Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ดูผลโพล: ถ้าติดทั้ง"เตรียม"เเละ"มหิ"จะไปไหนดี
ไปเตรียมอุดม!!! 11 17.46%
ไปมหิดลดีก่า>.< 39 61.90%
เรียนที่เดิมก้ได้ เชอะ... 2 3.17%
เอาทั้งสองที่เลย วันคู่ไปเตรียม วันคี่ไปมหิ-*- 11 17.46%
Voters: 63. ไม่อนุญาตให้โหวตหัวข้อนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 มีนาคม 2010, 20:39
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

~king duk kong~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ T-kung View Post
เเล้วอดข้าวไปขนาดนั้นจะเอาแรงที่ไหนไปช้อปละครับ
ก็คงต้องถามคนช้อปแหละครับ ว่าเค้ามีแรงรึเปล่า
Old 26 เมษายน 2010, 10:09
OLO OLO ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

OLO is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
ไปมหิดลเพราะเรียนฟรีอยู่ฟรีมีเงินเดือน -*-
โอ้โห ถ้าผมเป็นคนในโรงเรียนมหิดลแล้วได้รู้ว่าคุณอยากเข้าโรงเรียนด้วยเหตุผลแบบนี้ ผมก็สลดใจแทนจริงๆครับ
ประเทศจะล่มจมก็เพราะความคิดแบบนี้แหละน้า.......
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 เมษายน 2010, 10:13
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

เตรียมอุดมดีกว่าครับ
Old 26 เมษายน 2010, 16:52
catengland's Avatar
catengland catengland ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

catengland is on a distinguished road

มหิดลครับ แต่ไม่ติด55+
Old 02 พฤษภาคม 2010, 23:56
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ

PP_nine is on a distinguished road

เอาที่เดิมอ่ะ ทำไมมีอยู่คนเดียวฟร่ะ -*-
ขี้เกียจไปไกล อยู่เตรียมพัฒน์ใกล้บ้านธรรมดาๆดีกว่า
Old 03 พฤษภาคม 2010, 16:48
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

....คุณไม่ได้เดินคนเดียวแน่ๆคะคุณ PP_nine
>>>โอ้ ไม่ไปทั้งคู่นั่นแหละ....อยู่ที่เดิมดีกว่าเยอะ 555555+......<<<นี่เปนคำพูดของดิฉันเมื่อ 2 ปีที่แล้วคะ.....
.....พอเริ่มโตๆแล้ว...ดิฉันก้อเข้าใจว่ามันดูจะเป็นอะำไรที่สิ้นเปลืองเอามากๆกลับการไปขวนขวายอย่างเอาเป็นเอาตายกับเพียงแค่จะหาที่เ รียนอีกเพียง 3 ปีก่อนจะเข้ามหาลัย....อยู่ที่ไหนถ้ามีปัญญาพอ ขยันพอมันก้อเอนท์หมอ เอนท์วิศวะได้หมดหละน้า...แล้วเดี๊ยนก็เชื่อว่าโรงเรียนที่เดี๊ยนอยู่ ณ เวลานี้ให้อะไรมากกว่า...และให้ในสิ่งที่เดี๊ยนเชื่อว่าโรงเรียน 2โรงเรียนนี้ไม่มีหรืออาจจะมีแต่ดีไม่เท่า(((เดี๊ยนเชื่อเพราะได้คุยกับเพื่อนๆของเดี๊ยนที่ไปอยู่ในสองโรงเรียนนี้แล้วพูดเป็นเสียงเดี ยวกันว่า..เห้ย...กุไม่น่าลาออกจาก(*ตื้ด*)ไปเข้า Tอู/MV เลยหวะ...))).....
นั่นก้อเปนเพียงสาเหตุหนึ่งที่เดี๊ยนคิดจะศึกษาต่อ ม.ปลาย ที่โรงเรียนเดิมเหมือนตอน ม.ต้น..จนถึงบัดเดี๋ยวนี้

ปล1._____ดิฉันไม่ได้เหวงนะคะ~~
ปล2......ดิฉันไม่ได้มีเจตนาจะดราม่านะคะ เพียงแต่แสดงความคิดเห็นได้ตามหลักรัฐธรรมนูญเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยคืนมา!!..เอ้ย ไม่ใช่หละ แต่ถ้าเดี๊ยนกลับกลายเป็นต้นเหตุให้เกิดดราม่าหละก้อ...เดี๊ยนขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย
ปล3......ขึ้นรถไฟฟ้าไปเรียนพิเศษ โปรดระวังระเบิด M69 เอ้ย M79 ด้วยนะค้า~

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

03 พฤษภาคม 2010 16:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tatari/nightmare
Old 03 พฤษภาคม 2010, 18:12
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare View Post
....คุณไม่ได้เดินคนเดียวแน่ๆคะคุณ PP_nine
>>>โอ้ ไม่ไปทั้งคู่นั่นแหละ....อยู่ที่เดิมดีกว่าเยอะ 555555+......<<<นี่เปนคำพูดของดิฉันเมื่อ 2 ปีที่แล้วคะ.....
.....พอเริ่มโตๆแล้ว...ดิฉันก้อเข้าใจว่ามันดูจะเป็นอะำไรที่สิ้นเปลืองเอามากๆกลับการไปขวนขวายอย่างเอาเป็นเอาตายกับเพียงแค่จะหาที่เ รียนอีกเพียง 3 ปีก่อนจะเข้ามหาลัย....อยู่ที่ไหนถ้ามีปัญญาพอ ขยันพอมันก้อเอนท์หมอ เอนท์วิศวะได้หมดหละน้า...แล้วเดี๊ยนก็เชื่อว่าโรงเรียนที่เดี๊ยนอยู่ ณ เวลานี้ให้อะไรมากกว่า...และให้ในสิ่งที่เดี๊ยนเชื่อว่าโรงเรียน 2โรงเรียนนี้ไม่มีหรืออาจจะมีแต่ดีไม่เท่า(((เดี๊ยนเชื่อเพราะได้คุยกับเพื่อนๆของเดี๊ยนที่ไปอยู่ในสองโรงเรียนนี้แล้วพูดเป็นเสียงเดี ยวกันว่า..เห้ย...กุไม่น่าลาออกจาก(*ตื้ด*)ไปเข้า Tอู/MV เลยหวะ...))).....
นั่นก้อเปนเพียงสาเหตุหนึ่งที่เดี๊ยนคิดจะศึกษาต่อ ม.ปลาย ที่โรงเรียนเดิมเหมือนตอน ม.ต้น..จนถึงบัดเดี๋ยวนี้

ปล1._____ดิฉันไม่ได้เหวงนะคะ~~
ปล2......ดิฉันไม่ได้มีเจตนาจะดราม่านะคะ เพียงแต่แสดงความคิดเห็นได้ตามหลักรัฐธรรมนูญเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยคืนมา!!..เอ้ย ไม่ใช่หละ แต่ถ้าเดี๊ยนกลับกลายเป็นต้นเหตุให้เกิดดราม่าหละก้อ...เดี๊ยนขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย
ปล3......ขึ้นรถไฟฟ้าไปเรียนพิเศษ โปรดระวังระเบิด M69 เอ้ย M79 ด้วยนะค้า~
ขอโทษครับ
พี่ Tatari เป็นผู้หญิงหรอครับ ผมพึ่งรู้
Old 03 พฤษภาคม 2010, 20:35
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ขอโทษครับ
พี่ Tatari เป็นผู้หญิงหรอครับ ผมพึ่งรู้
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare View Post
.....ของดีๆก็ต้องทำกันต่อไปครับ....เป็นกำลังใจให้ครับ
.
จิงๆแล้ว สสวท ย่อมาจากสมาคมคนรักสาวแว่นแห่งประเทศไทยคะ(ตามลายเซ็นคะ)
ปล....มีอยู่จิงๆนะจ้ะ ไม่ได้เหวง
2 เพศในร่างเดียว
ป.ล.
คำขวัญวันเด็ก ประจำปีพุทธศักราช 2553
คิดก่อนโหลด ขยันดู เชิดชูโลก 2D

เลือกเอาหละกันว่าอยากเข้า ค่ายเลขอันไหน..โปรดใช้จินตนาการในการรับชม

สสวท==สมาคมคนรักสาวแว่นแห่ง ประเทศไทย....
ใครอยากเข้าคงต้องมีใจรักจริงๆนะครับ<<ไม่งั้น Admin เค้าจะโกรธเอา>>ผมเชื่อว่ามีผู้แข่งขันมากกว่า 100,000 คน!! อ้างอิงจาก Facebook

ค่าย สอวน.==ค่ายสอดส่องอาเบะอย่างมีวิจารณญาณและคำแนะนำ<<Search & Destroy!!>>

หรือรู้จักกันในนามค่าย สยบอาเบะอินวันไนท์(สอวน.)เป็นการฝึกเด็กให้มีความพร้อมไปเสื่อมในระดับโลก!!
Old 03 พฤษภาคม 2010, 21:22
samsenwit's Avatar
samsenwit samsenwit ไม่อยู่ในระบบ

samsenwit is on a distinguished road

มหิ เรียนดีมีเงิน
Old 04 พฤษภาคม 2010, 21:17
samsenwit's Avatar
samsenwit samsenwit ไม่อยู่ในระบบ

samsenwit is on a distinguished road

M WIT only
Old 12 พฤษภาคม 2010, 15:20
Mwit22#'s Avatar
Mwit22# Mwit22# ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Mwit22# is on a distinguished road

ไปมหิดลวิทยานุสรณ์

ครับ

เพราะ

ผมชอบวิทย์
FIGHT FOR MWIT#22
Old 20 สิงหาคม 2010, 13:07
DrMAC DrMAC ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

DrMAC is on a distinguished road

อ่านแล้วเหมือนผมกำลังดูหนังตลกร้ายยังงัยชอบกล

พี่เองเป็นศิษย์เก่าเตรียมฯครับ รุ่น 61 ยุคนั้นเป็นช่วงเริ่มต้นแรกๆของวงการ tutor ในเมืองไทย อาจารย์อุ๋พึ่งเริ่มเปิดสถาบันของตัวเองไม่กี่ปี
พวกพี่เป็นเด็กรุ่นแรกๆที่เริ่มเรียนพิเศษกัน เอาเป็นว่า พี่จะเล่าสิ่งที่เด็กเรียนพิเศษกันเยอะๆ แล้วโตขึ้นมาเป็นยังงัยให้ละกันนะครับ
เพื่อนๆพี่หลายคนที่เรียนพิเศษมาตลอดอ่านหนังสือเองไม่ได้เลยในตอนอยู่มหาลัย(หมายถึง จุฬาฯ, ธรรมศาสตร์, เกษตรศาสตร์, มหิดล, ศิริราช
นะครับ ส่วนคณะเนี่ยตั้งแต่ แพทย์ศาสตร์ยันครุศาสตร์(ไม่ได้หมายถึงว่าครุศาสตร์ไม่ดีนะครับ)) ส่วนใหญ่เป็นเหมือนกัน
ต้องหาคนช่วยสอนให้ เพื่อนในรุ่นบ้าง รุ่นพี่บ้าง อาจารย์ที่รับสินพิเศษบ้าง เพื่อนพี่บางคนก็เริ่มพัฒนาตัวเอง ฝึกอ่านเอง จนเริ่มที่จะเรียนรู้ว่า
จริงๆแล้วการอ่านหนังสือเองเนี่ยไม่ใช่เรื่องยาก แต่บางคนก็ยังไม่พัฒนา

ทุกวันนี้และอนาคตต่อๆไป สถาบันสอนพิเศษคงไม่มีแค่คอร์สเรียนในชั้นเรียน อนุบาล ถึง ปริญญาเอกเท่านั้น
แต่คงจะมีสอนการสมัครงาน สอนการใช้ชีวิต สอนทุกๆเรื่อง (ตรงนี้อย่าหาว่าพี่เว่อร์นะครับ ปัจจุบันเนี่ยก็มีจริงๆแล้วนะครับ)
อย่างนี้อนาคตเราคงต้องหาเงินเพื่อมาจ่ายเรื่องพวกนี้ด้วยใช่มั้ย?

การอ่านหนังสือเองไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลยนะครับ ตัวพี่เองเนี่ยสมัยเรียนฟิสิกส์ตอนม.ปลาย
อ่านเรื่องนี้ยังงัยก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย สุดท้ายก็ลองเิอาหนังสือหลายๆเล่มมาดู หาโจทย์แนวเดียวกัน
มาดูซิว่าแต่ละขั้นตอน แต่ละบรรทัดนั้น มีที่มายังงัย ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น อย่างนี้
ทักษะต่างก็จะเริ่มพัฒนาเองครับ เรื่องอย่างนี้ทุกคน พี่เน้นนะครับว่าทุกๆคนจริงๆ สามารถทำได้
ขึ้นอยู่กับว่าเราจะทำรึเปล่าแค่นั้นเอง ลองดูครับ เอาใจช่วย เพราะถ้าเราทำได้จริง อ่านเองได้จริง
เราจะเข้าใจเรื่องเรียนได้อย่างถ่องแท้ ต่างกับการเรียนครับ ต่อให้อาจารย์สอนเก่งแค่ไหน แต่ถ้า
เราไม่พยายามทำต่อ ฝึกฝน อ่านหนังสือเพิ่มเติม คุณก็จะไม่มีทางเก่งแน่นอนครับ
ตรงนี้คงต้องเข้าใจนะครับว่า สถาบันสอนพิเศษไม่สามารถสอนเราได้ทั้งหมด พี่ยืนยันครับ

ส่วนเรื่องของมหิดลเนี่ย โรงเรียนนี้ตั้งใจตั้งขึ้นมาเพื่อสร้างนักวิทยาศาสตร์(แพทย์ หรือ วิศวะกร
หรือ อีกหลายๆอาชีพก็ใช่นะครับในความหมายของพี่) พยายามเอื้ออำนวยทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อ
สร้างบุคลากรที่มีคุณภาพให้ดีที่สุดให้กับประเทศให้ได้

เตรียมอุดม มีความโดดเด่นในเรื่องความเป็นมาและยังคงอยู่ของความเป็นชั้นนำในคุณภาพของ
เด็กนักเรียน ทั้งสายวิทย์และสายศิลป์ เพื่อผลิตบุคคลากรที่มีคุณภาพเช่นกัน เตรียมอุดมที่แท้จริง
ไม่ใช่ภาพที่น้องๆเห็นกันหรอกครับ มันมากกว่านั้นเยอะมากทีเดียว(ไม่ใช่ว่าเตรียมดีกว่า พี่บอกได้
เตรียมอ่ะ มหิดลบอกไม่ได้จริงๆ)

การใช้ชีวิตที่ดีที่สุด ขอให้เลือกในสิ่งที่เรามีความสุขกับมันจริงๆ อย่าทำมันเพราะเงิน ยศ ชื่อเสียง
แต่ถ้าเราเลือกที่จะทำสิ่งที่เรารักและมีความสุขแล้วความกระตือรือล้น ความคืดสร้างสันมันจะเกิด
คุณภาพมันจะตามมาเอง และที่เหลือ ทุกๆอย่างมันก็จะตามมาในที่สุดเองครับ

ขออวยพรให้น้องๆได้เลือกถูกทาง สิ่งที่ดีที่สุดและเหมาะกับตัวเองที่สุดนะครับ
จะเตรียมฯ มหิดล หรือโรงเรียนเดิม ขอให้โชคดีครับ

ปล.น้องคusักคณิmครับ ถ้าอยากเข้าเตรียมจริง ขอให้สมหวังนะครับ หวังว่าเราจะ
ได้มาเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกัน(ไม่น่าจะใช่รุ่นพ่อรุ่นลูกกันใช่มั้ย555)
Old 25 สิงหาคม 2010, 23:45
LInDaRMan_BUs's Avatar
LInDaRMan_BUs LInDaRMan_BUs ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

LInDaRMan_BUs is on a distinguished road

ที่ไหนก็ได้ถ้าตั้งใจเรียน
Old 26 สิงหาคม 2010, 03:47
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

เลิกเถอะ ค่านิยมแบบนี้

ระบบการศึกษาไทยไม่ได้เชื่อมโยงกับสังคมครับ

การศึกษาไม่ได้มีเพื่อตำแหน่งหรือชื่อเสียง

ถ้าประเทศไทยยังคิดจะผลิตคนเก่งๆ ในกลุ่มจำกัดแบบนี้

แทนที่จะทำให้คนทุกคนเก่งหมดตามแต่ศักยภาพของแต่ละบุคคล

ประเทศไทยพังแน่นอนครับ

26 สิงหาคม 2010 03:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Teach Me "Homothety" The jumpers เรขาคณิต 2 29 พฤศจิกายน 2009 21:33
ประกาศก้อง ประลองยุทธ์ ประดุจฟูเฟื่อง ประเทืองปัญญา ตามประสา "ประกายกุหลาบ ครั้งที่ 8 PureSk ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 07 พฤศจิกายน 2009 22:08
กรุณา"แสดงวิธีทำ" 5 ข้อExpo&Log ให้ดูหน่อยครับ rattachin calculated ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 11 14 พฤษภาคม 2009 15:45
ช่วย โจทย์ นี่ ที ครับ (2 ข้อ) จาก "สิรินธร 2549" Dr.K ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 6 11 ธันวาคม 2008 10:51
ถึงพี่ "nongtum" comza ฟรีสไตล์ 1 09 มกราคม 2008 21:49

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง