Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 สิงหาคม 2011, 00:35
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road
Default ผู้ปกครอง คุณครู นักเรียน ควรอ่าน สืบเนื่องจากหนังสือ EMIC

สืบเนื่องจากหนังสือ EMIC

เมื่อผมได้รับหนังสือ EMIC ที่คุณกรส่งมา และเปิดอ่านดูคร่าว ๆ ผมถึงกับอี้ง!!! จริง ๆ ครับ

เพราะผมคิดว่าจะนำมาใช้สอนลูกบ้าง แต่กลับพบว่าแทบจะไม่สามารถนำมาใช้กับลูกของผมได้เลย เพราะลูกผมไม่เก่งครับ

หลังจากนั้น ผมได้โพสต์ข้อความถึงคุณกร ลงในกระทู้ ปักหมุด EMIC

พอผมโพสต์เสร็จ ภายในไม่เกิน 10 วินาที่ ผมก็ลบข้อความทิ้ง เนื่องจากเกรงว่าจะมีผลกระทบต่อหนังสือ เพราะหนังสือเพิ่งออกมา ซึ่งผมคิดว่าคงยังไม่มีใครได้อ่านข้อความของผมแน่ ๆ

แต่ในวันนั้นคุณกรได้ส่งข้อความมาหาผม โดยที่ผมก็ไม่ทราบว่าคุณกรเห็นข้อความของผมได้อย่างไร ทำให้ผมรู้สึกประทับใจเป็นอย่างยิ่งในตัวของคุณกร เพราะคุณกรไม่ได้คิดในสิ่งที่ผมกังวลใจเลยครับ

พร้อมกันนั้น คุณกรได้ให้ข้อคิดและคำแนะนำที่ดีมากสำหรับผม ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่น ๆ

จึงขอนำข้อความต่าง ๆ มาให้สมาชิกทุก ๆ ท่านได้อ่านกันครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554
อ้างอิง:
อ้างอิง:
อ้างอิง:
อ้างอิง:
อ่านหนังสือคร่าว ๆ แล้ว แทบจะเอามาใช้สอนลูกไม่ได้เลยครับ

ลูกผมไม่เก่ง คณิตในโรงเรียนยังไม่ค่อยรอด

ตัวผมเองก็ไม่ได้สอนระดับประถมเลย

แต่จะหาทางทำให้เกิดประโยชน์ให้ได้ครับ
คุณเล็กไม่ต้องลบก็ได้ครับ วิจารณ์ได้เต็มที่ เมื่อก่อนตอนผมเห็นข้อสอบแข่งของเด็กประถมนานาชาติพวกนี้ครั้งแรก ก็อึ้งไปเหมือนกันครับว่าโจทย์ทำไมยากจัง บางข้อใช้ ม.ปลาย หรือมหาวิทยาลัยไปเลยก็มี เด็กประถมส่วนใหญ่ก็คงทำไม่ได้ แต่พอได้ลองทำดูไปเรื่อย ๆ แล้วก็สนุกดีครับ รู้สึกท้าทายดี ตื่นเต้นเหมือนได้ของเล่นใหม่ โจทย์พวกนี้จะมีอะไรใหม่ ๆ มาท้าทายความคิดอยู่เรื่อย ๆ ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าเด็กมีการเรียนรู้ที่เร็วกว่าผู้ใหญ่ครับ ถ้าตั้งใจสอนทีละนิดทีละหน่อยแบบใจเย็นนะครับ ผมเชื่อว่าไปได้ ไม่มากก็น้อยครับ
ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ จะพยายามฝึกฝนลูกผมครับ
เด็กบางคนเกิดมามีมันสมองโดยกำเนิดทางเลขสัก 50% ก็ต้องยอมรับครับ ผมถือคติถ้าแม้นเก่งมากไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร สอนให้ชอบเลขได้ก่อนเป็นพอ มีลูกศิษย์ผมคนหนึ่งผมสอนมาแต่ ป.5 ก็ถือว่าเป็นเด็กธรรมดามากครับ แต่ผมค่อย ๆ ปลูกฝังความคิด จิตวิทยาลงไปเรื่อย ๆ ตอนนี้อยู่ ม.4 ก็ขึ้นเป็นระดับ TOP ต้น ๆ ของโรงเรียนแล้วครับ แม้ว่ายังสู้มือหนึ่งในโรงเรียนที่เป็นตัวประเทศบ่อย ๆ ไม่ได้ แต่ก็ขึ้นมาอยู่ในระดับตัวสำรองของโรงเรียนที่เขาจะเอาไปส่งพวกสอบแข่งสนามต่าง ๆ ครับ.
ขอบคุณมากครับ ผมพอมีความหวังในตัวลูกผมขึ้นมาบ้าง

ลูกผมก็กำลังอยู่ ป.5 ผมจะนำแนวทางที่คุณกรกล่าวมาฝีกฝนลูกผมครับ

ด้วยความนับถือ

เล็ก
อีกนิดเดียวครับ ลืมเขียนใจความหลัก คุณเล็กเป็นครูอยู่คงเคยใช้ประจำอยู่แล้ว แต่บางทีกับลูกหลานตัวเองอาจจะลืมได้นะครับ ลูกศิษย์ผมทุกคนจะเน้นเป็นพิเศษ เรื่องการฝึกการให้เหตุผลครับ ปัญหาทุกข้อที่เด็กทำ ผมจะให้เด็กอธิบายโดยใช้ปากพูดออกมาทุกขั้นตอนครับ ว่าเขาทำแบบนี้เพราะเหตุผลอะไร แรก ๆ เด็กเล็กอาจจะยังพูดไม่ชำนาญ ติดโน่นตะกุกตะกัก แต่นั่นก็ทำให้ผมรู้ว่าขั้นตอนไหน ที่เขาพยายามลัดหรือข้ามการอธิบายไป แสดงว่าตรงนั้นเขายังไม่เข้าใจ และจะพยายามมั่วผ่านไป ซึ่งผมจะไม่ยอม

ผมจะเน้นบอกซ้ำ ๆ ว่า ปัญหาทุกข้อที่ผมถาม ผมไม่ต้องการแต่คำตอบ คำตอบถูกหรือผิด ผมไม่เน้น ที่ผมเน้นคือวิธีการได้มาซึ่งคำตอบ อย่างโจทย์ที่มีตัวเลือก ผมจะไม่ให้เด็กเล่นเกมตัดตัวเลือกอย่างเด็ดขาดครับ เช่น ถ้า ก. ผิด ข. ผิด ค. ผิด แสดงว่า ง.ต้องถูก อันนี้ผมจะไม่ยอมรับ ผมจะบอกว่า ง. อาจจะผิดก็ได้ ถ้า ง. ถูก ต้องมีเหตุผลว่าเพราะอะไร

ด้วยวิธีแบบนี้ ในที่สุดลูกศิษย์ผมทุกคนก็เข้าใจว่า คณิตศาสตร์เป็นศาสตร์แห่งการให้เหตุผล ที่ต้องเป็นลำดับ ซึ่งพอเขาทำเสร็จ ผมไม่จำเป็นต้องเอ่ยปากถาม เขาก็เริ่มร่ายยาวอธิบายเลย และเนื่องจากจริง ๆ แล้วผมเป็นคนใจร้อนครับ แต่เฉพาะเวลาสอนลูกศิษย์ ผมจะใจเย็นและพูดช้าเป็นพิเศษ และก็พยายามตั้งใจฟังครับ ว่าเขาจะมีความคิดหรือแนวคิดในแบบของเขาอย่างไร ที่ผมกลัวอย่างหนึ่งก็คือ บางทีเรารู้มากกว่าเขาเกินไป แล้วจะพยายามยัดเยียดหรือสอนให้มากไปจนเกินความพอดี ก็จะกลายเป็นว่าอาจจะไปปิดกั้นความคิดของเขา แต่อย่างไงก็ต้องดูเป็นรายบุคคลครับ
กับลูก ผมมองข้ามสิ่งต่าง ๆ ไปจริง ๆ ครับ ขอบคุณคุณกรที่ช่วยเตือน

กับลูกศิษย์ ผมมีความอดทน พยายามทุกอย่าง เพื่อให้ลูกศิษย์คิดเองทำเองเป็น

แต่กับลูก โมโหเป็นประจำ เวลาลูกทำไม่ได้ ไม่เข้าใจ

ขอบคณครับ สำหรับคำแนะนำต่าง ๆ

ด้วยความนับถือจากใจจริง

เล็ก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 สิงหาคม 2011, 09:50
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ขอบคุณพี่เล็กที่ส่งสารดีๆมาให้พวกเราได้อ่าน .....แม้เราจะเคี่ยวเข็ญลูกบ้าง เอ็ดลูกบ้าง ก็ด้วยความรักทั้งนั้น
คุณGonได้ให้มุมมองที่ดีสำหรับคนที่ผู้ฝึกเด็ก ต้องใจเย็นและยอมรับศักยภาพอย่างที่เด็กเป็น และแน่นอนต้องมีใจรักเด็ก รู้จักฟังเด็ก
รักมากย่อมคาดหวังมากเป็นธรรมดา รักมากย่อมมองข้ามความเป็นจริงในตัวลูกไปบ้าง
สำหรับผม แค่อยากให้ลูกรักคณิตศาสตร์ จะรักน้อยๆรักนานๆก็ได้ ให้ลูกรักการคิดอย่างมีเหตุมีผล ให้ลูกรู้จักวิธีคิดที่ต่างจากของตัวเองและยอมรับในความแตกต่างของการคิด ท้ายสุดคงอยากให้ลูกเห็นความสวยงามของคณิตศาสตร์ ไม่จำเป็นต้องไปแข่งแล้วติดอันดับ
ผมบอกลูกเสมอว่าที่เชียร์ให้ไปสมัครสอบก็เพื่อไปเปิดหูเปิดตา เห็นโลกที่กว้างขึ้น ให้รู้ว่าโลกจริงมันใหญ่กว่าที่เราเรียนในโรงเรียน ทำได้ไม่ได้ไม่ใช่เรื่องใหญ่ เรื่องใหญ่คือทำไม่ได้แล้วคิดอะไรต่อ
ถอยหรือสู้ ถ้าจะสู้จะทำยังไงต่อ ยอมฝึกฝนไหม ถ้าเลือกถอยคงต้องคุยกันยาวว่า ไม่ชอบจริงๆ หรือชอบแค่ไหน
ได้อันดับก็เป็นเพียงเป้าหมาย เป็นรางวัลให้กับความขยัน อดทน อยากได้รางวัลก็ต้องฝึกฝน อันดับเป็นกำลังใจให้ตัวเองมากกว่า
ผมให้คุณค่ากับความพยายามมากกว่าสิ่งใดๆ แน่นอนครับทำได้อันดับดีหรือไม่ดี...ผมรักลูกผมเสมอครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

01 สิงหาคม 2011 09:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 01 สิงหาคม 2011, 10:37
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

พ่ออาจไม่ใช่พ่อที่ดีที่สุด

แต่พ่อก็รักลูกเสมอ

วันนี้ทักทายพ่อบ้างแล้วหรือยังครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 01 สิงหาคม 2011, 11:02
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

อ่านข้อความแล้วประทับใจ และมีแรงบันดาลใจมากๆครับ
Old 02 สิงหาคม 2011, 04:15
PoomVios45's Avatar
PoomVios45 PoomVios45 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

PoomVios45 is on a distinguished road

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
Old 02 สิงหาคม 2011, 08:41
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ร้องไห้เลยครับ คุณอา banker ซึ้งมาก
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 03 สิงหาคม 2011, 06:08
theme2010's Avatar
theme2010 theme2010 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

theme2010 is on a distinguished road

ยอมรับว่าข้อสอบค่อนข้างยาก บางข้อเกินหลักสูตร การนำไปใช้ประโยชน์คงไม่ได้ทั้งหมด แต่แนวคิดหลายๆ ข้อก็ค่อนข้างเป็นประโยชน์มาก ก็คงต้องเลือกทำและฝึกฝนตามกำลังที่เด็กมี ลูกผมอยู่ ป.4 เวลาเจอโจทย์ปัญหาที่ยาวๆ ก็จะบ่นว่าทำไม่ได้ ทำไมไม่เอาโจ่ทย์ง่ายๆ มาให้ทำ ผมก็สอนว่าโจทย์มันก็มีทั้งที่ยากและง่ายปะปนกันถ้าทำแต่โจทย์ง่ายๆ มันถูกหมดก็จริงแต่สมองไม่เกิดการพัฒนา มียากๆ บ้าง แม้ว่าจะทำไม่ได้แต่สมองได้มีการฝึกกระบวนการคิดวิเคราะห์แล้ว เมื่อทำบ่อยๆ พร้อมศึกษาแนวคิดไปด้วยก็จะทำให้การเรียนคณิตศาสตร์ดีขึ้นไปเอง ผมก็ใช้การฝึกฝนมาตลอดสำหรับคณิตศาสตร์ตั้งแต่มัธยมจนจบมหาวิทยาลัย เพราะไม่ใช่คนที่มีพรสวรรค์ บางครั้งต้องยอมรับว่าเหนื่อยมากเพราะต้องทำโจทย์มากกว่าคนที่เก่งๆ อยู่แล้วหลายเท่า

03 สิงหาคม 2011 06:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ theme2010
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
หนังสือเฉลยข้อสอบ EMIC (Elementary Mathematics International Contest) ครั้งที่ 1- 8 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 18 14 เมษายน 2015 16:00
EMIC 2011 ช่วยกันคิดครับ Mobius ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 33 20 มิถุนายน 2013 11:34
ผลการแข่งขัน EMIC 2011 gon ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 2 24 กรกฎาคม 2011 06:12