Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 มีนาคม 2010, 21:25
Slurpee's Avatar
Slurpee Slurpee ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Slurpee is on a distinguished road
Default จำนวนเชิงซ้อนครับ

ถ้าเราจะนำจำนวนเชิงซ้อนมาเปรียบเทียบว่าจำนวนไหนมากกว่ากันสามารถนำมาเปรียบเทียบได้รีป่าวครับ เช่น

$\frac{-1+\sqrt{3} i} {2}$ กับ $\frac{1-\sqrt{2} i} {2}$

จำนวนไหนมีค่ามากกว่ากันครับหรือว่าเปรียบเทียบไม่ได้ครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 มีนาคม 2010, 22:10
oat_kung's Avatar
oat_kung oat_kung ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

oat_kung is on a distinguished road
Send a message via MSN to oat_kung

สมบัติ ของจำนวน เชิง ซ้อน ที่ ผม รู้ คือ มันไม่มี การ ใช้ สมการ หรือ อสมการ ในการ เปรียบ เทียบ นะครับบ

จำนวนเชิง ซ้อน จะมีสมบัติของการเท่ากัน
สมบัติ ของค่าสัมบูรณ์
รากที่ n ของ จำนวน เชิง ซ้อน
รูปเชิง ขั้ว

เท่าที่ เห็น บ่อยๆๆ ครับ

แล้วอีกอย่าง จำนวนเชิงซ้อนไม่ใช่จำนวนจริงครับ แต่เป็นจำนวน จินตภาพ ??

แต่ การเปรียบ เทียบไม่ เคยเห็นเลย ครับ

20 มีนาคม 2010 22:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ oat_kung
Old 22 มีนาคม 2010, 18:58
Slurpee's Avatar
Slurpee Slurpee ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Slurpee is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆครับ คือแบบว่าผมแค่คิดเล่นๆว่าถ้ามันสามารถเปรียบเทียบกันได้แล้วจะเกิดอะไรขึ้นแค่นั้นแหละครับ
Old 22 มีนาคม 2010, 21:07
oat_kung's Avatar
oat_kung oat_kung ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

oat_kung is on a distinguished road
Send a message via MSN to oat_kung

ครับผม ไม่มีปัญหา ครับ
Old 22 มีนาคม 2010, 21:42
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ oat_kung View Post
สมบัติ ของจำนวน เชิง ซ้อน ที่ ผม รู้ คือ มันไม่มี การ ใช้ สมการ หรือ อสมการ ในการ เปรียบ เทียบ นะครับบ
จำนวนเชิงซ้อน สามารถใช้ในรูปของสมการได้ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply