Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 เมษายน 2011, 16:07
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road
Default คณิตศาสตร์ป. 6 เรื่องสมการ

ไปเจอโจทย์นี้มา ลองตอบพร้อมเหตุผลดูครับ

100 + 8 = 8 + 100
1. เป็นสมการ
2. ไม่เป็นสมการ
3. ไม่มีคำตอบที่จะสามารถตอบได้
4. หาคำตอบไม่ได้

ref: http://www.vcharkarn.com/exam/index....nswer/280/8164
(เขาเฉลยข้อ4)

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 เมษายน 2011, 16:29
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

''สมการ หมายถึงประโยคสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ ที่ใช้แสดงว่าสองสิ่งเหมือนกัน หรือเทียบเท่ากัน ที่เชื่อมด้วยเครื่องหมายเท่ากับ .. ''
จากนิยาม ผมตอบข้อ 1 ครับบบบ ^^
Old 03 พฤษภาคม 2011, 20:27
fuukun's Avatar
fuukun fuukun ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

fuukun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
''สมการ หมายถึงประโยคสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ ที่ใช้แสดงว่าสองสิ่งเหมือนกัน หรือเทียบเท่ากัน ที่เชื่อมด้วยเครื่องหมายเท่ากับ .. ''
จากนิยาม ผมตอบข้อ 1 ครับบบบ ^^
เห็นด้วยกับคุณคusักคณิmนะคะ ตอบข้อ1เหมือนกันค่ะ

-------------------------------------

Papaleen -0-
Old 03 พฤษภาคม 2011, 21:06
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

น่าจะข้อ 1 นะ เอ๊ะหรือไม่ใช่ แบบนี้เค้าเรียกว่าเอกลักษณ์รึป่าวครับ ไม่ใช่สมการ
แต่จะบอกว่าไม่เป็นสมการก็ไม่ใช่ เพราะมีเครื่องหมายเท่ากับ แล้วเอกลักษณ์จะเป็นจริงเสมอ แต่ไม่มีตัวแปรก็กลายเป็นไม่มีคำตอบของสมการด้วย
ด้วยความขัดแย้งกันเองแบบนี้เลยสรุป ตอบ 4 ครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 09 กรกฎาคม 2011, 12:22
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ's Avatar
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ สๅEaมllx'JควๅมxวัJ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

สๅEaมllx'JควๅมxวัJ is on a distinguished road

ผมคิดว่า ถ้ามี เครื่องหมาย = แสดงว่าเป็นสมการครับ
ผมขอตอบข้อ 1 ครับ
Old 09 กรกฎาคม 2011, 20:16
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

เป็นหนึ่งในคุณสมบัติการบวก
กฎของการสลับที่การบวก
เห็นด้วยกับPoper
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 10 กรกฎาคม 2011, 10:48
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ประเด็นของผม ข้อนี้ไม่มี "คำถาม" ครับ ให้คนทำคิดเอาเองว่า คนออกข้อสอบ จะถามอะไร

ถ้าถามว่า 100+8 = 8 +100 เป็นสมการไหม ก็ตอบว่า "เป็น"

ถ้าถามว่า 100+8 = 8 +100 หาคำตอบได้ไหม ก็ตอบว่า ไม่มีตัวแปรให้หาคำตอบ (คำตอบของสมการ)

เห็นไหมครับว่า ขึ้นกับคำถาม ว่าจะถามอะไร

เป็นแบบนี้ ผม ก็จะเขียนคำตอบว่า "แล้วจะถามอะไร"

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 11 กรกฎาคม 2011, 23:50
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ประเด็นของผม ข้อนี้ไม่มี "คำถาม" ครับ ให้คนทำคิดเอาเองว่า คนออกข้อสอบ จะถามอะไร

ถ้าถามว่า 100+8 = 8 +100 เป็นสมการไหม ก็ตอบว่า "เป็น"

ถ้าถามว่า 100+8 = 8 +100 หาคำตอบได้ไหม ก็ตอบว่า ไม่มีตัวแปรให้หาคำตอบ (คำตอบของสมการ)

เห็นไหมครับว่า ขึ้นกับคำถาม ว่าจะถามอะไร

เป็นแบบนี้ ผม ก็จะเขียนคำตอบว่า "แล้วจะถามอะไร"
ถามอะไรไม่รู้ รู้แต่ท่าน สว. จั่วหัวกระทู้ว่า คณิตศาสตร์ป. 6 เรื่องสมการ
Old 13 กรกฎาคม 2011, 23:44
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

100 + 7 = 8 + 100
3. ไม่มีคำตอบที่จะสามารถตอบได้

ถ้าเป็นแบบนี้จะตอบข้อไหนครับ

(ผมเห็นด้วยครับคุณ Banker ทุกประการ)
Old 14 กรกฎาคม 2011, 09:53

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ไม่มีคำถาม ก็หาคำตอบไม่ได้ ตอบข้อ 4 อยู่ดีครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 14 กรกฎาคม 2011, 13:16
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
100 + 7 = 8 + 100

ถ้าเป็นแบบนี้จะตอบข้อไหนครับ

(ผมเห็นด้วยครับคุณ Banker ทุกประการ)

ตอบแบบเด็ก ป.6 ว่า เป็นสมการ (ที่ไม่เป็นจริง) ข้อ 1
Old 14 กรกฎาคม 2011, 13:40
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
ไม่มีคำถาม ก็หาคำตอบไม่ได้ ตอบข้อ 4 อยู่ดีครับ
ไม่ได้มาแซวหรือมาหยิกเพียงแต่ให้แง่คิดที่ว่า เมื่อหาคำตอบไม่ได้ แล้วตอบได้อย่างไรว่าตอบข้อ 4 ถ้ามีคำตอบก็แสดงว่าหาคำตอบได้ (ส่วนคำตอบจะเป็นอย่างไรก็อีกเรื่อง จริงมั้ย)
Old 14 กรกฎาคม 2011, 14:21

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เมื่อแวะเข้ามาแล้ว ก็ขอแสดงความเห็นซะหน่อย ถ้ายึดหลักในการทำข้อสอบ หรือทำแบบฝึกหัดประเภทปรนัยแบบเลือกตอบ ก็ต้องเลือกคำตอบที่ดีที่สุด
ลองใช้หลักคิดนี้ดูครับ
1. เป็นสมการ ลองถามว่าใช่หรือไม่ การมีเครื่องหมายเท่ากับในคณิตศาสตร์หมายถึงอะไร คำตอบคือใช่
2. ไม่เป็นสมการ ถ้าใช้เหตุผลข้อ 1แล้ว ข้อนี้ก็จะทำให้ว่าข้อนี้ไม่เป็นคำตอบ
3. ไม่มีคำตอบที่สามารถจะตอบได้ เมื่อข้อ 1 ใช่แล้ว จะไม่มีคำตอบที่สามารถจะตอบได้ ก็คงผิด เพราะมันมีคำตอบไปแล้ว
4. หาคำตอบไม่ได้ ในกรณีที่ไม่มีคำตอบที่ถูกต้อง ผมมองว่าถ้าจะตอบข้อนี้คงฝืนความรู้สึกผมพอควร เพราะหาคำตอบไม่ได้ เป็นหนึ่งในคำตอบ ไม่เหมือนกับการใช้ประโยคนี้ในการพูดคุยเพื่อถกเถียง หาข้อยุติหรือแสดงความเห็นซึ่งสิ่งนั้นไม่ใช่เป็นคำตอบที่ต้องตอบ แต่เมื่อมีข้อ 1เป็นคำตอบแล้วข้อนี้ก็ไม่ใช่
ผมเพียงทำตามคำแนะนำของเจ้าของกระทู้ ว่าใช้ความรู้ประถม ก็เท่านั้นเอง

ส่วนประเด็น ข้อนี้ไม่มี "คำถาม" ครับ ให้คนทำคิดเอาเองว่า คนออกข้อสอบ จะถามอะไร เรื่องนี้ถ้าคุยกันยาวครับ

ถ้าอยากหาคำตอบข้อนี้ผมก็ตอบ 108 ครับ โชคดีที่ผมยังพอนับนิ้วไหวครับ
Old 14 กรกฎาคม 2011, 20:13

ตามที่ท่านหยินหยางแสดงความเห็นไว้ ทำให้มองเห็นครับว่า ตัวเลือกที่ 3. และ 4. ไม่เกี่ยวกับตัวโจทย์
แต่เป็นตัวเลือกที่ ต่อมาจากตัวเลือกที่ 1. และ 2. ใช่มั้ยครับ
เช่น ถ้าตัวเลือกที่ 1. และ 2. ไม่ใช่คำตอบก็จะตอบ ตัวเลือก 3.
แต่ไม่มีทางที่จะตอบข้อ 4. ได้ เพราะไม่ว่าจะตอบข้อใดก็ถือว่ามีคำตอบทั้งสิ้น แม้จะตอบข้อ 4. ก็จะมีคำตอบคือ "หาคำตอบไม่ได้"
ดูเป็น paradox ยังไงไม่รู้นะ เข้าใจถูกมั้ยครับนี่
Old 10 ตุลาคม 2011, 03:53
BEYOND GODLIKE BEYOND GODLIKE ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

BEYOND GODLIKE is on a distinguished road

เป็นสมบัติ การสลับที่การบวกคั่บ ดังนั้น ข้อนี้เป็น สมการคั่บ ^^
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply