Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 กันยายน 2011, 17:39
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Exclamation เรื่องของการบ้านวิชาทฤษฏีจำนวน

ผมมองเรื่องนี้มาระยะหนึ่งแล้วก็ขอพูดอะไรสักหน่อยนะครับ เพราะเห็นว่ามีนักศึกษา(หรือนักเรียน )จากสถาบันการศึกษาแห่งหนึ่ง ใช้ที่นี่เป็นห้องทำการบ้านส่งอาจารย์ในวิชาทฤษฎีจำนวน อย่างคึกคัก

หากนักเรียนหรือนักศึกษาจะใช้ที่นี่เป็นห้องช่วยทำการบ้าน ก็เป็นเรื่องดีครับ ขอคำแนะนำ แลกเปลี่ยนและขัดเกลาความคิดของตนเอง ให้ก้าวหน้าตลอดเวลา แต่จะให้ดีกว่านั้นก็ขอความร่วมมือ ปฏิบัติตาม ข้อควรปฏิบัติในการใช้เว็บบอร์ด ด้วยนะครับ อย่างเช่น

ตั้งชื่อหัวข้อให้มีความหมาย

ตอนนี้หากเข้ามาที่ห้อง ทฏษฎีจำนวน เมื่อกวาดสายตาลงไป สิ่งที่พวกเราเห็นคือ
  • ช่วยอธิบายวิธีการ ของโจทย์ข้อนี้หน่อยคัฟ
  • ช่วยแนะนำโจทย์ข้อนี้หน่อยค่ะ
  • อธิบายโจทย์ข้อนี้ให้หน่อยค่ะ
  • ช่วยทำการบ้านหน่อยค่ะ
  • ช่วยแก้โจทย์ number theory ให้หน่อยค่ะ
  • ช่วยดูการบ้านข้อนี้ให้หน่อยค่ะ
  • ช่วยแสดงวิธีทำข้อนี้ให้หน่อยครับ
  • ใครใจดีช่วยหน่อยนะคะ ทำการบ้านไม่ได้อ่ะ (ขอเฉลยแบบละเอียดนะคะต้องส่งอาจารย์ด้วย)
  • ช่วยกันคิดหน่อยครับ please
  • ช่วยทีครับ การบ้านวิชา ทฤษฎีจำนวน
อย่างที่ได้กล่าวถึงในหัวข้อนั้น เห็นไหมครับว่าไม่มีทางทราบว่า แต่ละหัวข้อนั้นมีเนื้อหาเกี่ยวกับอะไร ครั้นจะกดเข้าไปอ่านทุกหัวข้อก็ค่อนข้างเสียเวลา กลายเป็นขยะทางสายตาที่คนส่วนใหญ่มองผ่าน สุดท้ายสิ่งที่เกิดขึ้นคือ ทุกคนช่วยกันตั้งหัวข้อใหม่ โดยไม่เข้าไปอ่านหัวข้อเก่าเลย ทั้งที่คำถามเหล่านั้นได้รับการตอบไปเรียบร้อยแล้ว

ปลุกหัวข้อได้ แต่อย่าตั้งซ้ำ

หากเป็นคำถามที่เคยมีผู้ถามไปแล้วเป็นระยะเวลานาน ก็มีความเป็นไปได้ที่เราจะหาไม่เจอ แต่ถ้าคำถามเหล่านั้นห่างกันลงไปเพียงไม่กี่หัวข้อภายในระยะเวลาไม่ถึงสัปดาห์ กลับมีสมาชิกเพียรพยายามตั้งถามซ้ำๆกันอย่างต่อเนื่อง แบบนี้ผมก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรดีแล้วนะครับ

คำถามซ้ำเหล่านี้ หากต้องการคำอธิบายเพิ่มเติมให้ไปถามที่หัวข้อเดิม อย่าให้ผู้ดูแลที่นี่ต้องคอยมาลบหัวข้อซ้ำๆเหล่านี้ตลอดเวลานะครับ
  • ช่วยการบ้านข้อนี้ให้หน่อยได้ไหมฮะ
  • อยากได้วิธีพิสูจน์ของโจทย์นี้ค่ะ
  • ช่วยแสดงวิธีคิดให้หน่อยนะคะ
  • ช่วยหาคำตอบหน่อยนะคัฟ
  • ช่วยหาคำตอบหน่อยนะคัฟ
  • การบ้านส่ง อ. ครับ ช่วยหน่อยนะครับ
  • ช่วยพิสูจน์ให้ดูหน่อยค่ะ (ผลคูณของกำลังสี่สมบูรณ์)
  • ช่วยหาคำตอบหน่อยค่ะ ^^
ความตั้งใจที่จะได้ความรู้

เว็บนี้คงจะเป็นที่รู้จักในวงจำกัด จึงแทบจะไม่ค่อยเกิดปรากฏการณ์ นักเรียนนักศึกษาแห่กันมาถามการบ้านซ้ำๆกันเช่นนี้ เมื่อน้องๆมีโอกาสได้รู้จักเว็บนี้แล้วก็อยากจะให้ใช้โอกาสนี้ ขวนขวายหาความรู้กลับไป มากกว่าจะได้เพียงการบ้านส่งอาจารย์เท่านั้น บางครั้งสมาชิกแนะนำว่ามีผู้ตอบคำถามแล้วในหัวข้อนั้นหัวข้อนี้ ก็ช่วยพยายามกดเข้าไปอ่านหน่อยเถอะครับ หาไม่เจอกับไม่ได้หา พวกเราทุกคนที่นี่มองออกนะครับ

คำแนะนำสำหรับผมตอนนี้คือ ให้ตั้งหัวข้อสำหรับเรื่องนี้ขึ้นมาเพียงหัวข้อเดียวเท่านั้น แล้วให้สมาชิกที่อยู่ในวิชานี้เข้ามาตั้งและขอคำอธิบายที่หัวข้อนี้เท่านั้น

หวังว่าสมาชิกในสถาบันการศึกษาแห่งนั้นจะให้ความร่วมมือด้วยดีนะครับ

18 กันยายน 2011 17:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง