distinguished road
Smile

โอ้โห ไปหามาได้ไงเนี่ย แปลกดีครับ

คือที่ผมใช้คำว่า "สร้างได้" ในที่นี้หมายถึง สร้างออกมาเป็นแบบ Rubik's cube ธรรมดา หมุนกันแบบปกติ เหมือนกับขนาดตั้งแต่ 2 x 2 x 2 ถึง 5 x 5 x 5 อย่างที่เห็นน่ะครับ ซึ่งสามารถใช้เล่นได้จริงๆนะ
Old 10 กุมภาพันธ์ 2006, 19:06

Smile

Hint: ลองพิจารณาลูกบาศก์ย่อยอันที่อยู่ตรงมุมเวลาเราหมุน Rubik สิครับ
Old 17 กุมภาพันธ์ 2006, 17:22

Smile

Hint #2
Old 18 กุมภาพันธ์ 2006, 13:19
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
ใช่แบบนี้ไหมครับ

จากรูป ให้เป็น Rubik's cube ขนาด $a\times a\times a$ (ให้ลูกบาศก์ย่อยยาวด้านละ 1 หน่วย)
และให้ $E$ เป็นจุดศุนย์กลางในการหมุน ดังรูป
จะได้ $DE\ =\ a/2$
และ $BE\ =\ a\sqrt 2/2$

ดังนั้น $BD\ =\ BE-DE\ =\ \Large \frac {a\sqrt 2}2 - \frac a2$

ในการหมุนนั้น ลูกบาศก์ที่อยู่หัวมุม (สีน้ำตาล) ต้องไม่หลุดออกมา ดังนั้น $FD\ <\ 1$
ซึ่ง $FD\ =\ BD/\sqrt 2\ <\ 1$
นั่นคือ $BD\ <\ \sqrt 2$ จะได้
$$\frac {a\sqrt 2}2 - \frac a2 \ <\ \sqrt 2$$
$$a\ <\ \frac {2\sqrt 2}{\sqrt 2 -1}$$

$$\quad =\ 4 + 2\sqrt 2$$
$$ \approx 6.83 \quad ?$$

นั่นคือ Rubik's cube ที่มีขนาดตั้งแต่ $7\times 7\times 7$ ขึ้นไป จะไม่สามารถสร้างได้ครับ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2006, 15:02

Smile

ถูกต้องสมบูรณ์แล้วครับ น้อง R-Tummykung de Lamar รับไปอีก 5 คะแนน ผมดีใจจัง ที่ไม่เสียแรงเปล่าที่อุตส่าห์ไปถ่ายรูปมาทำเป็น hint แล้วก็ดีใจที่ไม่ต้องพิมพ์เฉลยเองด้วยครับ จะเห็นว่าข้อนี้ใช้ความรู้แค่ ม.ต้น เท่านั้นเอง แต่กว่าจะมีคนมาทำได้ ต้องรอนานกว่าพวกข้อที่ใช้ความรู้สูงๆอีก แปลกดี
Old 18 กุมภาพันธ์ 2006, 16:58
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ที่แท้น้อง R-Tummykung de Lamar มัวแต่เสียเวลาวาดรูปนี่เอง จึงไม่ได้ตอบเมื่อวาน

คุณ warut สะสม Rubik' Cube ไว้ถึง 4 ขนาดเลยหรือครับ สุดยอดจริงๆ ว่าแต่ขนาดใหญ่กว่า 3x3x3 ขึ้นไปหาซื้อจากไหนครับเนี่ย

พูดถึง Rubik'Cube ขนาด 3x3x3 ผมก็มีอยู่อันหนึ่ง แต่มันไม่ใช่ของผมหรอกครับ ผมยืมคุณ Punk มาบิดเล่นให้หายคิดถึง ก่อนจะออกจากหอซีมะโด่งซะอีก ผ่านไปได้ 8 ปีแล้วมั้ง ยังไม่คืนให้เลย

สงสัยเหมือนกันว่า วิธีบิดๆเบี้ยวๆให้มันเรียงสีถูกต้อง มีการศึกษาในวิชาใดบ้าง ทว่าจากความทรงจำอันเลือนลางของผมสิบกว่าปีที่แล้ว ได้สูตรมาหลายอัน ที่ทำให้เกิดผลในลักษณะนี้

เริ่มจาก Rubik ที่ยังเรียงสีไม่ถูกต้อง

ขั้นแรก ให้บิดจนกระทั่งแถวบนสุดเรียงสีถูกต้อง นอกจากนี้ตรงกลางของแถวที่สอง ต้องเรียงสีถูกด้วย

สูตรแรกที่ผมรู้ จะช่วยสลับ ขาว-ชมพู ในแถวที่สอง กับ ส้ม-เหลือง ในแถวที่สาม ของรูปแรก ให้เป็นรูปที่สอง

ใช้สูตรแรกจนกระทั่ง แถวที่สองเรียงสีถูกต้อง และทำให้แนว + ของแถวที่สามเรียงสีถูกต้องด้วย

สูตรที่สองที่ผมรู้ ใช้สลับตำแหน่งของมุมทั้งสาม โดยมุมขวาล่างไม่เปลี่ยนแปลง

ใช้สูตรที่สองจนกระทั่งแถวสุดท้ายเป็นรูปปลาตะเพียน โดยมี 1 มุมเรียงสีถูกต้อง

นอกจากนี้จุดมุมที่เหลือที่ยังเรียงสีไม่ถูก ขาดเพียงการหมุมตามเข็ม หรือหมุนทวนเข็ม ไปในทิศทางเดียวกัน พร้อมกันทั้ง 3 มุม ก็จะเรียงสีได้ถูกต้อง (ตัวอย่างรูปข้างล่าง ต้องหมุนตามเข็มนาฬิกา ที่มุมทั้ง 3 พร้อมกัน)

เมื่อใช้สูตรที่สาม ก็จะได้ Rubik ที่เรียงสีครบทั้ง 6 หน้า ทันที

ตอนนี้สูตรที่สาม ผมนึกไม่ออกแล้วว่าบิดยังไงจึงจะทำได้ จึงใช้เพียงสูตรที่สองเท่านั้น จนกระทั่งมันเรียงครบทั้ง 6 สี

สุดท้ายฝากคลิปวิดีโอ ของคนญี่ปุ่นที่บิด Rubik's Cube ขนาด 5x5x5 ได้เสร็จภายในเวลา 1:12.06 นาที
cubic.wmv
Old 21 กุมภาพันธ์ 2006, 19:04

Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP:
คุณ warut สะสม Rubik' Cube ไว้ถึง 4 ขนาดเลยหรือครับ สุดยอดจริงๆ ว่าแต่ขนาดใหญ่กว่า 3x3x3 ขึ้นไปหาซื้อจากไหนครับเนี่ย
ที่ผมคิดว่ามีแน่ๆคือใน eBay ครับ แต่อาจได้เป็นของใช้แล้ว และอาจต้องเฝ้ารอนานหน่อยกว่าจะมีคนเอามาขาย ถ้าทราบชื่อการค้าจะช่วยให้หาได้ง่ายขึ้นครับ อย่าง 4 x 4 x 4 นี่เขาเรียกว่า "Rubik's Revenge" ส่วนอัน 5 x 5 x 5 นี่ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว ส่วนตัวผมซื้อมาตั้งแต่ยุค Rubik craze นู่นแน่ะครับ จำไม่ค่อยได้แล้วว่าแต่ละอันได้มายังไง ที่จำได้คืออัน 2 x 2 x 2 นี่ขอซื้อมาจาก Jerry Slocum (นักสะสม mechanical puzzles ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก) โดยตรง อันอื่นๆก็ได้มายากเหมือนกัน เพราะสมัยนั้นต้องใช้จดหมายอย่างเดียวครับ (ยังไม่มี Internet) Puzzles ตระกูล Rubik นี่ผมสะสมไว้เยอะเหมือนกันครับ มีแบบ 2 x 3 x 3 และแบบที่เป็นรูป tetrahedron dodecahedron (อย่างที่คุณ TOP เคยพูดไว้) และอื่นๆอีกเยอะครับ จำไม่ได้แล้ว (ขี้เกียจรื้อของ )
อ้างอิง:
สงสัยเหมือนกันว่า วิธีบิดๆเบี้ยวๆให้มันเรียงสีถูกต้อง มีการศึกษาในวิชาใดบ้าง
Group Theory ครับ ผมเคยได้ยินมาว่าในโปรแกรม GAP (ที่ผมเคยพูดถึง ว่าเป็นโปรแกรมที่ออกแบบมาเพื่อใช้กับเรื่อง group โดยเฉพาะ) มีฟังก์ชันสำหรับเรื่อง Rubik โดยตรง มีการค้นคว้าเรื่อง Rubik กันเยอะมากครับ แต่ผมไม่ได้ติดตามมานานมากๆแล้ว เลยไม่รู้ว่าปัจจุบันความรู้ก้าวหน้ากันไปถึงไหน จริงๆผมมีหนังสือเกี่ยวกับ Rubik อยู่เยอะเหมือนกัน แต่ได้อ่านไปนิดเดียวเอง ตอนนี้หนังสือพวกนั้นก็คงจมฝุ่นอยู่ตามมุมต่างๆในบ้านแหละครับ

