Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 สิงหาคม 2008, 02:56
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC
Default จะลดความสะเพร่ายังไงดีครับ

เพิ่งสอบมิดเทอมมาครับ

จากตอนทำข้อสอบ วิชาของตัว Major นั้น เกิดความสะเพร่าตลอด

เช่น อ่านโจทย์ปุ๊บทำปั๊บ ละอ่านตกไปประโยคนึง
ทำให้ผิดหมดทั้งข้อ

หรือไม่ อ่านไปละทำเพลินเกิน
เขียนสลับข้างกัน ละก็ผิดหมดทั้งข้อเช่นกัน

ปกติเป็นคนใจร้อน ติดทำอะไรเร็วๆ
ทำยังไงดีครับ
Old 03 สิงหาคม 2008, 03:34
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

โรคนี้ผมก็เป็นครับ มาจากสองอย่างคือ

1. ลน

2. สมาธิ

วิธีแก้คือ ก่อนหมดเวลาประมาณครึ่งชั่วโมงให้กลับมาทวนอีกรอบนึง

ไม่ว่าจะทำข้อสอบเสร็จหรือไม่ ไม่เช่นนั้นอาจจะเสียคะแนนไปแล้วมานั่งเสียดายทีหลัง
Old 03 สิงหาคม 2008, 04:04
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

ผมว่าตามวิธีของคุณ nooonuii เองก็อาจจะทำให้กลับมาแก้ไขได้บ้าง เป็นบางข้อ (อันนี้ไม่ได้ว่านะครับ) แต่ถ้าขั้นตอนการทำของข้อนั่นๆมันยาวและ และเวลาก็เหลือน้อยเต็มที อาจทำให้เราเสียดายมากกว่าเดิมไม่ใช่เหรอครับ

ผมว่าทางที่ดีเราควรอ่านโจทย์ครั้งละ 2-3 รอบดีกว่านะครับ ก็อย่างที่คุณnooonuiiบอกว่า การลน และสมาธินั่นเอง ที่ทำให้เรารีทำ

อย่างแรก ต้องหัดควบคุมสมาธิไว้ครับ พอเห็นโจทย์ก็อย่าเพิ่งตื่นตระหนก อย่าเพิ่งเห็นว่ามันยากไป หรือเห็นว่ามันง่ายไปซะทีเดียว แต่ควรอ่านโจทย์ซักสองสามรอบก่อน

อย่างที่สอง เมื่อทำโจทย์ข้อนั้นเสร็จแล้ว ให้ย้อนกลับไปดูโจทย์ ว่าเราได้สิ่งที่โจทย์ต้องการหรือไม่

เมื่อข้อไหนไม่ได้ก็ควรทิ้งไว้ก่อน เพื่อให้สมองเราคิดทบทวนได้หลายๆเรื่อง(ไม่อย่างนั้นอาจเสียเวลาไปกับโจทย์ข้อเดียว)

เผื่อเวลาไปข้ออื่น บางทีมันอาจจะมีวิธีคิดของข้อเดิมกลับติดมือมาด้วย

ยังไงก็สู้ๆนะครับ

ผมเองก็เพิ่งสอบมิดเทอมเสดมาเหมือนกัน แต่อาจารย์นัดสอบนอกตารางอีกสามวิชา เหอๆๆ เซ็งเรย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 สิงหาคม 2008, 10:27
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

เราก็เป็นนะ แต่ตอนนี้ก็ค่อยยังชั่วล่ะ = =

ตอนนั้นเราสอบคณิตอยู่ แล้วทดใส่กระดาษพอได้คำตอบเสร็จ กลับไปเขียนลงในกระดาษอีกแบบหนึ่งอ่ะ พออาจารย์ตรวจ เราล่ะเสียดายมาก
อุตสาห์คิดถูก แต่ดันไปเขียนผิด - -" อยากจะกระโดดกัดหูตัวเองให้ขาดเสียจริง
แต่ตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้นล่ะ

ยังไงก็ลองอ่านในกระทู้นี้ก็แล้วกันนะ เผื่อช่วยได้

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4923
Old 03 สิงหาคม 2008, 10:47
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pocket View Post
ผมว่าตามวิธีของคุณ nooonuii เองก็อาจจะทำให้กลับมาแก้ไขได้บ้าง เป็นบางข้อ (อันนี้ไม่ได้ว่านะครับ) แต่ถ้าขั้นตอนการทำของข้อนั่นๆมันยาวและ และเวลาก็เหลือน้อยเต็มที อาจทำให้เราเสียดายมากกว่าเดิมไม่ใช่เหรอครับ

ผมว่าทางที่ดีเราควรอ่านโจทย์ครั้งละ 2-3 รอบดีกว่านะครับ ก็อย่างที่คุณnooonuiiบอกว่า การลน และสมาธินั่นเอง ที่ทำให้เรารีทำ

อย่างแรก ต้องหัดควบคุมสมาธิไว้ครับ พอเห็นโจทย์ก็อย่าเพิ่งตื่นตระหนก อย่าเพิ่งเห็นว่ามันยากไป หรือเห็นว่ามันง่ายไปซะทีเดียว แต่ควรอ่านโจทย์ซักสองสามรอบก่อน

อย่างที่สอง เมื่อทำโจทย์ข้อนั้นเสร็จแล้ว ให้ย้อนกลับไปดูโจทย์ ว่าเราได้สิ่งที่โจทย์ต้องการหรือไม่

เมื่อข้อไหนไม่ได้ก็ควรทิ้งไว้ก่อน เพื่อให้สมองเราคิดทบทวนได้หลายๆเรื่อง(ไม่อย่างนั้นอาจเสียเวลาไปกับโจทย์ข้อเดียว)

เผื่อเวลาไปข้ออื่น บางทีมันอาจจะมีวิธีคิดของข้อเดิมกลับติดมือมาด้วย

ยังไงก็สู้ๆนะครับ

ผมเองก็เพิ่งสอบมิดเทอมเสดมาเหมือนกัน แต่อาจารย์นัดสอบนอกตารางอีกสามวิชา เหอๆๆ เซ็งเรย
ก็จริงครับ จะลดความสะเพร่าก็ต้องรอบคอบก่อน
Old 03 สิงหาคม 2008, 19:12
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MoDErN_SnC View Post
เพิ่งสอบมิดเทอมมาครับ

จากตอนทำข้อสอบ วิชาของตัว Major นั้น เกิดความสะเพร่าตลอด

เช่น อ่านโจทย์ปุ๊บทำปั๊บ ละอ่านตกไปประโยคนึง
ทำให้ผิดหมดทั้งข้อ

หรือไม่ อ่านไปละทำเพลินเกิน
เขียนสลับข้างกัน ละก็ผิดหมดทั้งข้อเช่นกัน

ปกติเป็นคนใจร้อน ติดทำอะไรเร็วๆ
ทำยังไงดีครับ
จริงๆ ก็รู้ปัญหาอยู่ แสดงว่าแก้ไม่ยากครับ ถ้ารู้ว่าอ่านโจทย์ปุ๊บทำปั๊บ ก็เพิ่มความรอบคอบเข้าไป ฝึกทำโจทย์มากๆ เพื่อให้เกิดทักษะและเป็นนิสัย และผลที่ได้ตามมาก็จะกลายเป็นคนรอบคอบและระมัดระวังมากขึ้นโดยใช้โจทย์เป็นตัวฝึกทางหนึ่ง
ปกติเป็นคนใจร้อน ก็ต้องทำให้ใจเย็นลง อย่ารีบจนขาดความรอบคอบ พูดอาจดูเหมือนง่ายพวกนี้ต้องใช้เวลาและต้องประเมินผลเพื่อดูการเปลี่ยนแปลงและนำมาปรับปรุง อาจช่วยได้ หลายท่านได้เสนอแนะ ก็ลองพิจารณาดูล้วนแต่ดีๆทั้งนั้น ทั้งนี้ภาษาธรรมะบอกว่าขึ้นอยู่กํบจริตของแต่ละคนครับลองใช้ดู
ฝากทิ้งท้ายครับ ทำทุกอย่างให้เริ่มต้นจากการใช้สติก่อน แล้วสัมปชัญญะก็จะตามมา ฝึกฝนบ่อยๆ ด้วยความตั้งใจ ปัญญาก็จะเกิด เองครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 สิงหาคม 2008, 21:15
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4923
เคยมีหัวข้อแบบนี้อยู่