Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 มกราคม 2009, 19:46
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road
Default ช่วยด้วยครับเรขาคิดเกือบออกแต่ก็ไม่ออก

1.ABCเป็นรูปสามเหลี่ยมมุมฉากมี มุมB = 90องศา Dเป็นจุดบนBCที่ทำให้ มุมBAC = 3มุมBAD ถ้า AC = 32หน่วยและ CD = 16หน่วย แล้ว BD ยาวเท่ากับกี่หน่วย(ตอบ 6หน่วยนะครับผมขอวิธีทำ T_T)

2. MATH เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า มี MA = 11 AT = 5 ถ้า Mเป็นจุดตัดของเส้นส่วนสูงของรูปสามเหลี่ยม PQR และAเป็นจุดศูนย์กลางของวงกลม ที่PQR แนบใน T เป็นจุดแบ่งครึ่งQR และPH ตั้งฉากQR ที่H แล้วQR ยาวเท่าไหร่
(ตอบ28หน่วยอะครับขอวิธีทำด้วยนะครับ)

ช่วยๆกันนะครับชาวMATH CENTER ผมขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 มกราคม 2009, 19:10
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะโจทย์บอกว่า สามเหลี่ยม pqr แนบในวงกลม a ครับ
Old 05 มกราคม 2009, 20:43
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

อ้าขอโทษทีครับ สะเพร่าไป - -" (ผมลบไปแล้วอ่ะครับ มันผิด อิอิ)

05 มกราคม 2009 20:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MirRor
Old 05 มกราคม 2009, 21:28
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

จุดตัดเส้นส่วนสูงนี่คือเส้นที่ตั้งฉากกับด้าน3 เส้นใช่ป่าวครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 05 มกราคม 2009, 22:03
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ได้รูปแบบนี้ป่าวครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 06 มกราคม 2009, 20:19
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ผมว่ารูปที่ได้น่าจะเป็ฯแบบนี้นะครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

06 มกราคม 2009 20:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ teamman
Old 06 มกราคม 2009, 22:38
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

2. MATH เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า มี MA = 11 AT = 5 ถ้า Mเป็นจุดตัดของเส้นส่วนสูงของรูปสามเหลี่ยม PQR และAเป็นจุดศูนย์กลางของวงกลม ที่PQR แนบใน T เป็นจุดแบ่งครึ่งQR และPH ตั้งฉากQR ที่H แล้วQR ยาวเท่าไหร่
(ตอบ28หน่วยอะครับขอวิธีทำด้วยนะครับ)

จัดการให้แล้วครับ (ตามรูปที่แนบด้านล่าง) --> วิธีทำอาจจะดูไม่ละเอียดพอ (เพราะขนาดไฟล์จะใหญ่เกินไป)
Name:  Po6233.JPG
Views: 227
Size:  39.0 KB
Old 07 มกราคม 2009, 23:13
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

1.ABCเป็นรูปสามเหลี่ยมมุมฉากมี มุมB = 90องศา Dเป็นจุดบนBCที่ทำให้ มุมBAC = 3มุมBAD ถ้า AC = 32หน่วยและ CD = 16หน่วย แล้ว BD ยาวเท่ากับกี่หน่วย(ตอบ 6หน่วยนะครับผมขอวิธีทำ T_T)

ผมทำให้ดูแบบย่อๆนะครับ (ฝากน้องๆ ช่วยแสดงวิธีทำอย่างละเอียดด้วยครับ)

Name:  Po 6233a.JPG
Views: 213
Size:  35.4 KB

ข้อนี้ดูจะเป็นลูกผสมมากกว่าข้อ.2 แต่ผมว่าคิดง่ายกว่าครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply