Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 สิงหาคม 2011, 01:56
noodle_of_world noodle_of_world ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

noodle_of_world is on a distinguished road
Smile เริ่มต้นคณิต Calculus และอื่นๆ

สวัสดีครับทุกท่าน
ผมสนใจเกี่ยวกับแคลคูลัสมาก แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย เคยมีเพื่อนสอนให้แต่ก็ไม่รู้เรื่องเลย จนตอนนี้เพื่อนย้ายไปต่างจังหวัดแล้วเลยไม่มีคนสอน
ผมอยากเริ่มต้นเรียน อยากได้คำแนะนำด้วยครับ ผมเองทำงานแล้วไม่ได้เป็นนักเรียนนักศึกษา แต่สนใจคณิตศาสตร์มาก เรื่องต่างๆของคณิต
ผมเองรู้บางเรื่อง บางเรื่องก็ไม่ไหว บางทีก็อดอายเด็กๆ ไม่ได้เพราะโตขนาดนี้คณิตไม่รู้เรื่องเท่าไหร่

เคยอ่านหนังสือของน้องที่เรียนมัธยมปลาย ศึกษาเอง เนื้อหาแบบว่าไม่กระจ่างสำหรับผมเลย
อ่านก็หลายเล่ม มันก็ติดขัด แต่ใจก็อยากศึกษา แต่มันติดที่มันไม่กระจ่างเลย สุดท้ายก็ล้มโครงการไป
คราวนี้ด้วยความว่าสนใจเกี่ยวกับฟิสิกส์และคณิตศาสตร์ เลยอยากจะลุยอีกครัง อยากให้ทุกท่านช่วยเหลือครับ
เห็นว่าหลายท่านเก่งคณิตกันมาก รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

(ความจริงคือจะเริ่มต้นเรียนรู้คณิตใหม่ตั้งแต่ต้นในทุกเรื่อง เพราะลืมๆ ไปเกือบหมด)

ปล.จะแนะนำอะไร ผมรับทุกอย่างครับ Textbook ผมก็อ่านได้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 สิงหาคม 2011, 03:47
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

มีพื้นฐานอะไรบ้างครับ (ลำดับอนันต์ ลิมิต)

ว่างๆก็ดูโจทย์ในบอร์ดนี้,ทำความเข้าใจเฉลยที่มีคนลงไว้แล้ว ไปเรื่อยๆก่อนครับ

ติดขัดตรงไหนก็ลองถามๆมา เดี๋ยวก็มีคนมาตอบให้

ปล. คนเรามีความสามารถต่างกัน ไม่ต้องอายที่อาจจะไม่รู้ในบางเรื่องครับ
Old 27 สิงหาคม 2011, 19:54
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

ถ้าอ่านเท็กซ์ได้ก็ลองอ่านหนังสือที่เขียนว่า pre-calculus กับ calculus ดูครับ มีพื้นฐานตั้งแต่ประถมปลายจนถึงมหาลัยเลย
Old 27 สิงหาคม 2011, 20:16
MMRH MMRH ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MMRH is on a distinguished road

http://www.4shared.com/file/ENONd6NA...orems_in_.html
ลองเล่มนี้ดูนะครับ ถ้ามีความตั้งใจแบบนี้ผมว่าคุณอ่านรู้เรื่องแน่ (ผมอ่านมานานยังมึนอยู่เลย --'')
Old 27 สิงหาคม 2011, 20:21
Metamorphosis's Avatar
Metamorphosis Metamorphosis ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Metamorphosis is on a distinguished road

เล่มนี้ดีไหมครับ
http://www.chulabook.com/description...=9789740328537
Old 27 สิงหาคม 2011, 20:25
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

ลองเล่มนี้ก็ได้ครับ Click !!

Credit
Old 28 สิงหาคม 2011, 17:37
PaoBunJin PaoBunJin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

PaoBunJin is on a distinguished road
Send a message via MSN to PaoBunJin

มาแสดงความชื่นชมครับที่ยังมีไฟอยากเรียนรู้เรื่องต่างๆ ส่วนคำแนะนำนั้น ผมแนะนำให้ไปทวนของเก่ามาก่อนเลยครับ เพราะจะเรียนแคลคูลัสให้รู้เรื่องจริงๆคงต้องใช้ความรู้พื้นฐานหลายเรื่องทีเดียว ผมเองก็เป็นคนเรียนเลขเมื่อแก่ครับ เริ่มเรียนจริงจังเมื่อตอน ม.ห้าขึ้น ม.หก ตอนนั้นตั้งหารยังไม่เป็นเลยครับ(เด็กๆค่อนข้างเกเร) ก็ซื้อหนังสือมาเป็นตั้งเลยครับตั้งแต่ ม ต้น อ่านเรื่องที่ไม่เข้าใจ เรื่องไหนเข้าใจก็อ่านผ่านๆ ปัจจุบันไม่ต้องซื้อหนังสือแล้วก็ได้ครับ e-book มีให้โหลดเยอะแยะ ลองดูครับ เอาใจช่วย
Old 29 สิงหาคม 2011, 21:34
noodle_of_world noodle_of_world ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

noodle_of_world is on a distinguished road

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ ที่ช่วยเหลือ และขอบคุณสำหรับกำลังใจด้วยด้วยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
แก้ปัญหา Calculus ควรใช้หลักการหรือต้องจดจำว่ามันเป็นกรณีพิเศษ wee ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 1 10 กรกฎาคม 2011 22:28
หาโจทย์ calculus และ ตรีโกณมิติ ที่เป็นภาษาอังกฤษ konkoonJAi ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 3 01 สิงหาคม 2008 07:49
หาโจทย์ calculus และ ตรีโกณมิติ ที่เป็นภาษาอังกฤษ konkoonJAi Calculus and Analysis 0 20 พฤษภาคม 2008 00:30
calculus ช่วยคิดเล่นๆ กิจ Calculus and Analysis 12 30 พฤศจิกายน 2007 17:44
ถามเรื่อง Calculus หน่อยครับ Hell Calculus and Analysis 7 02 ตุลาคม 2001 22:59