Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 พฤษภาคม 2010, 21:41
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road
Default แนวทางแก้วิกฤตการศึกษาไทย 2552

ไม่ทราบมีใครเคยอ่านบทความนี้หรือยัง
เอามาให้อ่านเผื่ออาจมีคนสนใจ

http://www.niets.or.th/upload-files/...6e0c23f25d.pdf

อ่านบทความตอนท้ายแล้วทำให้อยากอ่านภาคที่เกี่ยวกับนโยบายเรียนฟรี 15 ปี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 พฤษภาคม 2010, 21:51
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

จริงด้วย ๆ บทความนี้ค่อนข้างดีนะครับ
ขอบคุณ คุณหยินหยาง นะครับที่เเบ่งบันบทความดีๆ ให้

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
Old 13 พฤษภาคม 2010, 22:47
samsenwit's Avatar
samsenwit samsenwit ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

samsenwit is on a distinguished road

yes verygopod
Old 14 พฤษภาคม 2010, 12:51
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

ปัญหาเดิมๆของประเทศไทย - - เอาแต่ผลประโยชน์ของตนเองหรือพวกพ้องของตนเอง......
ปัญหาแบบนี้อยู่ในทุกหนทุกแห่งของประเทศไทยจิงๆ.....
ส่วนไอ้เรื่องมาตรฐานวิชาการของไทย..ผมว่านะถ้าจะแก้กันจริงๆคงต้องเรียกได้ว่าพลิกแผ่นดินแก้กันเลยทีเดียว...
อย่าว่าแต่ยุคพี่มาร์คเลย ยุคทักกี้ระบบก้อพอๆกันหนะแถมแย่กว่าอีกต่างหาก(ถ้าจำไม่ผิดมันทำระบบการศึกษาไทยเจ๊งนะ).....ดังนั้นแล้วมันไม่ใช่แก้วิกฤตไทย 2552 มันจะต้องแก้วิกฤตที่มีมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วต่างหากครับ...

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

14 พฤษภาคม 2010 12:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tatari/nightmare
Old 14 พฤษภาคม 2010, 17:49
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

ไม่ลองแก้พวกนามธรรมอย่างทัศนคติดูบ้างหรอครับ
Old 14 พฤษภาคม 2010, 22:29
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ก่อนอื่นต้องออกจากลำดับนี้ก่อน

ไป รร แต่เช้าไปลอกการบ้านของคาบแรก,คาบแรกลอกการบ้านของคาบสอง,คอบสองลอกการบ้านของคาบสาม,......

ปล. ผมก็ยังออกไม่ได้เลย =="

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

14 พฤษภาคม 2010 22:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
Old 15 พฤษภาคม 2010, 07:35
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

เห็นด้วยหมดเลย โดยเฉพาะปัญหาที่ 2 เเต่รร. เอกชนคงไม่มีปัญหาเรื่องนี้ครับ "
Old 15 พฤษภาคม 2010, 09:10
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ผม ก็อยู่ รร เอกชน - - งานเยอะชิบบบบบ (ขออนุญาตใช้คำหยาบ)
Old 15 พฤษภาคม 2010, 18:47
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

ผมว่าเรื่องแบบ แก้ที่ครู ไม่น่าจะมีประโยชน์ครับ

ผมว่าน่าจะแก้ที่นักเรียนดีกว่า เพราะเด็กส่วนใหญ่ของประเทศไทยไม่สนใจการเรียน คนที่สนใจการเรียนจริงๆมีน้อยมากครับ

แต่ถ้าจะปรับหลักสูตรให้เข้มข้นขึ้น(ยากขึ้น) ก็ยิ่งเละเข้าไปใหญ่ เพราะในปัจจุบัน หลักสูตรกระทรวงที่แสนจะง่าย บางคนยังบอกว่ายากเลย ถ้ายิ่งปรับให้ยากจะเละกว่าเดิมแน่นอน

แต่ผมก็ไม่รู้จะทำไงกับการศึกษาไทย เพราะการแก้วิกฤตการศึกษาไทยให้ดีขึ้น มันเป็นไปได้ยากครับ

และเด็กไทย จะแยกระดับกันแตกต่างกันมาก เพราะส่วนใหญ่เด็กไทย มักจะ เก่งมาก หรือ อ่อนมาก ไปเลยส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมี ระดับกลางๆครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดของผมครับ บางอย่างอาจจะไม่ถูกต้องในความเป็นจริงครับ

15 พฤษภาคม 2010 19:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง
Old 15 พฤษภาคม 2010, 19:47
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ

A New Hope is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
ผมว่าเรื่องแบบ แก้ที่ครู ไม่น่าจะมีประโยชน์ครับ

ผมว่าน่าจะแก้ที่นักเรียนดีกว่า เพราะเด็กส่วนใหญ่ของประเทศไทยไม่สนใจการเรียน คนที่สนใจการเรียนจริงๆมีน้อยมากครับ

แต่ถ้าจะปรับหลักสูตรให้เข้มข้นขึ้น(ยากขึ้น) ก็ยิ่งเละเข้าไปใหญ่ เพราะในปัจจุบัน หลักสูตรกระทรวงที่แสนจะง่าย บางคนยังบอกว่ายากเลย ถ้ายิ่งปรับให้ยากจะเละกว่าเดิมแน่นอน

แต่ผมก็ไม่รู้จะทำไงกับการศึกษาไทย เพราะถ้าหแก้วิกฤตการศึกษาไทยให้ดีขึ้น มันเป็นไปได้ยากครับ

และเด็กไทย จะแยกระดับกันแตกต่างกันมาก เพราะส่วนใหญ่เด็กไทย มักจะ เก่งมาก หรือ อ่อนมาก ไปเลยส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมี ระดับกลางๆครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดของผมครับ บางอย่างอาจจะไม่ถูกต้องในความเป็นจริงครับ
แต่เด็กที่สนใจเรียนบางคนก็อ่อนมาก เพราะการศึกษาไทยไม่เท่าเทียมกันเลย
Old 15 พฤษภาคม 2010, 19:50
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope View Post
แต่เด็กที่สนใจเรียนบางคนก็อ่อนมาก เพราะการศึกษาไทยไม่เท่าเทียมกันเลย
เรื่องนี้ผมก็ลืมไปว่า การที่เด็กบางคนสนใจเรียน แล้วยังอ่อนอยู่ ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเป็นเด็กที่สนใจการเรียนในห้องเรียนเท่านั้น เพราะการเรียนในห้องเรียนย่อมไม่พอแน่นอนครับ เด็กเหล่านี้ส่วนใหญ่จะเก่งเพียงระดับโรงเรียน พอไปแขงกับคนอื่นก็จะสู้คนอื่นไม่ได้ครับ(แบบนี้ผมเจอมาหลายคนครับ)
Old 15 พฤษภาคม 2010, 20:39
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ

tatari/nightmare is on a distinguished road

ผมเคยลองถามเพื่อนหลายคนที่มันได้ไปเปนเด็กแลกเปลี่ยนที่อเมริกา อันนี้เปนตัวอย่าง
....โรงเรียนที่นั่นเรียนแค่ครึ่งวัน โดยจะเรียนเพียง 3 วิชาใหญ่ๆ แล้วจากคำบอกเล่าของเพื่อนๆมันบอกเปนเสียงเดียวกันว่า
"แม่งง่ายกว่าที่ไทยเรียนอีหวะ..." ห้องเรียนห้องหนึ่งก้อไม่เยอะมาก บรรยากาศกำลังดี เรียนไม่หนักเท่าไทย
พอหมดครึ่งวันก้อปล่อยเด็กกลับบ้านซึ่งพอบ่ายเค้าก้อจะมีกิจกรรมให้เด็กทำ ประมาณว่าช่วยสังคม(เช่น ไปช่วยคนที่เนอซารี่ ช่วยเก็บขยะหรืออะไรทำนองนั้น)...หรือบางทีก้อเปนกิจกรรมชมรมต่างๆ
.....แน่นอนครับความสงสัย ผลุดเข้ามาในหัวผมทันทีครับว่า แม่งเรียนน้อยกว่ากู สบายกว่ากุ ทำไมประเทศแม่งเจริญกว่าประเทศกุวะ.......
เหตุผลก้อง่ายๆครับ เพราะเค้าสอนให้เด็กคิดวิเคราะห์และกล้าแสดงออกครับ.....ในความคิดของผม ผมว่านะไอ้การมาบอกว่ามานั่งปรับความยาก-ง่าย ของหลักสูตรหนะมันดูจะไม่ได้ทำให้เกิดประโยชน์เท่าไหร่ ก้อให้เปนแบบเดิมนั่นแหละ
เพียงแต่ให้เปลี่ยนวิธีการสอนจากการ "ยัดเยียด" มาเปน "ฝึกให้เดกคิด" แทนน่าจะดีกว่า แล้วก้อเปลี่ยนบรรยากาศ
โรงเรียนจาก "สถานที่ที่ใช้แข่ง เรียนมาราธอน" มาเปน "บ้านหลังที่ 2" อย่างที่เค้าบอกๆกันมาเถิดครับ
แค่เนี้ยโรงเรียนพิเศษตามสยาม เตรียมตัวเซ้งที่ขายไปทำอย่างอื่นได้เลยครับ(ปล. ที่อเมริกาไม่มีสอนพิเศษอย่าง เคมี อุ๊ หรือ คณิต อ.อรรณพ หรอกนะครับ 55555.....)
และผมก็เชื่อครับว่า เด็กไทยไม่ได้อ่อนแอด้านสติปัญญาถึงขนาดอย่างที่เรปด้านบนพูดกัน แต่เพียงแต่เค้ายังไม่ได้รับโอกาสก็แค่นั้นเอง....ผมเชื่อว่าเดกไทยตั้งใจทำอะไร ไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ....

นอกจากนี้เหนือสิ่งอื่นใดครับ.....คนไทยยังขาดความรักชาติ ดูอย่างจีนสิครับ ประเทศเค้าได้รับความบอบช้ำจากสงครามโลกขนาดไหนประวัติศาสตร์ก้อน่าจะได้เรียนนะครับ....แต่เค้าก้อสามารถพัฒนาตนเอง เปลี่ยนแปลงวัฒนธรรม จนก้าวสู่แนวหน้าของโลก....เพราะว่าเค้ามีความรักชาติอย่างจริงจังครับ.....
และดูอย่างญี่ปุ่นครับ ทหารญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกเรียกได้ว่าเป็นทหารที่มีความเปนระเบียบมากที่สุด ยอมตายดีกว่ายอมเปนเชลย(อย่างที่เหนในหนัง เค้าจะคว้านท้อง..)เพราะพวกเค้ามีความรักชาติ....และอย่างปัจจุบัน คนญี่ปุ่นที่ไปอยู่ต่างถิ่นเค้าก้อยังคงรักษาความเปนสัญชาติเค้า อย่างที่ว่าเวลาเข้าห้างช็อปปิ้ง ก้อจะเข้าเฉพาะห้างโตเซ็น(ประมาณว่าเปนห้างของญี่ปุ่น โดยญี่ปุ่น เพื่อญี่ปุ่น)ซึ่งสองประเทศนี้ก้อถือแล้วว่าเป็นประเทศที่เจริญแล้วครับ
นี่ก้อเปนเพียงความคิดเห็นหนึ่งของผมครับ....ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากเห็นประเทศไทยเจริญครับ

Old 15 พฤษภาคม 2010, 20:46
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare View Post
ผมเคยลองถามเพื่อนหลายคนที่มันได้ไปเปนเด็กแลกเปลี่ยนที่อเมริกา อันนี้เปนตัวอย่าง
....โรงเรียนที่นั่นเรียนแค่ครึ่งวัน โดยจะเรียนเพียง 3 วิชาใหญ่ๆ แล้วจากคำบอกเล่าของเพื่อนๆมันบอกเปนเสียงเดียวกันว่า
"แม่งง่ายกว่าที่ไทยเรียนอีหวะ..." ห้องเรียนห้องหนึ่งก้อไม่เยอะมาก บรรยากาศกำลังดี เรียนไม่หนักเท่าไทย
พอหมดครึ่งวันก้อปล่อยเด็กกลับบ้านซึ่งพอบ่ายเค้าก้อจะมีกิจกรรมให้เด็กทำ ประมาณว่าช่วยสังคม(เช่น ไปช่วยคนที่เนอซารี่ ช่วยเก็บขยะหรืออะไรทำนองนั้น)...หรือบางทีก้อเปนกิจกรรมชมรมต่างๆ
.....แน่นอนครับความสงสัย ผลุดเข้ามาในหัวผมทันทีครับว่า แม่งเรียนน้อยกว่ากู สบายกว่ากุ ทำไมประเทศแม่งเจริญกว่าประเทศกุวะ.......
เหตุผลก้อง่ายๆครับ เพราะเค้าสอนให้เด็กคิดวิเคราะห์และกล้าแสดงออกครับ.....ในความคิดของผม ผมว่านะไอ้การมาบอกว่ามานั่งปรับความยาก-ง่าย ของหลักสูตรหนะมันดูจะไม่ได้ทำให้เกิดประโยชน์เท่าไหร่ ก้อให้เปนแบบเดิมนั่นแหละ
เพียงแต่ให้เปลี่ยนวิธีการสอนจากการ "ยัดเยียด" มาเปน "ฝึกให้เดกคิด" แทนน่าจะดีกว่า แล้วก้อเปลี่ยนบรรยากาศ
โรงเรียนจาก "สถานที่ที่ใช้แข่ง เรียนมาราธอน" มาเปน "บ้านหลังที่ 2" อย่างที่เค้าบอกๆกันมาเถิดครับ
แค่เนี้ยโรงเรียนพิเศษตามสยาม เตรียมตัวเซ้งที่ขายไปทำอย่างอื่นได้เลยครับ(ปล. ที่อเมริกาไม่มีสอนพิเศษอย่าง เคมี อุ๊ หรือ คณิต อ.อรรณพ หรอกนะครับ 55555.....)
และผมก็เชื่อครับว่า เด็กไทยไม่ได้อ่อนแอด้านสติปัญญาถึงขนาดอย่างที่เรปด้านบนพูดกัน แต่เพียงแต่เค้ายังไม่ได้รับโอกาสก็แค่นั้นเอง....ผมเชื่อว่าเดกไทยตั้งใจทำอะไร ไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ....

นอกจากนี้เหนือสิ่งอื่นใดครับ.....คนไทยยังขาดความรักชาติ ดูอย่างจีนสิครับ ประเทศเค้าได้รับความบอบช้ำจากสงครามโลกขนาดไหนประวัติศาสตร์ก้อน่าจะได้เรียนนะครับ....แต่เค้าก้อสามารถพัฒนาตนเอง เปลี่ยนแปลงวัฒนธรรม จนก้าวสู่แนวหน้าของโลก....เพราะว่าเค้ามีความรักชาติอย่างจริงจังครับ.....
และดูอย่างญี่ปุ่นครับ ทหารญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกเรียกได้ว่าเป็นทหารที่มีความเปนระเบียบมากที่สุด ยอมตายดีกว่ายอมเปนเชลย(อย่างที่เหนในหนัง เค้าจะคว้านท้อง..)เพราะพวกเค้ามีความรักชาติ....และอย่างปัจจุบัน คนญี่ปุ่นที่ไปอยู่ต่างถิ่นเค้าก้อยังคงรักษาความเปนสัญชาติเค้า อย่างที่ว่าเวลาเข้าห้างช็อปปิ้ง ก้อจะเข้าเฉพาะห้างโตเซ็น(ประมาณว่าเปนห้างของญี่ปุ่น โดยญี่ปุ่น เพื่อญี่ปุ่น)ซึ่งสองประเทศนี้ก้อถือแล้วว่าเป็นประเทศที่เจริญแล้วครับ
นี่ก้อเปนเพียงความคิดเห็นหนึ่งของผมครับ....ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากเห็นประเทศไทยเจริญครับ
ผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่การเรียนพิเศษนั้น เป็นวิธีแก้วิกฤตการศึกษา อย่างหนึ่ง แต่ก็ไม่ค่อยจะได้ประโยชน์เท่าไหร่นัก

แต่เด็กไทยส่วนใหญ่มักขาดทักษะการวิเคราะห์ มักจะใช้อะไรตามๆที่ครูสอนเท่านั้นครับ (เป็นปัญหาใหญ่จริงๆครับ)

15 พฤษภาคม 2010 20:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง
Old 15 พฤษภาคม 2010, 20:53
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ

A New Hope is on a distinguished road

ที่คุณพูด tatari/nightmare ผมก็รู้อยู่แล้วนะครับ ในเมื่อกวดวิชาไป แทบจะไม่มีความคิดเลย อาจจะมีบ้าง แต่จะใช้ความจำเป็นส่วนใหญ่ ถ้าให้ Kim Peek มาเรียนแบบการศึกษาไทย คงไม่มีใครสู้ได้
และนี่คงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไม เด็กไทยเก่งแต่ประเทศไม่พัฒนา เพราะเรียนเพื่อสอบ โตขึ้นไปก็ไปทำงานที่ได้รายได้ดีกว่าจะมานั่งคิด เกี่ยวกับวิชาที่ตนเองเก่ง

คนไทยพูดว่ารักชาติ แต่จริงๆ แล้วใช้แต่ของ เกาหลี จีน ญี่ปุ่น นี่หรือรักชาติ

แก้ไม่ได้หรอกครับ การศึกษาไทย

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
ผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่การเรียนพิเศษนั้น เป็นวิธีแก้วิกฤตการศึกษา อย่างหนึ่ง แต่ก็ไม่ค่อยจะได้ประโยชน์เท่าไหร่นัก

แต่เด็กไทยส่วนใหญ่มักขาดทักษะการวิเคราะห์ มักจะใช้อะไรตามๆที่ครูสอนเท่านั้นครับ (เป็นปัญหาใหญ่จริงๆครับ)
แก้ปัญหาเฉพาะหน้า? ตอนนี้มันกลายเป็น สิ่งที่ต้องทำไปแล้วนะครับ ถ้าไม่เรียนพิเศษก็เอ็นไม่ติดมหา'ลัยดีๆ

15 พฤษภาคม 2010 21:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
Old 15 พฤษภาคม 2010, 21:22

ผมเชื่อครับถ้าคนไทยรักชาติ เห็นถึงผลประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตน .....อย่าว่าแต่วงการศึกษาเลยทุกระบบของประเทศเราจะเจริญขึ้นทันตาเห็นครับ....
การเรียนพิเศษมันก้อเปนเพียงการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเท่านั้นหละครับ ส่วนเรื่องที่จะเปลี่ยนหนะถ้าจะ
เปลี่ยนกันจิงๆมันเปลี่ยนได้ครับ การสอบ GAT-PAT ผมว่าก้อนับเปนสัญญาณที่ดีอย่างหนึ่งที่พวกผู้ใหญ่เริ่มที่จะ
ทำอะไรเปนรูปเปนร่างเกี่ยวการให้เดกวิเคราะห์เป็น แต่อย่างว่าขวานที่มันทื่อ ขวานที่มันไม่ได้ลับให้คมมา 5-6ปี
มันจะมาฟันต้นไม้ใหญ่ๆล้มได้อย่างไร ก้อเหมือนกับการคิดวิเคราะของเด็กที่ไม่ได้รับการฝึกมันตั้งแต่เล็กๆและอย่างต่อเนื่อง สุดท้ายแล้วเดกมันก้อไปเรียนพิเศษติวเตรียมสอบ GAT-PAT อยู่ดี....
เพราะงั้นผมคิดว่าถ้าจะเริ่มเปลี่ยนกันจิงๆมันต้องเริ่มกันตั้งแต่เล็กๆ ลองไปดูความแตกต่างระหว่างการการสอนเด็กเล็กของฝรั่ง(หาดูได้ใน UTUBE)แล้วลองเทียบกับตอนเราเรียนประถมต้นดู แล้วจะรู้ครับว่าเราควรต้องทำอะไรเพื่อเปลี่ยนแปลง.....ซึ่งมันก้อหนีไม่พ้นเรื่องที่ผมพูดไปหรืออย่างที่คุณ NEw Hope รู้อยู่แล้ว.....

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
เฉลย สสวท.2552 ป.3 kabinary ข้อสอบในโรงเรียน ประถมต้น 8 15 เมษายน 2010 22:29
โจทย์ สพฐ 2552 ช่วยคิดหน่อยครับ JSompis ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 1 15 มีนาคม 2010 11:10
ข้อสอบ สสวท. ป.3 2552 สดๆ คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ประถมต้น 16 28 ธันวาคม 2009 12:13
เฉลย สสวท.2552 จากเวบ สสวท. kabinary ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 4 19 พฤศจิกายน 2009 19:07
ใครมีข้อสอบ a-net ปี 2552 ขอหน่อย My life ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 2 15 พฤศจิกายน 2009 19:09