Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 กันยายน 2009, 18:43
maplepunt maplepunt ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

maplepunt is on a distinguished road
Unhappy ช่วยแก้โจทย์ จำนวนจริงหน่อยค่ะ

ให้ k,m เป็นจำนวนจริง และ$k \not= 0$ถ้า $\frac{-4}{3}$ และ $\frac{1}{4}$ เป็นผลบวกและผลคูณของคำตอบของสมการ$kx^3+16x^2-5x+m=0$ ตามลำดับ แล้ว k+m มีค่าเท่าใด

ช่วยหน่อยน่ะค่ะ ขอแบบวิธีทำโดยละเอียดค่ะ

26 กันยายน 2009 19:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ maplepunt
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 กันยายน 2009, 21:51
Zenith_B Zenith_B ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Zenith_B is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ maplepunt View Post
ให้ k,m เป็นจำนวนจริง และ$k \not= 0$ถ้า $\frac{-4}{3}$ และ $\frac{1}{4}$ เป็นผลบวกและผลคูณของคำตอบของสมการ$kx^3+16x^2-5x+m=0$ ตามลำดับ แล้ว k+m มีค่าเท่าใด

ช่วยหน่อยน่ะค่ะ ขอแบบวิธีทำโดยละเอียดค่ะ
ข้อนี้นะครับ ลองสังเกตดีๆ จะได้ว่า
$kx^3+16x^2-5x+m=0$
$x^3+ \frac{16}{k} x^2- \frac{5}{k} x+ \frac{m}{k} =0$
จะได้ผลบวกรากเป็น $ -\frac{16}{k}$ ละผลคูณรากเป็น $-\frac{m}{k}$
แก้สมการหาค่า m k ครับ
ได้ k เป็น 12 และ m เป็น -3

26 กันยายน 2009 21:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Zenith_B
Old 26 กันยายน 2009, 22:26
maplepunt maplepunt ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

maplepunt is on a distinguished road
Post ....

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Zenith_B View Post
ข้อนี้นะครับ ลองสังเกตดีๆ จะได้ว่า
$kx^3+16x^2-5x+m=0$
$x^3+ \frac{16}{k} x^2- \frac{5}{k} x+ \frac{m}{k} =0$
จะได้ผลบวกรากเป็น $ -\frac{16}{k}$ ละผลคูณรากเป็น $-\frac{m}{k}$
แก้สมการหาค่า m k ครับ
ได้ k เป็น 12 และ m เป็น -3
คือช่วยอธิบายให้กระจ่างอีกหน่อยได้ไม๊ค่ะ งงอยู่เลย ผลบวกรากหาจากไหน แล้ว k = 12ได้ยัง อธิบายอีกหน่อยน่ะค่ะ จะขอบคุณมากๆค่ะขอแบบละเอียดยิบเลยน่ะค่ะ ขอร้อง แบบว่าชอบคนิดแต่ไม่ค่อยถนัดน่ะค่ะ

26 กันยายน 2009 22:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ maplepunt
Old 26 กันยายน 2009, 22:32
math_lnw's Avatar
math_lnw math_lnw ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

math_lnw is on a distinguished road

สมการ $X^3...=(x-a)(X-b)(x-c)$
ลองคูณดูคับ
Old 26 กันยายน 2009, 23:02
สมาชิกใหม่

Post !!!!

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ math_lnw View Post
สมการ $X^3...=(x-a)(X-b)(x-c)$
ลองคูณดูคับ
แง้ อีกนิดนึงน่ะค่ะ ยังไม่เคลียร์เลย ขอคำอธิบายอีกเยอะเลยค่ะ เป็นไปได้อธิบายเป็นขั้นตอนเลยค่ะ สงสารเด็กโง่หน่อยน่ะค่ะ
Old 26 กันยายน 2009, 23:14
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ maplepunt View Post
แง้ อีกนิดนึงน่ะค่ะ ยังไม่เคลียร์เลย ขอคำอธิบายอีกเยอะเลยค่ะ เป็นไปได้อธิบายเป็นขั้นตอนเลยค่ะ สงสารเด็กโง่หน่อยน่ะค่ะ
เราพิจารณาสมการที่มี a,b,c เป็นราก
ก็คือ $(x-a)(x-b)(x-c)=0$
กระจายได้ $x^3-(a+b+c)x^2+(ab+bc+ca)x-abc=0$
เราจะเห็นว่าผลบวกรากก็คือ a+b+c ซึ่งนั่นก็คือ?? ต่อเองครับ
Old 27 กันยายน 2009, 00:21
สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกท่านมากเลยน่ะค่ะ มีพระคุณมาก ขอบคุณจากใจเลยค่ะ นั่งแก้ตั้งแต่ 6 โมงเช้าแล้ว เพิ่งจะมาเข้าใจ นอนตาหลับแล้วค่ะ ฮิๆๆๆ
Old 27 กันยายน 2009, 20:25
Zenith_B Zenith_B ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Zenith_B is on a distinguished road

อ้างอิง:
ขอบคุณทุกท่านมากเลยน่ะค่ะ มีพระคุณมาก ขอบคุณจากใจเลยค่ะ นั่งแก้ตั้งแต่ 6 โมงเช้าแล้ว เพิ่งจะมาเข้าใจ นอนตาหลับแล้วค่ะ ฮิๆๆๆ
ด้วยความยินดีครับ