Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 สิงหาคม 2002, 14:11
st_alongkorn st_alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

st_alongkorn is on a distinguished road
Talking พีชคณิตนามธรรม

มีใครเคยเรียนวิชานี้บ้างครับ ? เนื้อหาหลักๆ ก็คือ group , ring , integral domain , field และทฤษฎีของกาลัวส์ ... เผื่อว่ามีคำถามจะได้นำมาถาม
Old 04 สิงหาคม 2002, 20:41
<นง>

Icon16

โทรมาถามได้ 09 1416421
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 สิงหาคม 2002, 20:34
Zigma F - 1 Zigma F - 1 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Zigma F - 1 is on a distinguished road
ผมเคยเรียนแล้วครับ สุดยอดของความมึนเลยครับ แต่เกรดออกมาก็ OK (ไม่บอกว่าได้เท่าไหร่) ข้อสอบที่ผมเรียนก็พิสูจน์ทั้งนั้นแหละ เช่น ข้อต่อไปนี้ถูกหรือผิด ถ้าถูกให้พิสูจน์ ถ้าผิดยกตัวอย่างที่ขัดแย้ง อะไรทำนองเนี้ย ส่วนคะแนนก็ถ้าตอบถูกก็ถูก แต่ตอบผิดก็ติดลบ 3 คะแนน ไม่รู้ว่าที่คุณ alongkorn เรียนจะเจอแบบผมหรือเปล่า แต่บอกได้เลยว่าเจอวิชานี้แล้ว มีคนท้อไปหลายรายเลยแหละ
ยังไงก็ลองหาโจทย์หาผมดูก็แล้วกัน แต่ผมไม่ยืนยันนะว่าจะตอบได้ทุกข้อ แต่ก็จะลองดู..ดู่..ดู้..ดู๊..ดู๋ ก็แล้วกัน
Old 11 สิงหาคม 2002, 01:02
st_alongkorn st_alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

st_alongkorn is on a distinguished road
Talking

ใช่เลยครับ สุดยอดแห่งความมึน ... ตอนนี้ความหนักใจของผมอยู่ที่การเขียนการพิสูจน์ครับ มี Quiz แล้ว 1 ครั้ง ท็อปของห้องได้ 0.5 เต็ม 10 ส่วนคนอื่นได้ 0 เต็ม 10 ซึ่งทั้งๆ ที่แนวคิดก็เหมือนกับที่อาจารย์เฉลย แต่อาจารย์กลับบอกว่า "คุณยังไม่ได้เริ่มการพิสูจน์เลย ไม่รู้จะให้คะแนนตรงไหน" ผมก็เลยอยากจะรู้หลักเกณฑ์การเขียนการพิสูจน์ที่ถูกต้องจริงๆ ถ้าจำไม่ผิด เว็บนี้เคยลงเกี่ยวกับการพิสูจน์มาแล้วครั้งหนึ่ง ( หรืออาจจะหลายครั้ง ) ถ้าใครพอจะจำได้ช่วยบอกด้วยนะครับ ...
Old 11 สิงหาคม 2002, 14:24
<deso>

Icon23

เอ่อ ใครที่ชำนาญเรื่อง Group ช่วยพิสูจน์ตรงนี้ให้ดูหน่อยนะครับ
ให้ X = Union ของ Gi โดย Gi อินเตอร์เซคกับ Gj = {}
F=เซตของ reduced word ทั้งหมดบน XU{1}
* เป็น binary operation บน F
แล้ว (F;*) เป็น group
Old 13 สิงหาคม 2002, 13:04
<U can do It>

reduced word คืออะไรครับ ไม่เข้าใจ ...
Old 14 สิงหาคม 2002, 08:54
<deso>

Icon23

reduced word เป็นลำดับที่อยู่ในรูป (a1,a2,a3,...,ai,1,1,1,...) เมื่อ ai เป็นสมาชิกของ Gi หรือ พูดง่ายๆว่า ai ใดๆ จะอยู่ใน X นั่นแหละครับ แล้วก็มีคุณสมบัติว่า ai กับ a(i+1) จะต้องไม่อยู่ในกรูปเดียวกัน ai จะต้องไม่เป็นเอกลักษณ์ใน Gi อธิบายคร่าวๆ ก็ประมาณนี้ละครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง