Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 ธันวาคม 2009, 15:59
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road
Thumbs down ในแต่ละวันทำอะไรกันบ้างครับ?

เอาเป็นวันว่างแล้วครับ เช่น เสาร์-อาทิตย์ หรือ นักขัตฤกษ์
เพื่อนๆ ทำอะไรกันบ้าง ยิ่ง 3 วันที่หยุดมานี้
รู้สึกว่า 24 ชั่วโมงของผมมีแต่ ทำโจทย์คณิต กับ เล่นเกม
ผมทำโจทย์คณิตเฉลี่ยวันละ 2 ชม. บางวันคอมเสียทำไปซะ 4 ชม.
(ได้ไม่เกิน 10 ข้อ) > เป็นข้อที่ยากๆ นะ ครับ เช่น ของ สพฐ. หรือ ของมหิดล
ถ้าเป็นของสมาคมส่วนใหญ่ก็ทำได้ครับ
ผมเป็นเด็กธรรมดาครับ คือถ้าขยันมากๆ ก็จะเก่งขึ้น
ถ้าไม่ขยันขึ้นเลย ก็ทำได้เท่าเดิม (ถ้าไม่ทำโจทย์เพิ่มนะครับ)

ว่าแต่ว่า คนที่เก่งๆ กันนี่วันๆ นึงจัดสรรเวลากันยังไงครับ
อ่านหนังสือ (ทำโจทย์) วันละกี่ชม.กันครับ แล้วก็
เล่นเกมวันละกี่ชม.ครับ
ผมเล่นเกมวันละ 6 - 8 ชม. ครับ แต่แบ่งเป็น Part ครับ
คือ ช่วงสาย กับ ช่วงบ่าย คือ ไม่ได้เล่นติดต่อกันนาน
(เวลาโหลดเกม หรือ รออะไรบางอย่างหน้าคอม ก็เอาโจทย์
มาทำเล่นๆ ระหว่างรอ เพราะ กลัวสมาธิจะสั้นเหมือนอย่างเก่า)

แล้วมันจะมีรึเปล่าครับ คนที่เล่นเกมเยอะ คือ เฉลี่ยวันละ 10-12 ชม.
เวลาที่เหลือก็ อ่านหนังสือ กับ ทำโจทย์ ก็ยังกังวลว่า เวลาเล่นเกมนี่
จะแบ่งเวลาให้เหมาะสมอย่างไร ตัวผมเองก็พื้นฐานดีนะครับถ้ามุ่ง
สิ่งใดมากๆ แต่ถ้าไม่มุ่งสิ่งใด ก็พอถูๆ ไถๆ เดาๆ ไปครับ ^_^

ปล. ที่ตั้งกระทู้นี่ก็เพราะว่าผมกำลังจะสอบเข้า ม.4 ปีหน้า
อยากจะเห็นตารางเวลาของเพื่อนๆ ที่เก่งๆ บ้าง ฮิๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 ธันวาคม 2009, 17:03
PaTipaN's Avatar
PaTipaN PaTipaN ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

PaTipaN is on a distinguished road

ผมว่าเล่นเกมนานไปนะครับอย่างมากทั้งวันควรจะไม่เกิน3-4ชม.นะครับ
Old 07 ธันวาคม 2009, 19:49
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

นี่คือตารางเวลา ของ ข้าวปั้นครับ
Old 07 ธันวาคม 2009, 19:54
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ไม่ซ้ำกันซักวันครับ แต่ที่ทำแน่ๆก็เล่นเกมส์ นอน ไปโรงเรียน ถ้าไม่เหนื่อยก็ทำการบ้าน+อ่านหนังสือ ^^
Old 08 ธันวาคม 2009, 13:14
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

เล่นเกมนานๆ อิอิ นั่นคือส่วนตัวเราเองนะครับ ไอที่ว่า เล่นเกมนานๆอ่า

เพราะเรายอมรับเลยว่า เราเล่นเกม แต่ละวันนานมากๆ เกิน 4 ชั่วโมงต่อวัน

อ่านหนังสือประมาณ 1 ชั่วโมง อีก 1 ชั่วโมง ทุ่มใ้ห้เลขอ่ะครับ

แต่ส่วนมากก็หมดเวลาไปกับ เล่น MSN กับ เล่นเกม

08 ธันวาคม 2009 20:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ cenia
เหตุผล: เพิ่มคำ
Old 08 ธันวาคม 2009, 17:54
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mongravirna View Post
คนที่เก่งๆส่วนใหญ่เค้าเล่นกับคณิตศาสตร์แทนการเล่นกับเกมล่ะมั้งครับ
เพราะงั้นเวลาที่จะเอาไปเล่นเกม ก็คงจะเอาไปเล่นคณิตศาสตร์แทน

คณิตศาสตร์ก็ถือว่าเป็นเกมชนิดหนึ่งเหมือนกัน(มั้ง?)นะครับ...
ผมก็พยายามคิดว่ามันเป็นเกมครับ จะได้สนุกกับมัน
แต่ทำทีไรผมปวดหัวแล้วก็ง่วงอยากนอนทุกที
สงสัยผมจะเอาดีไม่ได้ซะแล้วสิ
Old 08 ธันวาคม 2009, 19:21
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

ผมว่าผมเล่นเกมเยอะกว่าแฮะ - -" ก็ว่าทำไมถึงสู้คนอื่นๆไม่ได้สักที 55

ของแบบนี้มันคงแล้วแต่คนด้วยน่ะครับ เอาเป็นว่าอย่าทำมากเกินละกัน เดี๋ยวจะเสียสุขภาพเอาได้ถ้าเครียดเกินไป
Old 08 ธันวาคม 2009, 20:20
napolsmath's Avatar
napolsmath napolsmath ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

napolsmath is on a distinguished road
Send a message via ICQ to napolsmath Send a message via AIM to napolsmath Send a message via MSN to napolsmath Send a message via Yahoo to napolsmath Send a message via Skype™ to napolsmath

ผมเล่นเกมส์นิดหน่อยอ่านหนังสือนิดนึง
ไปเที่ยวนิดหน่อย
Old 08 ธันวาคม 2009, 21:29
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

~king duk kong~ is on a distinguished road

ผมอยู่บ้านแทบไม่ได้ทำอะไรเลยครับ นอนอย่างเดียว
Old 08 ธันวาคม 2009, 21:51
Beta's Avatar
Beta Beta ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beta is on a distinguished road

เหมือนทุกคนจะมีช่วงเวลาเหมือนกันอย่างนึงก็คือเข้ามาบอร์ดนี้ใช่มั้ยครับ
ปล.วันนี้ผมครบ1ปีที่เข้ามาละเหอๆ