Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 พฤษภาคม 2016, 17:38
<KAB555> <KAB555> ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

<KAB555> is on a distinguished road

ไม่ทราบว่าหาค่า R อย่างไรคะ แล้วนำค่า R ที่ได้มาหาค่า tan อย่างไร
ขอบคุณค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 พฤษภาคม 2016, 10:48
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ <KAB555> View Post
ไม่ทราบว่าหาค่า R อย่างไรคะ แล้วนำค่า R ที่ได้มาหาค่า tan อย่างไร
ขอบคุณค่ะ
เดี๋ยวผมจะตอบคำถามนะครับ ก่อนอื่นขออารัมภบทก่อน.....ตอนแรกในการทำโจทย์ข้อนี้ผมก็ใช้ทักษะทางคณิตศาสตร์และความสามารถทางพืชคณิต การแก้สมการ แคลคูลัส มาใช้ในการแก้ปัญหาแต่ยิ่งทำยิ่งซับซ้อนยุ่งยากถึงขนาดพยายามสมมติตัวแปรมา1ตัว สร้างฟังก์ชันของมุม$\theta$ในรูปของตัวแปรนั้นแล้วใช้แคลคูลัสมาหาค่ามากที่สุดน้อยที่สุด สุดท้ายก็มึนอยู่พักใหญ่ๆ ก็ต้องมาเริ่มตั้งหลักกันใหม่ ผมก็นึกขึ้นได้ว่านี่มันเป็นโจทย์เรขาคณิตนี่หว่า แล้วไปมัวใช้พืชคณิตโซโล(solve)อยู่ตั้งนานทำไม ท่าจะมาผิดจุดและ.....เอาแหละเริ่มใหม่ที่เรขาคณิต ครางนี้พยายามนึกถึงครามรู้ทางเรขาคณิตเรื่องเส้นตรง สามเหลี่ยม วงกลม ที่มี......!!!!ใช่วงกลม เราควรจะนำความรู้เรื่องวงกลมมาใช้ แต่ก็ยังไม่รู้จะเริ่มยังไง ก็ลองกลับไปใช้การกำหนดตัวแปร และความรู้เรขาคณิตเรื่องรูปสามเหลี่ยมกฎของ cosine ทำออกมาวุ่นไปหมดยิ่งยุ่งเหยิง...........เอาหละเริ่มใหม่เกือบจะไม่เอาและ(เวลาก็ใช้เข้าไปเป็นหลายชั่วโมงและ).....กลับมาที่วงกลมครา วนี้พยายามมองให้เห็นภาพรวม ตัดรายละเอียดออกให้หมดก่อนเอาไว้ทีหลัง เริ่มวาดภาพออกมาแล้วก็ไปสะดุดนึกถึงความรู้เรขาคณิตวงกลมเรื่อง "มุมที่รองรับส่วนโค้งของวงกลมย่อมเท่ากัน" .....ความรู้สึกมันบอกครับว่ามาถูกทางและ.....คราวนี้ใช้ความสามารถทางพืชคณิตที่มีอยู่ไม่รอช้าโซโลหาคำตอบออกมาได้อย่างรวดเร็ว
......คณิตศาสตร์ก็คือวิชาที่ว่าด้วยการแก้ปัญหาที่มีแบบแผน ระเบียบ ข้อมูลจากองค์ความรู้เดิมที่ มาสร้างหรือสังเคราะห์องค์ความรู้ใหม่ ซึ่งต้องอาศัยจินตนาการหรือแรงบันดาลใจเป็นกุญแจสำคัญในการไขไปสู่คำตอบของปัญหา
......เรขาคณิตก็เปรียบเหมือนเราดูภาพยนต์ดีๆคุณภาพเยี่ยมสัก1เรื่องที่เมื่อเราดูจบเรื่องแล้วเกิดจินตนาการหรือแรงบันดาลใจ
......พืชคณิตก็เปรียบเหมือนเราฟังเพลงดีๆถูกใจสัก1เพลงที่มีบางรายละเอียด บางถ้อยบางท่วงทำนองมาดลใจเราให้เกิดจินตนาการแรงบันดาลใจยังไงบอกไม่ถูก
ในโจทย์ข้อนี้มีครบครับ......รับประกัน
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 17 พฤษภาคม 2016, 20:03
<KAB555> <KAB555> ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

<KAB555> is on a distinguished road

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณtngngoapm ที่อธิบายละเอียด เข้าใจแจ่มแจ้ง ได้รับความรู้มุมมองการแก้โจทย์ ข้อนี้ซับซ้อนจังเลยค่ะ
ขอบคุณที่เสียสละเวลามาให้นะคะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply