Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 เมษายน 2012, 12:15
TheSugardrop23's Avatar
TheSugardrop23 TheSugardrop23 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

TheSugardrop23 is on a distinguished road
Question โจทย์จากที่กวดวิชาค่ะ ช่วยสอนด้วยค่ะ

โจทย์มีอยู่ว่า
วันหนึ่งในห้องเรียนของเด็กชายดนัยคุณครูได้ประกาศผลการสอบ 3 วิชาได้แก่ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์และภาษาอังกฤษ ปรากฎว่าเด็กชายดนัยสอบได้ 50% ของคะแนนเต็มวิชาคณิตศาสตร์ สอบได้ 70% ของคะแนนเต็มวิชาวิทยาศาสตร์และสอบได้ 80% ของคะแนนเต็มวิชาภาษาอังกฤษ ถ้าเด็กชายดนัยสอบได้ 62% ของคะแนนเต็มวิชาคณิตศาสตร์และภาษาอังกฤษรวมกันและสอบได้ 74% ของคะแนนเต็มวิชาวิทยาศาสตร์และภาษาอังกฤษรวมกัน ข้อใดเป็นร้อยละของคะแนนทั้งสามวิชาที่เด็กชายดนัยสอบได้
1.63
2.65
3.68
4.72
รบกวนขอวิธีทำด้วยได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ
=)

เมื่อไหร่จะมองตรงนี้ คนที่อยู่ข้างเธอ เขาก็แค่เพิ่งเจอ รักฉันนะเธอได้ไหม
แต่ก็รู้ว่าฉัน คงถามได้แค่ในใจ เพราะไม่กล้าเสี่ยง และไม่พร้อมที่จะเสี่ยง
กลัวเธอจะเปลี่ยนไป *

พระจันทร์ยิ้ม Akera *
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 เมษายน 2012, 12:41
~ToucHUp~'s Avatar
~ToucHUp~ ~ToucHUp~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

~ToucHUp~ is on a distinguished road

ให้คะแนนเต็มคณิต,วิทย์และอังกฤษเป็น $x,y$ และ $z$ ตามลำดับ
จะได้ว่าเด็กชายดนัยสอบได้คะแนนคณิตศาสตร์และอังกฤษรวมกันเ้ป็น $\frac{50x}{100}+\frac{80z}{100}$
ซึ่งมีค่าเท่ากับ $\frac{62}{100}(x+z)$
แก้สมการจะได้ $12x=18z \rightarrow x=\frac{3z}{2}$
ในรูปแบบเดียวกันจะได้ว่า $\frac{70y}{100}+\frac{80z}{100}=\frac{74}{100}(y+z)$
แก้สมการจะได้ $4y=6z \rightarrow y=\frac{3z}{2}$
คะแนนของเด็กชายดนัยรวมมีค่า $\frac{50x}{100}+\frac{70y}{100}+\frac{80z}{100}$ จากคะแนนเต็ม
$x+y+z$ แทนค่าของ x และ y ในรูปของ z จะได้คะแนนเป็นอัตราส่วน 13:20 คิดเป็นร้อยละ 65
Old 25 เมษายน 2012, 12:44
TheSugardrop23's Avatar
TheSugardrop23 TheSugardrop23 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

TheSugardrop23 is on a distinguished road

ขอบคุณค่ะ เข้าใจแล้วค่ะ TwT

เมื่อไหร่จะมองตรงนี้ คนที่อยู่ข้างเธอ เขาก็แค่เพิ่งเจอ รักฉันนะเธอได้ไหม
แต่ก็รู้ว่าฉัน คงถามได้แค่ในใจ เพราะไม่กล้าเสี่ยง และไม่พร้อมที่จะเสี่ยง
กลัวเธอจะเปลี่ยนไป *

พระจันทร์ยิ้ม Akera *
Old 25 เมษายน 2012, 12:50
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=15350

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply