Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 เมษายน 2010, 01:24
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

ในความคิดของผมเองนะครับซึ่งก็อาจจะไม่ค่อยถูกซักเท่าไหร่หรอก
ในตอนที่เราอยู่ ประถม มัธยมน่ะ เราจะได้เห็นพื่อนๆไปเรียนพิเศษ เราก็กลัวซิกลัวว่าเราจะไม่ทันเพื่อนหลายๆคนจึงพยายามไปเรียนกัน
พอเราเรียนเราก็เก่งนำหน้าเพื่อน แต่ไปๆเราก็ลืม อันนี้เจอมาเยอะ การเรียนพิเศษจริงๆแทบไม่จำเป็นเลยถ้าเราอ่านเองได้ก็จะดีมาก
เพราะความรู้มันจะอยู่กับเราไปนานกว่าเรียนพิเศษ
ผมเองคิดว่าเริ่มต้นเราควรจะวางแผนตัวเองให้ดีก่อนว่าเราจะเดินไปทางไหน เราชอบจริงหรือ คิดให้มากๆ แล้วอย่าไปเครียดกับมัน
ลองคิดดูว่าเราถ่อสังขารไปเรียนพิเศษเพื่อเข้าคณะหรือรร.ชื่อดัง แค่นั้นเหรอ คิดไหมว่าเราจบมาเราจะทำอะไร จะทำอะไรต่อไป
คิดว่าเราเสียค่าเรียนพิเศษไปนั้นคุ้มไหมกับสิ่งทีได้มาหรือปล่าว ตัวผมเองก็เรียนพิเศษนะ แต่เป็นวิชาจำเป็นจริงแต่ก็ถือว่าน้อยกว่าเพื่อนๆที่รร มาก
ส่วนเรื่องโอลิมปิกก็ไม่ต้องไปเครียดมาก ถ้าชอบก็เข้าไปสัมผัส แต่ถ้าไม่ชอบอย่าฝืนเพราะเห็นเพื่อนใฝ่ฝันกัน มันจะทำให้เราเสียสิ่งที่เหมาะกับเราอย่างแท้จริง
ลองคิดดูว่าคุณอยากมีชีวิตอยู่บนโลกซักกี่ปี แล้วคำนวณว่ามีกี่วันแล้วก็ลองนับว่านี่คุณใช้มากี่วันแล้ว เหลืออีกกี่วันให้คุณได้ใช้ละ
เพราะนั้นใช้วันเวลาทำในสิ่งที่คุณชอบจะดีมากจริงๆ

ส่วนเรื่องการศึกษาไทยเป็นเรื่องที่ผมชอบด่าเรื่องนึ่ง
เพราะรับไม่ได้จริงๆ ผมเจอมาหลายอย่างจนเอียนเลย
เช่น การจับฉลากเข้ารร. ผมเองก็เคยจับนะแล้วได้ด้วย แต่ก็ไม่ชอบเท่าไหร่เหมือนมันไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่
และแลประหลาดดีพิลึก มันแลทะแม่งๆ จับฉลากเขาโรงเรียน ขนาดคัดเด็กเข้ายังต้องสุ่ม แล้วเวลาสอนก็สุ่มสอนปล่าว...ใครเรียนไม่รู้เรื่องปล่อยไปเลย

ส่วนเรื่องคิดสูตรอันนี้ผมก็ไม่รู้นะ แต่เท่าทีได้ฟังๆมา ก็เห็นคนไทยเก่งๆนะเยอะ เยอะมากด้วย ถ้ามาช่วยพัฒนาประเทศได้ ประเทศเราคงไปได้ไกลแล้ว
แต่เขากลับไปทำงานให้ต่างชาติ แต่ที่ได้ฟังมาพวกเค้าก็ไม่ผิดนี่ เพราะเป็นนักวิทยาศาสตร์เป็นอาชีพที่ไม่ได้รับการสนับสนุน จึงต้องไปทำงานต่างประเทศ
ประเทศเราเลยไม่ค่อยมีคนคิดสุตร แต่ผมว่ามีนะ เห็นพี่gon คิดไว้นี่ครับ ไปหาในบอร์ดดูไม่รู้ยังอยู่หรือปล่าว ผมเคยมาอ่านเมื่อหลายปีก่อน ทำให้ผมเห็นว่าคนไทยเก่งๆก็มีเยอะนะ แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ในเมื่อคุณ จขกท เห็นว่าทำไม่ถึงไม่มีใครคิดใครทำเราก็ทำเองซะเลย เพื่อไม่ให้รุ่นต่อๆไปมาถามแบบนี้เมื่อเราเปนผู้ใหญ่ ในเมื่อไม่มีใครเปลี่ยนเราก็ต้องเปลี่ยนเองซะเลย เพื่อชาติเรา
Old 28 เมษายน 2010, 07:38
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

นักเรียนส่วนใหญ่ ไม่ชอบเรียนหนังสือ จะโทษครูไม่ได้ ใครไม่อยากเรียนต้องเอาออกจากระบบการศึกษา ไม่ใช่มาเป็นตัวถ่วงของระบบการศึกษา
ทำให้ครูลำบาก และยังเป็นนักเรียนที่รบกวนห้อง ดึงคนที่อยากเรียนให้แย่ลง ดังนั้นโรงเรียนส่วนใหญ่จึงแยกห้องคิง ห้องควีน

ครูเงินเดือนน้อยจนแทบจะไม่มีกิน ต้องไปทำอาชีพเสริม สอนพิเศษเพิ่มตอนเย็น

ครูถูกบังคับให้ทำเอกสารไร้สาระ ซึ่งเป็นผักชีโรยหน้า ไม่ได้นำมาใช้จริง

ทุกวงการเล่นพรรคเล่นพวก ซื้อตำแหน่ง คนดีถูกลืม คนไม่ดีมีอำนาจ คนดีควบคุมคนไม่ดีไม่ได้

ระบบสังคมไทยเน้นการทำลายวิชาการ ไม่ชอบให้คนในสังคมเรียนรู้ สังเกตง่ายๆ ประเทศไทยมีศูนย์การค้ามากกว่าห้องสมุด ห้องสมุดเข้าต้องเสียเงิน
อันนี้ยอมรับได้ แต่ห้องสมุดต้องเปิดตลอด 24 ชั่วโมง และหนังสือต้องมีคุณภาพ อันนี้รัฐบาลต้องทำ ไม่ใช่สร้างแต่ศูนย์การค้า มีแต่ทำธุรกิจหาเงิน

นิสัยคนไทยส่วนใหญ่ ขี้เกียจ ขี้อิจฉา ขี้โกง ขี้ขลาด

หลักสูตรการศึกษาไม่สอดคล้องกับระบบการสอบเข้ามหาวิทยาลัย

มีหลายๆ ประเทศให้ทุกมหาวิทยาลัยเป็นมหาวิทยาลัยเปิด ทุกคนสามารถเข้ามาเรียนได้หมด โดยไม่ต้องสอบและค่าใช้จ่ายไม่แพง แต่ระบบการเรียนเข้มมาก ใครไม่ผ่านจะถูกคัดออกทันที และไม่ให้จบได้ง่าย จบยากมากๆ ถ้าไม่ได้มาตรฐานทางวิชาการจริงๆ ที่สำคัญโครงสร้างเงินเดือนไม่ต่างกัน กรรมกร คนขับแท็กซี่ ได้เงินเดือนมาก เพราะถือว่าทำงานหนักต้องกินข้าวเยอะ สังคมเป็นแบบทรงกระบอก ไม่ใช่ปีระมิตฐานกว้างแบบสังคมไทย ซึ่งยังไม่เป็นประชาธิปไตย ดังนั้นคนที่จะเข้าสู่ระบบการศึกษาจะเป็นคนที่มีใจรักจริงๆ ไม่ใช่เรียนเพื่อเลื่อนฐานนะทางสังคมแบบสังคมไทย

โดยรวมแย่ครับ ผมมองว่าถ้าระบบยังเป็นยังนี้ต่อไป อีกไม่กี่ปีนับจากนี้ คนส่วนใหญ่ในประเทศไทยจะอยู่ลำบาก ภาวะการเมือง เศรษฐกิจ สังคม ของประเทศไทยจะเสื่อมลงเรื่อยๆ ครับ

28 เมษายน 2010 13:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 เมษายน 2010, 08:51
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
นักเรียนส่วนใหญ่ ไม่ชอบเรียนหนังสือ จะโทษครูไม่ได้ ใครไม่อยากเรียนต้องเอาออกจากระบบการศึกษา ไม่ใช่มาเป็นตัวถ่วงของระบบการศึกษา
ทำให้ครูลำบาก และยังเป็นนักเรียนที่รบกวนห้อง ดึงคนที่อยากเรียนให้แย่ลง ดังนั้นโรงเรียนส่วนใหญ่จึงแยกห้องคิง ห้องควีน

