Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มีนาคม 2007, 13:50
Necron's Avatar
Necron Necron ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Necron is on a distinguished road
Send a message via MSN to Necron
Post วิธีหาลิมิตที่ติดรากแบบไหม่

เมื่อเจอลิมิตติดรากทุกคนมักจะนึกถึงการคูณคอนจูเกต แต่ผมคิดว่ามันค่อนข้างช้าถ้าคุณเจอรากที่9ก็เหงือกแห้งกันพอดีผมเลยเสนอวิธีไหม่ขึ้นมา พูดง่ายๆคื่อจัดเป็น กำลัง n สัมบูรณ์อ่ะครับ หรือผมตั้งชื่อว่าตัดตัวน้อยทิ้งครับ
lim(n2+n+1-n)
n
=lim((n+1/2)2+3/4-n)
n
ถอดในรูทออกมาเป็น n+1/2 เลยครับ เพราะ3/4น้อยมากเมื่อเทียบกับn
เป็น lim(n+1/2-n) =1/2
n
ซึ่งในรากอื่นๆมารถทำได้เช่นกัน เช่น

lim((8n+4n)1/3-2n)
n
กรณีนี้ให้สนใจแค่ 8n และ 4n ในรากที่3เท่านั้น เอาแค่สัมประสิทธิสูงสุดกับรองมากสุด เพื่อให้คลาดเคลื่อนไปน้อยส่วนตัวอื่นช่างมันเพราะมันเทียบไม่ได้อยู่แล้วเลยถอดออกมาเป็น

lim(2n+1/3-2n)
n
=1/3

ซึ่งใช้ได้กับโทย์ติดรากได้หลายรูปแบบผมได้สรุปว่า

lim((xn+bxn-1)1/n)
x
=lim(x+b/n)
n

ซึ่งจะสามารถตัดกับข้างนอกได้ซึ่งผมได้ใช้มาหลายครั้งปรากฎว่าคำตอบตรงกันหากใครสงสัยนึกง่ายๆ
1000000กับ1000001ใกล้เคียงกันไหม แล้วnมีค่ามากกว่านั้นอีกจึงไม่ต้องสงสัยเลยมันจะไกล้เคียงมากจนเกีอบจะเป็นจุดเดียวกันอยู่แล้ว

การที่จะเก่งขึ้นเรื่อยๆคือการก้าวข้ามขีดจำกัดของตัวเองซ้ำๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มีนาคม 2007, 14:06
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Necron:

lim((8n+4n)1/3-2n)
n
กรณีนี้ให้สนใจแค่ 8n และ 4n ในรากที่3เท่านั้น เอาแค่สัมประสิทธิสูงสุดกับรองมากสุด เพื่อให้คลาดเคลื่อนไปน้อยส่วนตัวอื่นช่างมันเพราะมันเทียบไม่ได้อยู่แล้วเลยถอดออกมาเป็น

lim(2n+1/3-2n)
n
=1/3

1/3 มาจากไหนครับ
Old 24 มีนาคม 2007, 15:56
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

บอร์ดใหม่บังคับเขียนแต่ Latex แล้วนะครับ.
Old 24 มีนาคม 2007, 18:25
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road
ผมพอจะเดาได้ว่า 1/3 มาจาก $8^n+4^n=(2^n+\frac{1}{3})^3-\frac{1}{3}2^n-\frac{1}{27}$
Old 24 มีนาคม 2007, 20:25
Necron's Avatar
Necron Necron ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Necron is on a distinguished road
Send a message via MSN to Necron
การคาดเดาของคุณ Onasdi ถูกต้องครับขอบคุณที่อธิบายแทนผม ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับผมไม่รู้ว่าให้ใช้แต่ Latex

การที่จะเก่งขึ้นเรื่อยๆคือการก้าวข้ามขีดจำกัดของตัวเองซ้ำๆ
Old 24 มีนาคม 2007, 20:27
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Necron:
การคาดเดาของคุณ Onasdi ถูกต้องครับขอบคุณที่อธิบายแทนผม ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับผมไม่รู้ว่าให้ใช้แต่ Latex
พูดถึงบอร์ดใหม่ครับ อันนี้ยังตัวเก่าอยู่
Old 30 กรกฎาคม 2008, 06:00
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
ผมพอจะเดาได้ว่า 1/3 มาจาก $8^n+4^n=(2^n+\frac{1}{3})^3->>\frac{1}{3}2^n<<-\frac{1}{27}$
เออแล้วตัด $\frac{-1}{3}2^n$ ออกไปได้ยังไงอะครับ ผมไม่เข้าใจถ้าเป็นตัด $\frac{-1}{27}$ ออกไปผมก็พอจะเข้าใจนะครับ อธิบายทีครับ...
Old 30 กรกฎาคม 2008, 09:30
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RoSe-JoKer View Post
เออแล้วตัด $\frac{-1}{3}2^n$ ออกไปได้ยังไงอะครับ ผมไม่เข้าใจถ้าเป็นตัด $\frac{-1}{27}$ ออกไปผมก็พอจะเข้าใจนะครับ อธิบายทีครับ...
ก็มั่วไงครับ