Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 มีนาคม 2011, 22:53
Eddie's Avatar
Eddie Eddie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Eddie is on a distinguished road
Default ช่วยดูโจทย์ความน่าจะเป็นข้อนี้หน่อยครับ

โจทย์ : นายดำ เกิดเดือนมิถุนายน วันเกิดหารด้วย 5 ลงตัว ความน่าจะเป็นที่จะทายวันเกิดของนายดำถูกต้องเป็นเท่าใด

วิธีที่ 1 เดือนมิถุนายน มี 30 วัน ดังนั้น n(s) = 30
วันที่หาร 5 ลงตัว คือ 5, 10, 15, 20, 25, 30 ดังนั้น n(E) = 6
P(E) = $\frac{6}{30} = \frac{1}{5}$

วิธีที่ 2 เมื่อทราบว่าวันเกิดหารด้วย 5 ลงตัว ดังนั้น sample space คือ 5, 10, 15, 20, 25, 30
n(s) = 6 และวันเกิดที่แท้จริงของนายดำก็จะต้องเป็น 1 วันใน 6 วันนี้
ดังนั้น P(E) = $\frac{1}{6}$

ผมอยากทราบว่าวิธีที่ 1 หรือ 2 ถูกต้องกันแน่ ผมถกเถียงกับเพื่อนอยู่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 มีนาคม 2011, 23:18
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ถ้าให้ผมเลือก ผมจะตอบแบบวิธีที่ 2 คือ P(E) = $\frac{1}{6}$ สำหรับกรณีที่ทราบว่าวันเกิดหารด้วย 5 ลงตัว

แต่ถ้าให้ทายแบบมั่วๆ (ไม่ทราบว่าวันเกิดหารด้วย 5 ลงตัว) P(E) = $\frac{1}{30}$

เพราะนายดำคงไม่สามารถเกิดครั้งเดียวได้ 5 วัน
Old 08 มีนาคม 2011, 08:50
KridMath!'s Avatar
KridMath! KridMath! ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

KridMath! is on a distinguished road

ผมว่า วิธีที่ 1 ถูกนะครับ - -
มีใครคิดแบบผมบ้างอ่ะ
Old 08 มีนาคม 2011, 09:24
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ผมคิดแบบท่านPuriwatt ครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 08 มีนาคม 2011, 12:04
XCapTaiNX's Avatar
XCapTaiNX XCapTaiNX ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

XCapTaiNX is on a distinguished road

ผมว่าวิธีที่ 2 ครับ (ประมาณว่าเรารู้อยู่แล้วว่า วันเกิดต้องหารด้วย 5 ลงตัว ดังนั้น เราจึงสุ่มเลือกวันที่หารด้วย 5 ลงตัวมา 1 วัน ครับ) เข้าใจถูกไหมครับ
Old 08 มีนาคม 2011, 14:31
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ

yellow is on a distinguished road

วิธีที่ 2 อยู่แล้วครับ เพราะวิธี 1 ไม่ถูกต้อง

6 ไม่ใช่จำนวนผลลัพธ์ที่ต้องการ n(E) นะครับ เพราะ n(E) ในข้อนี้ต้องเป็น 1 คือวันที่หมอนี่เกิดมา

ส่วน n(S) ถ้าเอาวันอื่นๆ มาคิดด้วย ก็จะไม่เข้ากับที่บอกว่า วันเกิดต้องหาร 5 ลงตัว
Old 09 มีนาคม 2011, 15:31
MangGUCCI MangGUCCI ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

MangGUCCI is on a distinguished road

จะคิดแบบวิธีแรก ถ้าโจทย์ ถามว่า เลือกวัน 1 วันจากเดือน มิ.ย. แล้วมีโอกาสเท่าไรที่จะได้วันที่หาร 5 ลงตัว
Old 09 มีนาคม 2011, 16:47
KridMath!'s Avatar
KridMath! KridMath! ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

KridMath! is on a distinguished road

อ่อ จริงด้วยครับ ตามคุณ MangGUCCI
ผมว่าวิธีที่ 2 น่าจะถูกนะครับ
Old 11 มีนาคม 2011, 11:12
fuukun's Avatar
fuukun fuukun ไม่อยู่ในระบบ

fuukun is on a distinguished road

วิธีที่2ถูกไม่ใช่หรอคะ p(E) = $\frac{1}{6}$
วันเกิดของนายดำก็ต้องเป็น 1 วันใน 6 วันนี้อยู่ดีนี่นา

-------------------------------------

Papaleen -0-

11 มีนาคม 2011 11:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ fuukun
Old 19 มีนาคม 2011, 14:34
watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!)'s Avatar
watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!) watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!) is on a distinguished road

ต้องเลือกจาก1ใน6ไม่ใช่เหรอครับ

ชั้นมันคนโง่ เหนือใครๆ ( มั้ง ) ( อาจจะจริงครับ )
เมื่อความโง่ครองเมือง .. .. ผมจะกลายเป็นคนที่ฉลาดที่สุดในโลก .. ..
Old 20 มีนาคม 2011, 13:46
fuukun's Avatar
fuukun fuukun ไม่อยู่ในระบบ

fuukun is on a distinguished road

ใช่มั๊ยคะ

-------------------------------------

Papaleen -0-
Old 20 มีนาคม 2011, 21:07
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ fuukun View Post
ใช่มั๊ยคะ

หลายๆ ความเห็นได้ตอบไว้ชัดเจนแล้วนะครับว่าวิธีที่ 1 ใช้ไม่ได้ เพราะคนเราเกิดได้ครั้งเดียว ไม่สามารถเกิดได้ถึง 6 วัน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply