Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 เมษายน 2006, 11:03
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile T-Score กับ คะแนนสอบ Ent'

มีใครเชี่ยวชาญด้านสถิติบ้างหรือเปล่าครับ.? อยากจะชวนมาเขียนวิเคราะห์ วิจารณ์ ถึงเหตุผลและประโยชน์ในเชิงวิชาการ เช่น ในทำนองที่ว่ามีความจำเป็นหรือไม่อย่างไร ที่ต้องใช้ T-Score , T-score ในเชิงสถิติศาสตร์มันคืออะไร? อะไรแบบนี้เป็นต้น ครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 เมษายน 2006, 18:14
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ข้อมูลที่นี่ น่าจะขยายความ T score ได้ดีในระดับหนึ่งนะครับ โดยเฉพาะย่อหน้าที่บอกว่า

It may be difficult to work with z-scores, because half of them will be negative and all will probably lie between -3 and 3. Therefore, it is convenient to transform the z-scores into T-scores as follows: T = 50 + 10z. T-scores will have a mean (average) of 50 and a standard deviation of 10. Thus, a T-score of 60 represents a number-right score one standard deviation above the average. If the distribution of scores approximates the shape of the normal curve, about 16% of the T-scores will be above 60 and about 10% above 63. Similarly, about 16% of T-scores will be below 40 and about 10% below 37.

ตอนแรกที่ยังไม่เห็นสูตร T score ผมก็นึกว่าเหมือน t test ในสถิติซะอีก แต่พอเห็นสูตรแล้วถึงบางอ้อ ว่าคนละอารมณ์เลย และก็เลยไม่แปลกใจที่ทำไม คะแนนดิบกับ T score ถึงต่างกันมาก เพราะเรามอง T score 50 เท่ากับค่าเฉลี่ย แต่ค่าเฉลี่ยจริงๆ ไม่ว่าปีไหน ไม่เคยถึงครึ่ง โดยเฉพาะวิชาในสายวิทยาศาสตร์ ดังนั้น เมื่อประกาศคะแนนดิบออกมา คะแนนจึงลด ประมาณวิชาละ 25-30 คะแนน

แต่สำหรับผมนะ จะบอกหรือไม่บอก T score ก็คงไม่จำเป็นหรอก เพราะมันก็คล้ายๆ ปรับมาจากค่า Z อีกที

แต่ที่ผมว่าอัปยศที่สุด คงเป็นปัญหาทางเทคนิคมากกว่า เช่น

(1) คอมเห็นคะแนน 20 เป็น 0
(2) กระดาษคำตอบที่เขียนชื่อ แต่ฝนรหัสผิด กลับหาเจ้าของในฐานข้อมูลไม่ได้ จริงอยู่ที่เป็นความผิดเด็กส่วนหนึ่ง ที่ไม่รอบคอบ แต่โดยหลักการ มันก็ควรปรากฏชื่อเด็กในฐานข้อมูล ไม่รู้ใครเป็นคนจัดการ database จบจากสถาบันไหน อายไปถึงนั่น
(3) T score วิชาเดียวกันของ 2 คนเท่ากัน แต่คะแนนดิบต่างกัน
(4) กากบาทด้วยปากกา แล้วใช้คอมตรวจ เวลาลบต้องลบด้วยยางลบหมึก (ถ้า กา ผิด แทบไม่ต้องพูดกันเลยว่า กระดาษจะขาดหรือไม่)

ผมว่า ก่อนทำระบบนี้ น่าจะมีการเตรียมความพร้อมทุกฝ่ายให้ดีก่อน ก่อนจะใช้จริง นี่ยังไม่รวมปัญหาที่เด็กลอกกันกระจุยกระจาย ตามสนามสอบอีกนะครับ อาจารย์ผมที่โรงเรียนเก่าบอกมาว่า คนที่มาคุมสอบบางคนยังไม่รู้ขั้นตอนเลย มารู้กันตอนเช้าก่อนสอบ แถมรุ่นน้องบางคนก็ยังบอกว่า คนคุมสอบบางคนก็หลับ

สำหรับไอ้เรื่องฝนผิด ฝนไม่ครบ อะไรเนี่ย ผมว่าเจ้หาน้าที่คุมสอบน่าจะตรวจสอบกันตั้งแต่ ตอนส่งข้อสอบ หรือตอนให้เซ็นชื่อนะครับ อย่างน้อย ปัญหาก็จะได้ไม่ลุกลามใหญ่โตอย่างตอนนี้

ส่วนเรื่องอัตนัย อันนี้ก็พูดยาก เพระผมไม่รู้ว่า คนตรวจ ตรวจด้วยเกณฑ์ในการตรวจ หรือ ตรวจด้วยอารมณ์อย่างเดียว ตามปกติ มันก็ควรจะใช้เกณฑ์ และต้องตัดเรื่องอารมณ์ส่วนตัวทิ้งไป

ดูอย่างข้อสอบเวียดนาม โอลิมปิก หรือแม้แต่ APMO 2006 ที่ เขาจะบอกเลยว่า ถ้าตอบมาแค่นี้ ได้กี่คะแนน ตอบอย่างนี้ให้กี่คะแนน

16 เมษายน 2006 18:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 16 เมษายน 2006, 18:18
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ่า เป็นการสอบเข้ามหาวิทยาลัยที่วุ่นวายมากๆเลยครับปีนี้
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องๆที่กำลังจะสมัครทุกคน ให้ผ่านผ่านพ้นไปได้ด้วยดี ตามคณะที่ตนเองหวัง อิอิ

ปล. จะมีน้องๆมาอ่านไหมเนี่ย 55
Old 18 เมษายน 2006, 17:58

gon is on a distinguished road
Cool

ตอนนี้เราได้ผู้กล้าตายเขียนบทความมาแล้วนะครับ.
Old 18 เมษายน 2006, 18:56
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

555 คุณ gon จับคุณ passer-by มัดมือชกเลยนะเนี่ย
Old 18 เมษายน 2006, 19:16

Wink

อ่ะไม่ใช่คุณ passer-by ครับ. หุ ๆ
Old 18 เมษายน 2006, 21:55
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
55 ขำที่พี่กรว่ามีผู้กล้าตายแล้ว คับ 555
แต่ผมมีโอกาสได้แอบอ่านแล้วคงไม่มีปัญหาล่ะมั้งครับ อิอิ
พี่กร ล่ะเห็นว่าไงคับ

18 เมษายน 2006 22:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 18 เมษายน 2006, 22:13
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
เอ..สงสัยจัง ใครเป็นคนเขียนเนี่ย พี่ Magpie ได้แอบอ่านด้วย

18 เมษายน 2006 22:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
Old 20 เมษายน 2006, 21:34
mameawnarak mameawnarak ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

mameawnarak is on a distinguished road
Icon23

โอ๊ยจาบ้าตาย
ยังม่ายมีที่เรียนเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply