Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 มกราคม 2017, 14:03
g_boy g_boy ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

g_boy is on a distinguished road
Default หาจำนวนความสัมพันธ์ครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายวิธีทำให้หน่อยครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 มกราคม 2017, 20:14
กระบี่ไว

g_boy is on a distinguished road

รบกวนอีกข้อครับ ข้อนี้ผมสงสัยว่าโจทย์ผิดหรือเปล่าครับ

28 มกราคม 2017 20:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ g_boy
Old 29 มกราคม 2017, 19:02
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ g_boy View Post
รบกวนอีกข้อครับ ข้อนี้ผมสงสัยว่าโจทย์ผิดหรือเปล่าครับ

ทำไมถึงคิดว่าโจทย์ผิดครับ
Old 30 มกราคม 2017, 17:56
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post

ทำไมถึงคิดว่าโจทย์ผิดครับ
เพราะว่าเส้นตรงสองเส้นที่โจทย์ให้มามันตั้งฉากกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วสามารถมีเส้นตรง L ที่ห่างจากทั้งสองเส้นดังกล่างเท่ากันได้ด้วยเหรอครับ ผมนึกรูปไม่ออกน่ะครับ
Old 30 มกราคม 2017, 17:58
กระบี่ไว

ข้อแรกมีท่านใดแนะนำได้บ้างครับ ขอบพระคุณมากครับ

30 มกราคม 2017 17:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ g_boy
Old 30 มกราคม 2017, 18:20
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ g_boy View Post
เพราะว่าเส้นตรงสองเส้นที่โจทย์ให้มามันตั้งฉากกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วสามารถมีเส้นตรง L ที่ห่างจากทั้งสองเส้นดังกล่างเท่ากันได้ด้วยเหรอครับ ผมนึกรูปไม่ออกน่ะครับ
เดาว่าน่าจะหมายถึงเส้นแบ่งครึ่งมุมน่ะครับ (มี 2 เส้น) ไม่ว่าจะดูจุดไหนบนเส้นแบ่งครึ่งมุมก็จะห่างจากทั้ง 2 เส้นที่ให้มาเท่ากัน คิดแล้วมันได้ความชัน $-\frac{1}{2}, {2}$ มีในตัวเลือกเลยคิดว่าน่าจะใช่ครับ แต่เรื่องภาษานี่ไม่รู้ว่าเขียนแบบนี้ถูกแล้วรึเปล่า ตอนแรกผมก็นึกถึง 2 เส้นขนานกันแล้วเส้นที่ถามหาอยู่ตรงกลาง
Old 30 มกราคม 2017, 18:27
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
เดาว่าน่าจะหมายถึงเส้นแบ่งครึ่งมุมน่ะครับ (มี 2 เส้น) ไม่ว่าจะดูจุดไหนบนเส้นแบ่งครึ่งมุมก็จะห่างจากทั้ง 2 เส้นที่ให้มาเท่ากัน คิดแล้วมันได้ความชัน $-\frac{1}{2}, {2}$ มีในตัวเลือกเลยคิดว่าน่าจะใช่ครับ แต่เรื่องภาษานี่ไม่รู้ว่าเขียนแบบนี้ถูกแล้วรึเปล่า ตอนแรกผมก็นึกถึง 2 เส้นขนานกันแล้วเส้นที่ถามหาอยู่ตรงกลาง
อ๋อ ขอบพระคุณมากครับ
Old 30 มกราคม 2017, 18:36
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อแรกมีท่านใดแนะนำได้บ้างครับ ขอบพระคุณมากครับ
ข้อแรกก็นับตรง ๆ เลยนะครับ ถ้า x เป็น 1 y จะเป็น $\phi, \left\{\,\right. 2,3\left.\,\right\} , \left\{\,\right. 2, 3, 4, ...\left.\,\right\} $ ได้ ก็ได้สมาชิก 3 ตัวแล้ว นับจนครบก็จะได้ว่า C มีสมาชิก 7 ตัว

จำนวนความสัมพันธ์ใน C ก็จะเป็น $2^7$ ครับ
Old 30 มกราคม 2017, 19:19
กระบี่ไว

ขอบคุณมากครับคุณ otakung
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าคิดตามรูปด้านล่าง มันผิดพลาดช่วงไหนครับ

30 มกราคม 2017 19:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ g_boy
Old 30 มกราคม 2017, 22:12
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ขอบคุณมากครับคุณ otakung
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าคิดตามรูปด้านล่าง มันผิดพลาดช่วงไหนครับ
ถ้าจะหาวิธีทั้งหมดลบด้วยวิธีที่ไม่ต้องการน่าจะต้องประมาณนี้ครับ

1. หาแบบทางซ้ายได้สมาชิก 8 คู่อันดับ แต่ทั้งหมดมี 15 สมาชิกที่ต้องการก็ต้องมี 7 แล้วค่อยหาจำนวนความสัมพันธ์

หรือ

2. ถ้าจะหาจำนวนความสัมพันธ์ทั้งหมด ($2^{15}$) ลบด้วยความสัมพันธ์ที่ไม่ต้องการ มันจะไม่ใช่ $2^8$ นะครับ เช่น {(1,{2, 3}), (1,{1})} ไม่อยู่ใน $2^8$ ตัวที่หามาทางซ้าย แต่ก็ไม่ใช่ความสัมพันธ์ที่ต้องการด้วย

ถ้าจะหาจำนวนจริง ๆ มันจะได้ $2^7(2^8-1)$ มาจากแบ่งสมาชิกเป็น 7 กับ 8 ตัวตามด้านซ้ายแล้วเอาความสัมพันธ์มารวมกัน (หักเซตว่างออก) ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยถูกแต่รู้สึกว่ามันไม่จำเป็นต้องคิดวิธีนี้ ใช้วิธีแรกเอาง่ายกว่าครับ ไม่ก็คิดตรง ๆ ไปเลย
Old 31 มกราคม 2017, 12:23
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
ถ้าจะหาวิธีทั้งหมดลบด้วยวิธีที่ไม่ต้องการน่าจะต้องประมาณนี้ครับ

1. หาแบบทางซ้ายได้สมาชิก 8 คู่อันดับ แต่ทั้งหมดมี 15 สมาชิกที่ต้องการก็ต้องมี 7 แล้วค่อยหาจำนวนความสัมพันธ์

หรือ

2. ถ้าจะหาจำนวนความสัมพันธ์ทั้งหมด ($2^{15}$) ลบด้วยความสัมพันธ์ที่ไม่ต้องการ มันจะไม่ใช่ $2^8$ นะครับ เช่น {(1,{2, 3}), (1,{1})} ไม่อยู่ใน $2^8$ ตัวที่หามาทางซ้าย แต่ก็ไม่ใช่ความสัมพันธ์ที่ต้องการด้วย

ถ้าจะหาจำนวนจริง ๆ มันจะได้ $2^7(2^8-1)$ มาจากแบ่งสมาชิกเป็น 7 กับ 8 ตัวตามด้านซ้ายแล้วเอาความสัมพันธ์มารวมกัน (หักเซตว่างออก) ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยถูกแต่รู้สึกว่ามันไม่จำเป็นต้องคิดวิธีนี้ ใช้วิธีแรกเอาง่ายกว่าครับ ไม่ก็คิดตรง ๆ ไปเลย
ขอบคุณ คุณ otakung อีกครั้งครับที่สร้างความกระจ่างให้ผม
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง