Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 สิงหาคม 2014, 01:24
Noker Noker ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Noker is on a distinguished road
Default Group พีชคณิตช่วยแสดงวิธีทำทีครับ

Let Z be that set of integers. Define operation \oplus on Z by a\oplus b = a+b-2 \forall a,b\in Z.
Show that (Z,\oplus ) is a group.

23 สิงหาคม 2014 08:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Noker
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 สิงหาคม 2014, 08:17
สมาชิกใหม่

Noker is on a distinguished road

ช่วยหน่อยนะครับ ผมพึ่งสมัครครั้งแรก ใช้ latex ยังไม่เป็น แต่แนะนำหน่อยครับ
Old 23 สิงหาคม 2014, 17:34
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Noker View Post
Let $\mathbb{Z}$ be the set of integers. Define operation $\oplus$ on $\mathbb{Z}$ by $a\oplus b = a+b-2 \quad\forall a,b\in \mathbb{Z}$.
Show that $(\mathbb{Z},\oplus)$ is a group.
จะแสดงการเป็น group จะต้องแสดงอะไรบ้างครับ
Old 25 สิงหาคม 2014, 07:41
สมาชิกใหม่

1. ต้องเป็น a binary operation
2.ต้องมี associative (semigroup)
3.มี identity
4.มี inverse
นี่จะถามคือ จะพิสูตรยังไงตามโจทย์ให้เป็นไปตามเงื่อนไขนี้ครับ เพื่อแสเงว่ามันเป็น Group
Old 25 สิงหาคม 2014, 09:13
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Noker View Post
1. ต้องเป็น a binary operation
2.ต้องมี associative (semigroup)
4.มี inverse
นี่จะถามคือ จะพิสูตรยังไงตามโจทย์ให้เป็นไปตามเงื่อนไขนี้ครับ เพื่อแสเงว่ามันเป็น Group
สมบัติ associative นี่มันเป็นยังไงเหรอครับ
Old 25 สิงหาคม 2014, 17:56
สมาชิกใหม่

สมบัติการสลับที่ น่ะครับ เช่น a(bc)=(ab)c
Old 25 สิงหาคม 2014, 21:44

อ้างอิง:
สมบัติการสลับที่ น่ะครับ เช่น a(bc)=(ab)c
ถ้างั้นจะพิสูจน์ได้มั้ยว่า

$a\oplus (b\oplus c) = (a\oplus b) \oplus c$
Old 25 สิงหาคม 2014, 21:44

อ้างอิง:
identity นี่มีสมบัติยังไงเหรอครับ
Old 04 กันยายน 2014, 00:11
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

analysisway is on a distinguished road

ก่อนอื่นนะครับ ต้องเริ่มจากการเช็กคุณสมบัติ 5 ข้อครับ
1.ต้องตรวจว่า $\mathbb{Z} $ ไม่ใช่เซตว่างครับ อันนี้ obviously ครับ
2. ต้องตรวจสอบว่า มีสมบัติปิดภายใต้ $\oplus$
สมบัติปิดคือ $\forall$ a,b $\in$ $\mathbb{Z} $ แล้วต้องแสดงว่า a$\oplus$ b $\in$ $\mathbb{Z} $งับ
เริ่มนะครับ ให้ a,b $\in$ $\mathbb{Z} $
a$\oplus$ b = a+b-2 $\in$ $\mathbb{Z} $ ($\because $ $\forall$ a,b $\in$ $\mathbb{Z} $ )
$\therefore $ a$\oplus$ b $\in$ $\mathbb{Z} $
ดังนั้น $\mathbb{Z} $ มีสมบัติปิดภายใต้ $\oplus$
เริ่มง่ายแล้วใช่มั้ยครับ
3.ต้องตรวจสอบว่า $\forall$ a,b,c $\in$ $\mathbb{Z} $ (a$\oplus$b)$\oplus$c = a$\oplus$(b$\oplus$c)
จะได้ว่า (a$\oplus$b)$\oplus$c = (a+b-2)$\oplus$c = (a+b-2)+c-2 = a+b+c-4
และ a$\oplus$(b$\oplus$c) = a$\oplus$(b+c-2) = a +(b+c-2) -2 = a+b+c-4
พบว่า (a$\oplus$b)$\oplus$c = a$\oplus$(b$\oplus$c)
ดังนั้น $\oplus$ มีสมบัติการเปลี่ยนกลุ่ม เห็ยมั้ยครับว่า 2 ข้อนี้ง่ายๆ
4.ต้องการหาเอกลักษณ์ (เราลองทดสิว่า a$\oplus$ b = a แล้ว b จะเป็นอะไร ลองเปลี่ยน a$\oplus$ b = a+b-2 จะได้ว่า a+b-2 = a $\rightarrow $ b-2=0 ดังนั้น b =2 นั่นเอง แสดงว่า 2 เป็นเอกลักษณ์ อย่าลืมนะ นี่ทดในใจ 555)
$\exists $2 $\in$ $\mathbb{Z} $ $\forall$ a $\in$ $\mathbb{Z} $ ที่ทำให้
a$\oplus$ 2 = a+2-2 = a และ 2$\oplus$ a = 2+a-2 = a
$\therefore $ a$\oplus$ 2 = a = 2$\oplus$ a
ดังนั้น 2 เป็นเอกลักษณ์ภายใต้ $\oplus$
นั่นแน่ะอีกนิดเดียวครับ ข้อสุดท้ายนี่โหดหินนิดนุง
5. ต้องการหา inverse (ทดแปป ว่า a$\oplus$b = 2 แล้ว b คืออะไร ที่ต้องเป็น = 2 ตามนิยามนะครับ เพราะ 2 เป็นเอกลักษณ์ ทดก่อน เรารู้ว่า a$\oplus$ b = a+b-2 ดังนั้น a$\oplus$ b = 2 $\rightarrow $ a+b-2 = 2 ย้ายข้างหา b จะได้ว่า b = 4 - a ทดเสร็จแล้ว)
ให้ $\forall$ a $\in$ $\mathbb{Z} $ $\exists $4-a $\in$ $\mathbb{Z} $ (เพราะ a $\in$ $\mathbb{Z} $ และ 4 $\in$ $\mathbb{Z} $ จากสมบัติปิดภายใต้การบวกของจำนวนจริง ดังนั้น 4-a $\in$ $\mathbb{Z} $ )
จะได้ว่า a$\oplus$ (4 - a) = a+(4-a)-2 = 2 และ (4-a)$\oplus$ a = (4-a)+a-2 = 2
$\therefore $ a$\oplus$ (4 - a) = 2 = (4-a)$\oplus$ a
ดังนั้น 4-a เป็นตัวผกผันของ a ภายใต้การดำเนินการ $\oplus$
จากทั้ง 5 ข้อจึงสรุปได้ว่า ($\mathbb{Z} $ ,$\oplus$) เป็น กรุป งับ

จากที่ทำมาไม่ยากใช่มั้ยครับ ถ้าสนใจจะทำเพิ่ม ยึดโจทย์เดิมงับ(เงื่อนไข) แล้วหา a$\bullet $b = $\frac{ab}{2}$ จงแสดงว่า ($\mathbb{Z} $ ,$\bullet $ )เป็น กรุป เอาใจช่วยงับ
Old 04 กันยายน 2014, 00:13
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ

analysisway is on a distinguished road

อ้างอิง:
อันนี้เปลี่ยนกลุ่มครับ แหะๆ
Old 04 กันยายน 2014, 21:04

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ analysisway View Post
จงแสดงว่า ($\mathbb{Z} $ ,$\bullet $ )เป็น กรุป เอาใจช่วยงับ
เป็น group จริงรึ
Old 04 กันยายน 2014, 22:40

ต้องทำบน จำนวนจริงครับ ขอบคุณครับ 55555 ทำบน Z ไม่มีอินเวอร์ส ครับ
Old 05 กันยายน 2014, 08:53

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ analysisway View Post
ต้องทำบน จำนวนจริงครับ ขอบคุณครับ 55555 ทำบน Z ไม่มีอินเวอร์ส ครับ
แน่ใจนะ ได้ลองเช็คครบทุกข้อหรือยัง

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ช่วยทำการบ้าน group หน่อยคร้าา pormath คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 2 03 พฤษภาคม 2014 20:59
ช่วยทำการบ้าน group หน่อยนะคะ pormath คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 04 เมษายน 2014 12:54
Example of group B บ .... พีชคณิต 3 09 พฤศจิกายน 2013 23:32
พิสูจน์ทฤษฎี Group ShanaChan พีชคณิต 1 16 ธันวาคม 2011 08:38
โจทย์เกี่ยวกับ group warut พีชคณิต 10 21 ธันวาคม 2001 18:07