อ้อ ที่น่าสนใจอีกอันคือความเหมือนกันของ Rubik กับ fundamental particles (ถ้าจำไม่ผิดคนแรกที่เห็นคือ Solomon W. Golomb - ไม่ชัวร์เท่าไหร่นะครับ) อย่างเช่น ลูกบาศก์ย่อยที่อยู่ตรงมุมจะทำตัวเหมือน quark คือ ผลรวมของการหมุน ทวน/ตามเข็ม จะต้องเป็นจำนวนเต็ม เช่น อาจมีลูกบาศก์ย่อย 3 อันที่หมุนตามเข็มอยู่ 1/3 รอบ หรืออาจมีลูกบาศก์ย่อยอันหนึ่งหมุนตามเข็มอยู่ 1/3 รอบ และอีกอันหนึ่งหมุนทวนเข็มอยู่ 1/3 รอบ แต่จะมีลูกบาศก์ย่อยอันหนึ่งหมุนตามเข็มอยู่ 1/3 รอบโดยที่ลูกบาศก์ย่อยอันอื่นๆอยู่นิ่งๆไม่ได้ครับ คล้ายๆกับ quark ที่อยู่โดดๆไม่ได้ ต้องอยู่รวมกันให้มีประจุเป็นจำนวนเต็ม (เช่นในโปรตอนหรือนิวตรอน) นั่นแหละครับ

ส่วนเรื่องสูตรที่หายไปของคุณ TOP ถ้าเป็นแต่ก่อนผมคงพอช่วยได้ แต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ ยังไงก็ตามผมมีเฉลย (คงเป็นคนละวิธีกับของคุณ TOP) อยู่อันนึงที่สมัยก่อนเขาพิมพ์แจก ถ้ามีคนสนใจ ผมสามารถหาและ scan มาแปะให้ได้ครับ
อ้างอิง:
สุดท้ายฝากคลิปวิดีโอ ของคนญี่ปุ่นที่บิด Rubik's Cube ขนาด 5x5x5 ได้เสร็จภายในเวลา 1:12.06 นาที
cubic.wmv
ในวิดีโอนั่นเป็น 4 x 4 x 4 นะครับ แต่ยังไงก็ถือว่าเร็วสุดๆ Rubik เขาลื่นดีจริงๆครับ (มีส่วนช่วยอย่างมากในการทำสถิติ)
Old 04 ธันวาคม 2006, 18:39
au's Avatar
au au ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

au is on a distinguished road
เออใช่ครับ ผมมีเกม Rubik's cube ครับ download ได้ที่นี่ครับ (ภายใน 30 วันนี้นะครับ)
Old 06 ธันวาคม 2006, 12:13

Smile

โห... โปรแกรมรุ่นเก๋า (DOS) เลยนี่ครับ
Old 07 ธันวาคม 2006, 18:16
au's Avatar
กระบี่ไว

ใช่ครับ
Old 23 เมษายน 2007, 10:45
au's Avatar
กระบี่ไว

Thumbs up

ลองดูคลิบนี้ครับ (ของพี่ TOP เปิดมะได้)
http://www.cubezone.be/videos/LarsV4x4x4.avi
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
ส่วนอัน 5 x 5 x 5 นี่ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว
5 x 5 x 5 เค้าเรียกว่า Professor's Cube ครับ
Old 04 พฤษภาคม 2007, 12:23
ele ele ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ele is on a distinguished road

6 นาที 29 วินาที 31/100 วินาทีครับ

http://www.olympicube.com/video/7x7.html
Old 05 พฤษภาคม 2007, 03:36

ขอบคุณคุณ ele ครับสำหรับข้อมูลใหม่ที่น่าสนใจมาก ไม่รู้มีขายรึยังเนี่ย ท่าทางหมุนได้ลื่นสุดๆเลย

ครับ... จะเห็นว่ามันจำเป็นต้องสูญเสียความเป็นรูปลูกบาศก์ของ Rubik's cube ปกติไป เพื่อให้มันยังคงหมุนได้ แต่ละด้านที่ป่องออกมา ก็เพื่อรองรับตัวมุมไม่ให้หลุดเวลาที่หมุนครับ

เสียดายรูปที่คุณ R-Tummykung de Lamar อุตส่าห์ทำจัง มันหายไปแล้วน่ะครับ นี่แหละ... ปัญหาของการฝากรูปไว้ที่อื่น
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Rubik's cube au Games and Puzzles 7 19 พฤศจิกายน 2007 13:30