Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 กุมภาพันธ์ 2011, 19:09
Rainie Rainie ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rainie is on a distinguished road
Default ขอคำแนะนำด้วยนะคะ จะทำprojectคะ

ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะทำ project เรื่องอะไรดีเลยคะ ขอความเห็นจากทุกคนหน่อยนะคะ อยากได้เรื่องที่ไม่ซับซ้อน และสามารถทำความเข้าใจได้ง่ายๆคะ แบบว่าเราไม่เก่งอะคะ ขอขอบคุณทุกคนไว้ก่อนเลยนะคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 กุมภาพันธ์ 2011, 23:04
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

206499 ใช่ไหมครับ ตอนสัมมนาเราทำเรื่องอะไรล่ะ และพอทำไหวไหม

ถ้าไม่แน่ใจว่าตัวเองชอบอะไร ถามตัวเองให้แน่ใจก่อนว่าไม่อยากทำอะไรเพื่อลดตัวเลือกก่อนนะครับ
จะให้คนอื่นบอกว่าอะไรง่ายกว่าอะไรคงยาก เพราะมันขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละคนนะ
บางเรื่องที่ง่ายสำหรับบางคน อีกคนอาจจะทำความเข้าใจไม่ได้เลยก็ได้
แต่ไม่ว่าจะเรื่องอะไรมันก็ต้องใช้เวลาทำความเข้าใจกันทั้งนั้น

ถ้าไม่รู้จะทำอะไรสักอย่างจริงๆ ลองค่อยๆหยิบหัวเรื่องที่คิดว่าเราน่าจะทำได้ก่อน
ลองค้นเอกสารจากเน็ตหรือเปิดหนังสือดูว่าอ่านแล้วเราเข้าใจแนวคิดแค่ไหน มีความคิดเห็นกับเนื้อหาอย่างไร
น่าจะเป็นอีกวิธีที่อย่างน้อยเวลาไปปรึกษากับคนอื่นจะได้ง่ายขึ้นครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 16 กุมภาพันธ์ 2011, 14:37
Rainie Rainie ไม่อยู่ในระบบ

Rainie is on a distinguished road

ตอนสัมมนาทำเรื่องตรีโกณมาคะ แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าตัวเองชอบเรื่องนี้รึป่าว เพราะตอนนั้นหาอะไรได้ ก็ทำๆไปก่อนนะค่ะ ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำดีดี เดี๋ยวจะค่อยๆลองศึกษาไปคะ ขอบคุณคะ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2011, 15:59
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

nongtum คุณตอบแบบน้ำเน่า เลือกแบบที่ชอบนะเหรอ ผมว่าเลือกหัวข้อที่หาคนช่วย คนปรึกษาที่ไหวดีกว่า ป.ตรี ใช่มั้ยเลยมาถามแบบนี้ คงต้องเข้าไปดูหัวข้อที่ sciencedirect หมวดคณิตสาสตร์ ส่วนมากจะเกี่ยวกับงานด้านคอมพ์เท่านั้นที่น่าสนใจ ถ้าไม่หวังอาชีพครูนะ

สมัยเด็กอาจารย์ผมแกคิดให้เลย และดูน้องเค้าถ้าแม้แต่หัวข้อยังไม่รู้ ก็บอกตรงๆ ไปเลยดีกว่า เช่น เลือกตั้งหัวข้อที่มันกว้างๆ ไว้ ถ้าอ.ที่ปรึกษาเค้าถนัดด้วยนะ ลองเข้าเวปที่ดูงานวิจัยที่ผ่านมาของท่านก่อน แล้วหาข้อมูลจากการถามไถ่ ผมว่าจะเร็วกว่าไปค้นเองว่าอะไรเป็นอะไร ถามอาจารย์นั่นแหละ

หากไม่เจออาจารย์ก็เปลี่ยนไปทำกับคนอื่น จะได้ไม่เสียเวลา

ส่วนมากผู้หญิงเค้าปล่อยๆ อยู่แล้ว สมัยผมนะหาห้องสมุดเอย เดินซื้อของเอย ยังไม่จบเลย ตอนนั้นเรียนโทวิศวกรรม
Old 26 กุมภาพันธ์ 2011, 16:20

nongtum is on a distinguished road

ขอบคุณครับที่เตือนสติ

เหอะๆๆ ยอมรับครับว่าผมคิดแบบนั้นจริงๆ ตอนที่พิมพ์ตอบก็คงจะลืมหรือไม่ได้นึกถึงประเด็นที่คุณยกมาด้วย
จะว่าหัวโบราณหรืออะไรก็ยอมล่ะ เพราะส่วนตัวผมหาเรื่องที่อยากทำก่อนหาอาจารย์ที่พอจะช่วยๆได้จริงๆน่ะแหละ

บางทีผมอาจจะอ่อนต่อโลกวิชาการอยู่ก็เป็นได้นะ พร้อมรับความคิดเห็นที่แตกต่างแต่ไม่สร้างความแตกแยกเสมอครับ

Old 26 กุมภาพันธ์ 2011, 19:48
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

ถ้าเป็นที่อื่น ได้มีซดมาม่าแน่นอน
Old 26 กุมภาพันธ์ 2011, 22:30
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ยังไงก็ขอเป็น มาม่า ต้มแซบ ก็แล้วกัน

ปล. การรับความคิดเห็นที่แตกต่างไม่ได้เป็นสิ่งที่ผิด แต่ก็ต้องคงหลักการที่ถูกต้องด้วยเหมือนกันครับ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2011, 23:47

แหะๆๆ ไม่รับมาม่าได้ไหมครับ (แม้จะมีเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่ามันจะขึ้นราคาในไม่ช้านี้ก็เถอะ)

Old 27 กุมภาพันธ์ 2011, 07:31
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

ขอเป็น ไวไว รสต้มโคล้ง ได้มั้ยครับ คิดถึงมาก
Old 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:47
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ขอเป็น ไวไว รสต้มโคล้ง ได้มั้ยครับ คิดถึงมาก
รีบๆกลับมากินซิครับพี่
Old 27 กุมภาพันธ์ 2011, 20:44
*Orange*'s Avatar
*Orange* *Orange* ไม่อยู่ในระบบ

*Orange* is on a distinguished road
Send a message via MSN to *Orange*

เรื่องความน่าจะเป็น ง่ายสุดค่ะ

พรีเซ้นต์ด้วยคอมพิวเตอร์

เริ่มด้วย movie ทำเป็นหนังหรือการ์ตูนก่อน สมมติเหตุการณ์

จบด้วยเสริมเกมและอนิเมชั่นที่เราสร้างเอง

เพื่อให้เป็นที่น่าสนใจ
Old 27 กุมภาพันธ์ 2011, 22:23
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

ขนาดกระทู้อุดมศึกษา ยังกลายเป็นบะหมี่สำเร็จรูป ถ้าเป็นกระทู้มัธยมสงสัยจะเป็นเกาเหลาแน่เลย
Old 27 กุมภาพันธ์ 2011, 22:40
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

จะคุยกับคนหัวเกรียนก็ต้องให้คนหัวเกรียนมาคุยด้วยครับ

ผมเดาว่าคุณ nongtum คงไว้ผมรองทรงก็เลยคุยกับคนหัวเกรียนไม่ถนัด

แต่ดีแล้วล่ะครับ ที่นี่จะได้สงบสุขกันต่อไป

นับถือความเป็น "หัวรองทรง" ของคุณ nongtum ครับ

ป.ล. ผมก็หัวเกรียนนะแต่ช่วงนี้ไม่ว่างจะคุยด้วย ขอทำหน้าที่ของตัวเองให้เสร็จก่อน
Old 27 กุมภาพันธ์ 2011, 23:27

ยังงี้คนไม่มีหัวก็หมดสิทธิ์คุยเลยซิครับ

ว่าแต่ว่าอยากเห็น "หัวรองทรง" ว่าเป็นอย่างไร เพราะเคยเห็นแต่ ผมรองทรง

ไม่สะดวกโพสต์รูปจะสเก็ตภาพให้ดูก็ได้ครับ

แต่ก็นับถือครับ
Old 02 มีนาคม 2011, 12:24
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ซดมาม่า รึ อ้อ เหมือน "เดี๋ยวหมี่เหลือง ! ใส่น้ำมันมะกอกด้วย" เข้าใจถูกไหมครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ขอความช่วยเหลือ: Number Theory Project shin ทฤษฎีจำนวน 95 05 กุมภาพันธ์ 2007 22:43