Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 มีนาคม 2008, 20:02
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent
Talking ทำไงถึงเก่งคับ (ภาคใหม่)

หลังจากที่ถามการเรียนคณิตยังไงให้เทพเเล้ว

ที่นี่ผมมีปัญหาชิ้นโตที่เป็นภาระในการเรียนของผม

นั้นก็คือวิชา อังกฤษ (หน่วยกิจเยอะมากๆ)

ซึ่งผมคิดว่า พี่ๆ ต้องเก่งอังกฤษแน่ๆ

อยากให้พี่บอกเทคนิคการเรียน การจำศัพท์ การดูแกมม่า ยังงี้นะคับ

ช่วยหน่อยนะคับ เพราะจาได้ต่อยอกอ่านหนังสืออังกฤษได้ด้วย เย้ๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 มีนาคม 2008, 21:35
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เทคนิคทั้งหมด เริ่มจากการอ่านครับ ตะบี้ตะบันอ่าน เอาแบบง่ายๆจาก student weekly หรือ nation junior หรืออะไรก็ได้ที่เราสนใจและเป็นภาษาอังกฤษ

ตอนแรกอาจจะเข้าใจได้ไม่มากนัก ต้องเปิดดิคบ้าง แต่บางทีก็ต้องแข็งใจไม่เปิดแล้วเดาสุ่ม แล้วค่อยมาเปิดย้อนหลัง นอกจากจะช่วยในเรื่องการอ่านจับใจความแล้ว เรายังได้เห็นตัวอย่างการใช้คำศัพท์ในบริบทต่างๆ และรูปประโยคที่นอกเหนือไปจากแบบเรียนด้วย แถมยังช่วยให้เข้าใจหลักการใช้ภาษาได้เร็วขึ้นด้วย (สำหรับผม อย่างน้อยก็ช่วยให้มั่วข้อสอบ cloze test, reading และบนสนทนาได้เร็วขึ้นครับ)

ยิ่งภาษาอังกฤษที่ใช้ในคณิตศาสตร์แล้ว ส่วนมากไม่ซับซ้อนครับ ตรงไปตรงมาเข้าใจง่าย แต่อาจไม่เหมาะนักหากต้องการฝึกภาษาครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

28 มีนาคม 2008 21:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 28 มีนาคม 2008, 22:52
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ถูกต้องนะคร้าบ เห็นด้วยกะพี่ nongtum อ่านภาษาอังกฤษสำหรับคณิตศาสตร์ได้ ไม่ได้ช่วยให้เก่งภาษาในชีวิตประจำวันเลย อิอิ
Old 29 มีนาคม 2008, 04:32
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

สำหรับผมนะครับ ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลงครับ ผมจึงประยุกต์ฟังเพลงภาษาอังกฤษครับ ทีแรกๆผมก็ฟังไม่ออกอ่ะครับ อาศัยดูเนื้อไปด้วย เดี๋ยวนี้ก็ฟังออกแล้วครับ แล้วอีกอย่างคำศัพท์มันมากมายเหลือเกิน ถ้าเราเรียนเล่มไหนก็ท่องเฉพาะคำศัพท์ท้ายหนังสือเล่มนั้นดีกว่าครับ แต่ถ้าจะไปสอบผมแนะนำให้ท่องคำศัพท์ที่มันเป็นกลอนอ่ะครับหาซื้อได้จากร้านหนังสือทั่วไป และที่สำคัญอย่ากลัวฝรั่งครับ และที่ผมฝึกมาตลอดคือการออกเสียงครับ สำคัญมากๆโดยผมจะดูจากท้ายหนังสือเรียนครับ มันจะมีคำอ่านมาให้ และครูผมเคยสอนไว้ครับ ว่าพยายามคิดอะไรให้เป็นภาษาอังกฤษเสมอ เช่นเราอยากทำอะไรก็คิดเป็นภาษาอังกฤษครับ มันจะฝึกความเคยชิน เวลาใช้จริงจะได้ไม่ต้องคิดเป็นภาษาไทยแล้วค่อยแปลเป็นอังกฤษแล้วค่อยพูดออกมา
Old 29 มีนาคม 2008, 08:30
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ถ้าเป็นเรา เราก็จะอ่านหนังสืออะ
Old 29 มีนาคม 2008, 12:13
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ฟังเพลงหรือดูหนังจะัช่วยฝึกทักษะการฟังครับ
อยากได้คำศัพท์กับไวยากรณ์ต้องอ่านหนังสือภาษาอังกฤษเยอะๆ
(ผมได้คำศัพท์ส่วนหนึ่งมาจากการเล่น Scrabble ด้วย แต่ศัพท์จะแปลกๆำหน่อย )

คำเตือน : อยากได้ทักษะการพูดต้องฝึกกับเจ้าของภาษาครับ เพราะภาษาอังกฤษแบบไทยๆฝรั่งฟังไม่รู้เรื่อง
Old 29 มีนาคม 2008, 18:07
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

ขอบคุณทุกๆคนอย่างสุดซึ้งคับ

ผมจะนำวิธีที่พวกพี่ๆให้ทำอย่างสุดความสามารถคับ
Old 06 เมษายน 2008, 22:23
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

จะมีทักษะการฟังที่ดี ต้องรู้ว่าคำศัพท์แต่ละตัวนั้น เจ้าของภาษาอ่านออกเสียงอย่างไรด้วย เราอ่านออกเสียงไม่ถูกต้อง ฟังให้ตายก็เดาไม่ถูกครับว่ามันคือคำศัพท์ที่เราเคยรู้มาก่อน

ช่วงหลังผมก็พยายามแก้ไขคำศัพท์ต่างๆที่เคยอ่านออกเสียงมาผิดๆ แทบจะเรียกได้ว่าต้องเปิด LONGMAN Dictionary of Contemporary English (เป็นโปรแกรมอ่านออกเสียงได้ ที่แถมมากับตัวหนังสือ) ตรวจทุกคำเลยครับ ว่าสำเนียง British , American อ่านออกเสียงอย่างไร ตรงกับที่เคยจำมาหรือไม่ หากไม่ตรง ต้องพยายามลบความจำผิดๆทิ้งไป แล้วบันทึกการอ่านออกเสียงที่ถูกต้องลงไปแทน ลำบากพอดู

ดังนั้นสำหรับผู้เริ่มต้นเรียนภาษาอังกฤษ ผมแนะนำให้หา Dictionary หรือหนังสือแนว English Pronunciation จากเจ้าของภาษา มาศึกษาวิธีการอ่านออกเสียง ดีที่สุด สำหรับการเีรียนภาษาอังกฤษแบบไทยนั้น ให้เรียนพอรู้ว่าคนไทยเขาออกเสียงกันอย่างไร จะได้ฟังภาษาอังกฤษแบบไทยๆเข้าใจ แต่อย่าได้นำไปใช้จริงเป็นอันขาด

นอกจากการฟังเพลงแล้ว ลองฟังข่าวภาษาอังกฤษก็ดีครับ หากข่าวนั้นพูดเร็วไปฟังไม่ทัน ลองเข้าไปหัดฟังข่าวได้ที่เว็บ Voice of America จะมีข่าวหลายหมวดให้เลือกฟัง จะเป็นข่าวที่อ่านช้าๆชัดๆ ฟังตามทันแน่นอน (มีให้ save เป็น mp3 เก็บไว้ฟังได้ด้วย) และยังมีตัวเนื้อข่าวตามที่อ่านไป ใช้ตรวจสอบได้ว่า ฟังถูกต้องหรือไม่
Old 07 เมษายน 2008, 19:37
กระบี่ไว

โอโห้...เยี่ยมมากเลยคับ แจ่มจริงๆ ขอบคุณมากคับ ได้เว็บดีๆมาศึกษาได้เพิ่มขึ้นคับ
Old 07 มิถุนายน 2008, 12:20
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ใช่ๆ ฟังเพลงสากล หรือไม่ก็พวกเพลงะที่ดัดแปลงมาจากเพลงที่ดังๆแล้วมาใส่ พวกคำยกเว้นอะไรต่างๆเช่น คำที่ต้องตามด้วย v ing อ่ะ ก็..lie seem look feel appear test stay smell remain turn sound ฯลฯ ก็อ่ะนะ เยอะแยะเลยจ้า^^
Old 11 กันยายน 2008, 22:06
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

เดี๋ยวจะลองตั้งใจเรียนภาษาให้ดีครับ แต่ก่อนผมนะเวลากวดวิชาอังกฤษทีไรไม่ค่อยสนใจเลย เฮ้อ ทีแรกก็สนใจดีอยู่หรอกครับ ไปๆมา จดเยอะเกินครูอธิบายเร็ว ไม่ไหวเลยผม
Old 14 กันยายน 2008, 18:02
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

การฝึกอยู่ที่ความตั้งใจถ้าทำแบบครึ่งๆกลางๆก็จะไม่สำเร็จ
แต่ถ้ตั้งใจฝึกฝนทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้ครับ
Old 15 กันยายน 2008, 20:46
Aermig's Avatar
Aermig Aermig ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Aermig is on a distinguished road

ครับ อย่างผมชอบเล่นเกมส์คอมพิวเตอร์ ผมก็อ่านเนื้อเรื่องไปด้วย
Old 24 กันยายน 2008, 18:12
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

อืม เป็นคำเเนะนำที่ดีมากคับ
ผมอ่อนอังกฤษมากด้วย
ต้องขอบคุณคนตั้งกระทู้ด้วยคับ
ขอบคุณมากๆ
Old 27 กันยายน 2008, 14:59
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

อืม...

แล้วคำว่าเก่ง กับ อัจฉริยะ มันต่างกันมั้ยอ่ะ