Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 กรกฎาคม 2008, 16:19
majo majo ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

majo is on a distinguished road
Smile มีสูตรหาขนาดมุมมั้ยครับ หากว่าเราทราบด้านแล้ว

สมมุติว่า
ด้าน ab=6
ด้าน bc=7

แล้วมุม a จะมีขนาดกี่องศาครับ
อยากได้สูตร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 กรกฎาคม 2008, 16:41
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ถ้าเราทราบเพียงสองด้าน มุม A จะเป็นเท่าไหร่ก็ได้ครับ (ลองนึกภาพดู)

แต่ถ้าเราทราบทั้งสามด้าน สามเหลี่ยมที่เกิดขึ้นได้จะมีแค่รูปเดียวครับ (โดย ด-ด-ด) สูตรหามุมก็คือกฎของโคไซน์ที่บอกว่า $a^2=b^2+c^2-2bc\cos A$ โดยที่ a คือความยาวด้านตรงข้ามมุม A ครับ (รู้จัก cos A รึเปล่าครับ)

ในกรณีที่ $A=90^\circ$ เราก็จะได้ปีทากอรัสนั่นเองครับ
Old 30 กรกฎาคม 2008, 17:31
JanFS JanFS ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

JanFS is on a distinguished road

ตอบ $a \in \left(0,\pi \right)$

พิสูจน์
$\Leftarrow $ เห็นได้ชัดว่า มุมในสามเหลี่ยมต้องมีค่า $a \in \left(0,\pi \right)$
$\Rightarrow $ ให้ $a \in \left(0,\pi \right)$ ใดใด
สร้างสามเหลี่ยมที่ $AB = 6$ และ $BC = 7$ และ $CA = \sqrt{85-84\cdot\cos\left(a\right)}$
จะได้ว่าสามเหลี่ยมรูปนี้มี $\widehat{BAC} = a$ (โดย Law Of Cos)
และจาก $1<\sqrt{85-84\cdot\cos\left(a\right)}<13$ นั่นคือมี สามเหลี่ยมดังกล่าวจริง

สรุปว่า $a$ มีค่าเท่าใดก็ได้ในมุมแหลม หรือมุมฉาก หรือมุมป้าน

Old 30 กรกฎาคม 2008, 17:49
สมาชิกใหม่

majo is on a distinguished road

จริงเหรอครับที่ว่าจะกี่องศาก็ได้
ขอถามอีกหน่อยนะคือว่าให้ในหนังสือมันชอบเขียนแบบเนี่ยผมก็งง
สมมุตินะ

cos A=3/5
A=57 จริงรึป่าวผมก็ไม่แน่ใจ มันก็เลยเกิดข้อสงสัยว่ามี 57 มันเกิดมาจากสูตรไหน

แล้วหากเป็นแบบเนี่ยละ
cos A=10/11
A=?
Old 30 กรกฎาคม 2008, 19:08
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ majo View Post
จริงเหรอครับที่ว่าจะกี่องศาก็ได้
ขอถามอีกหน่อยนะคือว่าให้ในหนังสือมันชอบเขียนแบบเนี่ยผมก็งง
สมมุตินะ

cos A=3/5
A=57 จริงรึป่าวผมก็ไม่แน่ใจ มันก็เลยเกิดข้อสงสัยว่ามี 57 มันเกิดมาจากสูตรไหน

แล้วหากเป็นแบบเนี่ยละ
cos A=10/11
A=?
ที่เคยเห็นเป็นหนังสือวิทยาศาสตร์จำพวกฟิสิกส์หรือหนังสือคณิตศาสตร์ครับ

ที่เห็นนั้นอาจจะเป็น cos A = 3/5 จะได้ A = 53 องศา ซึ่งที่จริงแล้วนั้นไม่ถูกต้องครับ ค่าของมุม 53 องศา เป็นเพียงค่าประมาณ ถ้าเป็นการนำไปประยุกต์เพื่อใช้คำนวณคร่าว ๆ เช่น ในวิชาฟิสิกส์หรือทางวิศวกรรม สามารถยอมรับความถูกต้องได้ระดับหนึ่งครับ (ซึ่งมีระดับความคลาดเคลื่อนแปรผันตามขนาดของสเกลที่นำไปใช้) แต่ทั้งนี้ควรจะบอกให้ชัดเจนว่าเป็นค่าประมาณ ไม่สามารถนำไปใช้อ้างอิงเพื่อที่จะบอกว่า ถ้า cos A = 3/5 แล้ว A = 53 องศา

ค่าที่แท้จริงที่เรานิยมใช้ในระดับมัธยมหรือทั่ว ๆ ไป มีมุมหลัก ๆ ก็ 30, 45, 60 องศา ถ้านอกเหนือจากนี้ต้องพิจารณาเป็นราย ๆ ไป เช่น มุม 15, 18 หรือ 75 องศา เป็นต้น สรุปก็คือถ้ามีหนังสือหรือตำราที่ไหนเขียน ต้องมีที่มาครับ ไม่ใช่ยกมาลอย ๆ แล้วทึกทักว่าจริง ซึ่งนั่นคงไม่ใช่คณิตศาสตร์ครับ.

30 กรกฎาคม 2008 19:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 31 กรกฎาคม 2008, 09:00
สมาชิกใหม่

ขอคุณมากครับ
cos A=3/5 มีหน่วยเป็นเรเดียนใช่มั้ยครับ
ถ้างั้นเราก็สามารถแปลงหน่วยเป็นองศาด้วยสูตรนี้เช่นมั้ยครับ

b=cos A=3/5
c=(b*180)/PI

ถูกมั้ยเนี่ย
แล้วถ้า cos A=-3/5
แล้วมันจะได้กี่องศาครับ
Old 06 มกราคม 2009, 18:18
วะฮ่ะฮ่ะฮ่า's Avatar
วะฮ่ะฮ่ะฮ่า วะฮ่ะฮ่ะฮ่า ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

วะฮ่ะฮ่ะฮ่า is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ majo View Post
สมมุติว่า
ด้าน ab=6
ด้าน bc=7

แล้วมุม a จะมีขนาดกี่องศาครับ
อยากได้สูตร
หาได่ครับ ใช้ไม้โพรทรัคเตอรืวัดเอาสิครับ

ข้าคืออุลตร้าแมน

ทุกโพสเป็นไปเพื่อความสันติสุขของเหล่ามวลมนุษย์ อุลตร้าแมนจงเจริญ
Old 01 เมษายน 2009, 14:40
Love math Love math ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Love math is on a distinguished road

sin37หรือcos54เป็นค่าประมาณเพราะ
sin37=0.60181
sinที่อยู่ระหว่าง36และ37คือ3/5
Old 04 พฤษภาคม 2009, 02:50
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

อ้างอิง:
cos A=3/5 มีหน่วยเป็นเรเดียนใช่มั้ยครับ
ถ้างั้นเราก็สามารถแปลงหน่วยเป็นองศาด้วยสูตรนี้เช่นมั้ยครับ

b=cos A=3/5
c=(b*180)/PI
ค่า cos (รวมถึงฟังก์ชันตรีโกณมิติอื่นๆ) ไม่มีหน่วยครับ
แต่สิ่งที่มีหน่วยเป็นเรเดียนคือ "มุม" ครับ

มุม(เรเดียน(rad)) = มุม(องศา) $\times \frac{\pi}{180}$

เช่น มุม $30^\circ$ ในหน่วยเรเดียน คือ $30 \times \frac{\pi}{180}\ \rm{rad} = \frac{\pi}{6}\ \rm{rad}$
Old 05 กรกฎาคม 2009, 14:40
caam's Avatar
caam caam ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

caam is on a distinguished road
Exclamation

ผมว่ามุมA=360องศา(ไม่แน่ใจว่านับเป็นมุมหรือไม่)
เพราะนึกดูมีมุมABC,ABC(กลับ),BAB(รอบจุด),ABA(รอบจุด),BCB(รอบจุด),CBC(รอบจุด)
(ไม่ได้กำหนดว่าเป็นสามเหลี่ยม)