ครูเงินเดือนน้อยจนแทบจะไม่มีกิน ต้องไปทำอาชีพเสริม สอนพิเศษเพิ่มตอนเย็น

ครูถูกบังคับให้ทำเอกสารไร้สาระ ซึ่งเป็นผักชีโรยหน้า ไม่ได้นำมาใช้จริง

ทุกวงการเล่นพรรคเล่นพวก ซื้อตำแหน่ง คนดีถูกลืม คนไม่ดีมีอำนาจ คนดีควบคุมคนไม่ดีไม่ได้

ระบบสังคมไทยเน้นการทำลายวิชาการ ไม่ชอบให้คนในสังคมเรียนรู้ สังเกตง่ายๆ ประเทศไทยมีศูนย์การค้ามากกว่าห้องสมุด ห้องสมุดเข้าต้องเสียเงิน
อันนี้ยอมรับได้ แต่ห้องสมุดต้องเปิดตลอด 24 ชั่วโมง และหนังสือต้องมีคุณภาพ อันนี้รัฐบาลต้องทำ ไม่ใช่สร้างแต่ศูนย์การค้า มีแต่ทำธุรกิจหาเงิน

นิสัยคนไทยส่วนใหญ่ ขี้เกียจ ขี้อิจฉา ขี้โกง ขี้ขลาด

หลักสูตรการศึกษาไม่สอดคล้องกับระบบการสอบเข้ามหาวิทยาลัย

มีหลายๆ ประเทศให้ทุกมหาวิทยาลัยเป็นมหาวิทยาลัยเปิด ทุกคนสามารถเข้ามาเรียนได้หมด โดยไม่ต้องสอบและค่าใช้จ่ายไม่แพง แต่ระบบการเรียนเข้มมาก ใครไม่ผ่านจะถูกคัดออกทันที และไม่ให้จบได้ง่าย จบยากมากๆ ถ้าไม่ได้มาตรฐานทางวิชาการจริงๆ ที่สำคัญโครงสร้างเงินเดือนไม่ต่างกัน กรรมกร คนขับแท็กซี่ ได้เงินเดือนมาก เพราะถือว่าทำงานหนังต้องกินข้าวเยอะ สังคมเป็นแบบทรงกระบอก ไม่ใช่ปีระมิตฐานกว้างแบบสังคมไทย ซึ่งยังไม่เป็นประชาธิปไตย ดังนั้นคนที่จะเข้าสู่ระบบการศึกษาจะเป็นคนที่มีใจรักจริงๆ ไม่ใช่เรียนเพื่อเลื่อนฐานนะทางสังคมแบบสังคมไทย

โดยรวมแย่ครับ ผมมองว่าถ้าระบบยังเป็นยังนี้ต่อไป อีกไม่กี่ปีนับจากนี้ คนส่วนใหญ่ในประเทศไทยจะอยู่ลำบาก ภาวะการเมือง เศรษฐกิจ สังคม ของประเทศไทยจะเสื่อมลงเรื่อยๆ ครับ
ตอนนี้ก็เรื่อมเสื่อมแล้วครับ
ถ้าไม่สามัคคีกันตอนนี้ แล้วประเทศชาติจะมีความสงบหรอครับ
ผมทนไม่ไหวแล้ว
ทุกเช้าผมเปิด tv เห็นข่าว แดง หลากสี
แค่คนคนหนึ่งทำให้ประเทศเป็นแบบนี้
ผมคงไม่ต้องบอกนะว่าเป็นใคร
Old 28 เมษายน 2010, 13:46
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

[quote=คนอยากเก่ง;86223
ผมคงไม่ต้องบอกนะว่าเป็นใคร[/QUOTE]

คุณคิดว่าใครละ
Old 28 เมษายน 2010, 18:22
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

A New Hope is on a distinguished road

ขอร้องครับอย่านำการเมืองเข้ามาในบอร์ดนี้เลยครับ พอเถอะครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณครูครับ คุณครูคือแม่พิมพ์ของชาติแล้วทำกับแม่พิมพ์ของชาติซะอย่างนี้ สิ่งที่พิมพ์ออกมาได้คงไม่เหลือแล้วละครับ

ประเทศไทยมีศูนย์การมากกว่าห้องสมุด แต่มันไม่ทำให้ประเทศรวยขึ้นเลย

แล้วตอนนี้คนจะสอบเข้ามหาวิทยาลัยก็ต้องยุ่ง Gat Pat Adminssion แล้วรุ่นพวกผมจะเป็นอย่างไรละ

กระทรวงศึกษาทำอะไรกันอยู่ครับ ไม่เคยเห็นใจประชาชนบ้างเลย
Old 02 พฤษภาคม 2010, 21:51
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

ปัญหาไทยแตกจิงๆ.....No comment

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Old 03 พฤษภาคม 2010, 09:17
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope View Post
ครับ ผมอาจจะยังมอนในมุมมองที่แคบไป สำหรับผมคงหมดเงินค่าหนังสือไปเยอะแล้ว แต่ก็ส่วนใหญ่ก็จะทำไม่ได้ ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ว่า ทำไมผมถึงทำไม่ได้

อย่างในหนังสือนะครับ จะบอกว่าสมการคือ... แล้วก็จะยกตัวอย่างมาให้ 2x + 20 = 40 ขั้นตอนแรกก็จะให้ นำ 20 มาลบ ทั้งสองข้าง แล้วก็นำ 2 มาหารครับ

ผมอ่านเล่มไหนๆ ก็จะมีอย่างนี้ครับ แต่เมื่อมีโจทย์มาแล้ว ผมทำไม่ได้ครับ ผมไม่ได้คิดว่ามันยากไป เวลาผมดูเฉลยผมก็เข้าใจ แต่ผมคิดว่าหนังสือยังขาดบางส่วนไปทำให้ผมไม่เข้าใจแต่ผมยังคงหาไม่เจอครับ โจทย์ผมก็ฝึกทุกวันครับ แต่ก็ยังคงคา อยู่ ผมหาที่ไปไม่ได้แล้วครับ ถ้าเกิดจะอ่านและทำที่บ้าน

ผมจะลองไปเรียนพิเศษดูครับ ว่าผลที่ได้จะต่างกันเท่าไหร่

แต่ผมคิดว่าอาจจะยากมากเพราะเหมือนพื้นฐานผมจะไม่ค่อยมี

ผมเป็นคนคิดมากนะครับ จะว่าผมก็ว่าได้นะครับ เพราะส่วนใหญ่แล้วผมจะพูดไม่ค่อยดีเลย ผมจะนำไปปรับปรุงตนเอง ขอบคุณครับ
ผมเองเป็นคนโง่คณิตนะครับอยู่ป.6เเต่ไม่รู้จักการเเก้สมการยังเเก้สมการไม่เป็นเเต่ที่ผมดีขึ้นได้ก็เพราะเว็ปนี้เเหละครับ
คือเมื่อก่อนผมก็เคยเป็นนะครับอ่านเเล้วรู้สึกว่าเกือบจะเข้าใจ(เข้าใจเวลาดูเฉลยอ่าครับ)
เเต่พอเวลามาทำจริงๆมันทำไม่ได้
อันนี้มีคนเเนะนำผมอ่าครับผมเห็นคุณเคยเป็นอาการเดียวกับผมผมเลยอยากจะมาเเนะนำอ่าครับ
อันนี้ผมย้ำนะครับว่าเเค่เเนะนำจะทำตามก็ได้หรือไม่ก็ได้เเล้วเเต่นะครับ
1.คุณจะต้องเข้าใจพิ้นฐานทั้งหมดในเรื่องก่อนนะครับทำความเข้าใจจริงนะครับไม่ใช่เเค่ท่องสูตรเช่น$((x^2)^2)$
ถ้าหากถามว่าทำไมต้องเอาเลขยกกำลังด้านนอกมาคูณด้านในหากตอบว่าก็หนังสือมันเขียนว่ารูปเเบบนี้ให้คูณกัน
เเสดงว่ายังเข้าใจไม่ถ่องเเท้ไงครับเพราะความจริงเเล้วมันคือ$(x^2)(x^2)$มันเลยได้เท่ากับการเอาเลขยกกำลังด้านนอกมาคูณไงครับ(อันนี้ห ากท่านใดอ่านเเล้วคิดว่าจะมาบอกทำไมก็รู้อยู่เเล้วผมก็ขอโทษด้วยละกันครับผมต้องการจะบอกคนที่ยังไม่รู้อ่าครับ)ยกอีกซักข้อละกันครับที ่คุณบอกว่ายกตัวอย่างมาให้ 2x + 20 = 40คุณได้คิดไหมครับว่าไม่จำเป็นต้องนำ20ไปลบก่อนหากเเยกตัวประกอบสองออกมาเเล้วนำไปหารทั้งสองข้างก่อนได้หากคุณคิดเเสดงว่าข้อเเรกคุณก ็คงจะผ่านได้ไม่ยากเย็นหรอกครับ
2.คุณจะต้องรู้เป้าหมายในการทำโจทย์เเต่ละข้อครับ เช่นข้อนี้ต้องการอะไรเเละจะไปเเบบไหนให้ได้สิ่งที่ต้องการโดยไมติด ซึ่งบางครั้งทางที่จะไปมันก็ได้หลายวิธีซึ่งควรจะลองทำให้หมดทุกวิธีเท่าที่จะนึกออกนะครับเเล้วค่อยนำมาเปรียบเทียบกันครับว่าวิธีไหนด ีที่สุด
3.หากด้านบนสองข้อเริ่มเเม่นเเล้วละก็ข้อ3.ก็ไม่ได้อยากอะไรเเล้วละครับให้มีใจรักจริงสามารถทำโจทย์ได้ไม่รุ้จักเบื่อเเค่นี้ก็คงเพียง พอเเล้วละครับ
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้

03 พฤษภาคม 2010 09:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กรza_ba_yo
Old 03 พฤษภาคม 2010, 13:49
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo View Post
ผมเองเป็นคนโง่คณิตนะครับอยู่ป.6เเต่ไม่รู้จักการเเก้สมการยังเเก้สมการไม่เป็นเเต่ที่ผมดีขึ้นได้ก็เพราะเว็ปนี้เเหละครับ
คือเมื่อก่อนผมก็เคยเป็นนะครับอ่านเเล้วรู้สึกว่าเกือบจะเข้าใจ(เข้าใจเวลาดูเฉลยอ่าครับ)
เเต่พอเวลามาทำจริงๆมันทำไม่ได้
อันนี้มีคนเเนะนำผมอ่าครับผมเห็นคุณเคยเป็นอาการเดียวกับผมผมเลยอยากจะมาเเนะนำอ่าครับ
อันนี้ผมย้ำนะครับว่าเเค่เเนะนำจะทำตามก็ได้หรือไม่ก็ได้เเล้วเเต่นะครับ
1.คุณจะต้องเข้าใจพิ้นฐานทั้งหมดในเรื่องก่อนนะครับทำความเข้าใจจริงนะครับไม่ใช่เเค่ท่องสูตรเช่น$((x^2)^2)$
ถ้าหากถามว่าทำไมต้องเอาเลขยกกำลังด้านนอกมาคูณด้านในหากตอบว่าก็หนังสือมันเขียนว่ารูปเเบบนี้ให้คูณกัน
เเสดงว่ายังเข้าใจไม่ถ่องเเท้ไงครับเพราะความจริงเเล้วมันคือ$(x^2)(x^2)$มันเลยได้เท่ากับการเอาเลขยกกำลังด้านนอกมาคูณไงครับ(อันนี้ห ากท่านใดอ่านเเล้วคิดว่าจะมาบอกทำไมก็รู้อยู่เเล้วผมก็ขอโทษด้วยละกันครับผมต้องการจะบอกคนที่ยังไม่รู้อ่าครับ)ยกอีกซักข้อละกันครับที ่คุณบอกว่ายกตัวอย่างมาให้ 2x + 20 = 40คุณได้คิดไหมครับว่าไม่จำเป็นต้องนำ20ไปลบก่อนหากเเยกตัวประกอบสองออกมาเเล้วนำไปหารทั้งสองข้างก่อนได้หากคุณคิดเเสดงว่าข้อเเรกคุณก ็คงจะผ่านได้ไม่ยากเย็นหรอกครับ
2.คุณจะต้องรู้เป้าหมายในการทำโจทย์เเต่ละข้อครับ เช่นข้อนี้ต้องการอะไรเเละจะไปเเบบไหนให้ได้สิ่งที่ต้องการโดยไมติด ซึ่งบางครั้งทางที่จะไปมันก็ได้หลายวิธีซึ่งควรจะลองทำให้หมดทุกวิธีเท่าที่จะนึกออกนะครับเเล้วค่อยนำมาเปรียบเทียบกันครับว่าวิธีไหนด ีที่สุด
3.หากด้านบนสองข้อเริ่มเเม่นเเล้วละก็ข้อ3.ก็ไม่ได้อยากอะไรเเล้วละครับให้มีใจรักจริงสามารถทำโจทย์ได้ไม่รุ้จักเบื่อเเค่นี้ก็คงเพียง พอเเล้วละครับ
ใช่ครับผม ขอโทษที่เอา การเมืองมาเกี่ยว
ผมดีขึ้นเพราะเว็บนี้ จริงๆ
พ่อผมก็บอก อย่าพึ่งมาทำโจทย์ ม.1-3 เลย พื้นฐานยังไม่แน่นเลย

03 พฤษภาคม 2010 13:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply