Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 พฤศจิกายน 2011, 22:36
จินตนาการ สร้างสรรค์ จินตนาการ สร้างสรรค์ ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

จินตนาการ สร้างสรรค์ is on a distinguished road
Default สอบถามเรื่องการเรียนสายคณิตศาสตร์ประยุกต์

รบกวนช่วยหน่อยคับ ตอนนี้อยู่ปีสาม สาขาคณิตศาสตร์ อยากทราบรายละเอียดต่าง ๆ พอที่จะให้คำแนะนำได้มั๊ยคับ
รบกวนด้วย มีดังนี้น่ะคับ

1.สายคณิตศาสตร์ประยุกต็์เราต้องลงรายวิชาอะไรบ้าง ที่สามารถต่อยอดถึงปริญญาเ้อก
2. ม.ไหนที่สนับสนุนทางสายคณิตศาสตร์ประยุกต์ ( ที่โด่ดเด่น )
3. แน่นอนต้องเขียนโปรแกรมเป็น และโปรแกรมไหนที่ครอบคลุมการใช้งานเกี่ยวกับการคณิตศาสตร์ประยุกต์
( อยากเขียนได้ภาษาเดียว ที่ง่ายและแน่นอนคับ แนะนำว่าจะเอาภาษาไหนดีที่เหมาะสุด )
4. การหา paper ที่ทำสัมนาเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ประยุกต์ มีอะไรบ้างคับ

รบกวนหน่อยน่ะคับ และขอขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 พฤศจิกายน 2011, 10:21
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

1. คณิตศาสตร์ประยุกต์ต้องการ Differential Equations และ Mathematical Modelling เป็นวิชาพื้นฐานที่สุดครับ

ถ้าจะไปถึงปริญญาเอกคงต้องเรียน DE ให้ครอบคลุมแนวคิดแบบการวิเคราะห์

เพราะฉะนั้นอาจจะต้องเรียนวิชาในสายบริสุทธิ์จำพวก Real Analysis, Functional Analysis ติดตัวไปด้วย

อ้อวิชาจำพวก Numerical Analysis ก็สำคัญมากครับ

2. ไม่มีความเห็นครับ ลองไปหาข้อมูลของแต่ละมหาวิทยาลัยดูครับ แต่ละที่จะมีจุดแข็งของเขาอยู่

3. เท่าที่ได้เห็นคนที่ทำทางสายนี้ใช้กันก็ matlab หรือ mathematica ครับ

4. ไม่มีข้อมูลครับ

03 พฤศจิกายน 2011 10:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 03 พฤศจิกายน 2011, 18:29
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เอาที่ผมรู้ของ ม.เชียงใหม่นะครับ

1. ที่มีให้เรียน มี Applied Analysis, ODE, PDE, Numerical Analysis, Math Model
ถ้าจะเจาะลงลึก จะมี Control Theory, Operational Research, Optimization หรือแล้วแต่จะตกลงกับอาจารย์ว่าจะต้องลงอะไรครับ

2. ม.ช.เปิดทั้งโทและเอกครับ

3. ภาษาที่น่าจะใช้ได้ และเรียนแล้วจะไปจับโปรแกรมตามคุณ nooonuii บอกได้ ผมคิดว่าภาษา C หรือ C++ ครับ

4. เท่าที่เห็น ก็จาก Springer Online, Elvisier, Science Direct ครับ (ผ่านเครือข่ายของมหาวิทยาลัยครับ)
ถ้าตั้งใจจริงๆ ลองถามอ.ที่สอนโดยตรงทางนี้ได้ครับ

ปล. ผมสาย pure นะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

03 พฤศจิกายน 2011 18:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 04 พฤศจิกายน 2011, 16:45
จินตนาการ สร้างสรรค์ จินตนาการ สร้างสรรค์ ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

จินตนาการ สร้างสรรค์ is on a distinguished road

ขอบคุณมาก ๆ คับ สำหรับคำตอบทุก ๆ ท่าน
ผมจะทำให้เต็มที่ และดีที่สุด คับ ขอบคุณคับ ^^
Old 18 พฤศจิกายน 2011, 19:56
DevilMath's Avatar
DevilMath DevilMath ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DevilMath is on a distinguished road

ที่เห็นกันส่วนมากคนที่อยากเรียนเอกด้านประยุกตืเค้าจะไปต่อ มหิดลกันอ่ะครับ อาจารย์ที่ภาคของผมก้จบมหิดลหลายคน
Old 19 พฤศจิกายน 2011, 20:51
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

อาจารย์ผมท่านหนึ่งก็เคยเป็นลูกจ้าง แต่บริษัทใหญ่หน่อย แบบว่าเก่งวิชาการมากแต่ก็โดนเหยียบโดนคนสายอื่นให้เจ็บใจที่เหนื่อยไม่คุ้ม
อาจารย์อีกท่านหนึ่งก็ว่าลาออก เพราะเจ็บใจที่คิดแทบตายได้เงินเดือนหมื่นกว่าบาท เมื่อ 20 กว่าปีก่อน เจ้านายเอาไปขายหลายแสน

ไม่ชอบวิชาการจริงๆ ก็มักทนกันไม่ไหว โดนขัดแข้งขัดขา ก็ลาออก
Old 02 ธันวาคม 2011, 23:39
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

สมัยผมเริ่มเรียนเจออาจารย์ท่านหนึ่งเป็นคนไทยแต่เก่งระดับโลก ท่านแทบจะอ่านหนังสือคณิตศาสตร์แทบทุกเล่ม สมัยนั้นจึงเรียกว่าผู้เชี่ยวชาญพิเศษเฉพาะด้านคณิตศาสตร์ แต่ในปัจจุบันดูเหมือนโดนกัดกั้นอาชีพแบบนั้นซะแล้ว เข้าสู่สมัยนิยมพหูสูตร ซึ่งผมยอมรับว่าต้องใช้เงินทุนสูงกว่าแบบเก่ามากๆ

น้อยคนจะทำได้ ตั้งเป้าหมายไว้สูงในที่สุด จุฬาลงกรณ์ ก็ไม่ติดอันดับมหาลัยโลกดีๆ กับเค้ารู้สึกว่าแบบนั้นครับ คนจบสายนี้งานไม่มีเยอะมากจนอาจารย์ประจำท่านบ่นออกทีวี

มีคนว่า คณิตศาสตร์บริสุทธิ์คุยกับคนจากสายคณิตศาสตร์ประยุกต์ไม่รู้เรื่อง ก็อาจมีส่วนเพราะเน้นคนละด้านที่มีเนื้อหาต่างก็เยอะในยุคนี้ด้วยแล้ว
Old 16 ธันวาคม 2011, 11:46
DevilMath's Avatar
DevilMath DevilMath ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DevilMath is on a distinguished road

เคยมีคนกลาวไว้ว่า นัักคณิตศาสตร์สายบริสุทธ์จะไม่เชื่อนักคณิตศาสตร์ประยุกต์ ส่วนนักคณิตศาสตร์ประยุกตก็จะไม่เข้าใจนักคณิตศาสตร์บริสุทธ์

11 มกราคม 2012 08:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ DevilMath
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply