Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 มกราคม 2009, 09:43
Ryusaki Ryusaki ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Ryusaki is on a distinguished road
Default ข้อนี้คิดยังไงครับ

เป็นเรื่องสถิตินะครับ
1. คะแนน ความถี่
26-30 8
31-35 a
36-40 10
41-45 8
46-50 5
ถ้าตารางแจกแจงความถี่ของข้อมูลที่กำหนดให้มีค่าเฉลี่ยคณิตเท่ากับ 31.725 ค่าของ a คือ

2.นักเรียนห้องหนึ่งมีนีกเรียนหญิงเป็นครึ่งหนึ่งของนักเรียนชาย น้ำหนักเฉลี่ยของนักเรียนชายเท่ากับ 50 กิโลกรัม ซึงมากกว่าน้ำหนักเฉลี่ยของนักเรียนหญิงอยู่ 6 กิโลกรัม น้ำหนักของนักเรียนในห้องนี้เท่ากับข้อใด

3.ตารางแจกแจงความถี่ของคะแนนสอบมี 5 ชั้น แต่ละชั้นกว้างเท่ากันทุกชั้น ถ้าจุดกึ่งกลางของชั้นแรกเป็น 45 และจุดกึ่งกลางชั้นสุดท้ายเป็น 73 ความกว้างของอันตรภาคชั้นคือข้อใด

4.ข้อมูลชุดหนึ่งมี 6 ตัว คือ 5,1,2,10,x,y หาค่าเฉลี่ยคณิต ได้เท่ากับ 7 มัธยฐานเท่ากับ 6 ค่าของ x-y เท่ากับข้อใด

ช่วยแสดงวิธีทำด้วยก็ดีนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 มกราคม 2009, 20:24
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ข้อแรกรู้สึกจะแก้สมการไม่ออกนะครับ แต่ถ้าค่าเฉลี่ยเท่ากับ 38 แล้วมันจะลงตัวครับ
ข้อสอง ผมได้ 48 อ่ะครับ (น้ำหนักนี่หมายถึงน้ำหนักเฉลี่ยของคนในห้องหรือป่าวครับ)
ข้อสาม ผมได้ 4 อ่ะครับ
ข้อสี่ ที่เป็นไปได้คือ 0,2,4 อ่ะครับ อาจจะมีมากกว่านี้ผมว่าข้อนี้โจทย์ไม่ค่อยชัดเจนอ่ะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 19 มกราคม 2009, 16:33
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

ข้อ 1ผมคิดรอบเดียว ได้ a =37.255 ประมาณนะครับ ค่าทะแม่งๆ
คิดแบบลดทอนหนะครับ

19 มกราคม 2009 16:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gnopy
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply