Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 มกราคม 2009, 17:56
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road
Default วันนี้MWITรอบ2เป็นไงบ้างครับมาคุยกันหน่อย

ข้อสอบผมว่ายากงะ แถมปวดฉี่อิกด้วยตอนทำข้อสอบ เซงจริงๆ = = ใครจำข้อสอบได้ก็มาโพสท์ๆกันบ้างนะครับเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผุ้ที่จะสอบรุ่นต่อไป

ผมฝากถามข้อนึงโจทย์มีอยู่ว่า
.....ถ้านักเรียนได้เข้าร่วมรายการเกมโชว์แห่งหนึ่งโดยมีกล่องอยู่5ใบและมีกล่อง1ใบที่มีของรางวัลอยู่ในนั้น โดยพิธีกรจะให้นักเรียนเลือกกล่องก่อน 1ใบจากนั้นพิธีกรซึ่งรู้อยู่แก่ใจว่ากล่องใดมีของรางวัล บอกให้นักเรียนรู้ว่า1ในกล่อง4ใบที่ไม่ได้เลือกไม่มีของรางวัลอยู่ แล้วถามนักเรียนว่า จะเปลี่ยนใจหรือไม่
......ถ้านักเรียนเปลี่ยนใจ ความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ที่ได้รับของรางวัล : ความน่าจะเป็นที่ได้รับของรางวัลโดยไม่เปลี่ยนใจเป็น a:b แล้วa B เป็นจำนวนเต็มโดยที่ไม่มีตัวประกอบร่วมนอกจาก1 จงหาค่าของ a+b

Hint ดูให้ผมด้วยนะครับว่าถูกไหม

มีกล่อง 5 ใบ ดังนั้นความน่าจะเป็นของกล่องแต่ละใบที่จะมีของรางวัล = 1/5

ผมแยกเป็น 2 กรณ๊
กรณีแรก กล่องที่เราเลือกความน่าจะเป็น ยังคงเป็น 1/5
กรณีที่ 2 เหลืออิก4ใบที่เราไม่ได้เลือก ความน่าจะเป็นของกล่องทั้ง 4 ใบนั้นเป็น4/5 ต่อมาพธีกรเปิดกล่องให้ดู1ใบว่าไม่มีของรางวัลอยู่ในนั้น จึงเหลือกล่องอิกแค่ 3 ใบ แต่!!!! ความน่าจะเป็นของกล่องทั้ง 3 ใบนั้นที่จะมีรางวัลก็ยังคงเป็น4/5อยู่(เพราะว่าเราสามารถแน่ใจได้เลยว่ากล่องที่พิธีกรเปิดให้ดูไม่มีของรางวัล และเราคิดรวมกรณีที่เราไม่ได้เลือกเป็นความน่าจะเป็น= 4/5ถึงแม้เหลือแค่ 3 กล่องความน่าจะเป็นก็ยังคงเป็น4/5อยู่)

ทีนี้เราไม่รู้ว่าไอ3กล่องที่เราไม่ได้เลือกจะมีรางวัลอยู่ไหม แต่ละกล่องย่อมมีความน่าจะเป็นเท่ากัน ให้ X แทนความน่าจะเป็นของกล่อง1ใบที่เราไม่ได้เลือก

ได้ว่า X+X+X = 4/5 ดังนั้นX = 4/15

เราจึงได้ความน่าจะเป็นที่เราเปลี่ยนใจเลือกกล่องใหม่ จาก1ใน 3 เป็น 4/15 (a=4/15)

ความน่าจะเป็นที่เราไม่เปลี่ยนใจเลือกกล่องเดิม = 1/5 b= (1/5)

ดังนั้น a : b = 4/15 ; 1/5 = 4 : 3 จึงได้ a+b = 7

ช่วยดูให้หน่อยครับว่าผิดไหมผมเคยอ่านหนังสือมาวิธีทำมันประมาณนี้ (หนังสือเชาวร์คณิตพิชิตเซียนของสำนักพิมพ์ สสท.)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 มกราคม 2009, 17:49
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

สุดยอดอ่ะข้อสอบ
วันนี้ความถนัดเราทำไมทันตั้ง 10 ข้อ T-T
บางอันก็มั่วอ่ะ

แล้ววิทย์ก็ไม่รู้อะไรของมันอ่ะ มีแต้ไฟฟ้า เราล่ะเซ็ง
ส่วนคณิตเราว่าไอ้ฉบับแรกมันยังง่ายกว่าไพลินอีกนะ

หาอะไรก็ไม่รู้มั่่วไปหมดเลย
มั่นใจแค่ไม่กี่ข้อเอง

ถ้าติดก็คงจะดี
Old 11 มกราคม 2009, 18:49
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ลาก่อนนะครับ T_T ผมคงลาจากยุทธภพเพื่อไปคอยคุยกับตัวเองก่อน
T____________________________________T
ยากขั้นขมขึ่นเลยครับ เหอะๆๆๆ

แต่ความถนัดทันจำนวนไม่ทัน 2 ข้ออ่ะกับ
เหตุผลไม่ทัน 9 ข้อเลยอ่ะ
มิติสัมพันธ์เหลือข้อสุดท้ายกำลังวงได้ครึ่งข้อไม่เสด เหอะๆๆๆ เซงๆๆๆๆๆ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 11 มกราคม 2009, 18:52
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

คุณ light ใจเย็นๆครับ 1 ใน 10 ก็ต้องหวังครับ สู้ๆ
Old 11 มกราคม 2009, 19:37
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

ข้อสุดท้ายของคณิต ฉ.1 ได้เท่าไรกันอ่ะครับ
ที่มันจะเป็นกรวยกับทรงกลมอ่ะ ที่ถามว่าต้องตัดสูงเท่าไหร่ถึงจะได้ปริมาตรเท่ากันมั่ง คือเราตอบไป3 อ่ะครับเดาๆ - -

แล้ววิทย์ผมเจ็บใจข้อปลาไหลมากอ่ะ ที่ว่าต้องต่อเซลล์ไฟฟ้ากี่ตัว
คำตอบคือ 12,000 หรือเปล่าอ่ะ

แล้วข้อที่เป็นปรากฏการณ์ทางฟิสิกส์ที่มี 2 ข้ออ่ะ ตอบไรกันม้าง

เซ็ง คณิตทำไปอย่างล่ะครึ่ง - -"

11 มกราคม 2009 19:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MirRor
Old 11 มกราคม 2009, 20:06
Doraemonkung's Avatar
Doraemonkung Doraemonkung ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Doraemonkung is on a distinguished road

ผมว่ายากจีงครับ คนละเรื่องกับรอบแรกเลย ดูคะแนนรอบแรกยังอ่าคับ ผมได้ 126 สูงกว่าตัดนิดเดียวเอง
Old 11 มกราคม 2009, 20:20
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ

Math Khwan is on a distinguished road

เอ ....วันนี้ปลาไหลไฟฟ้าผมว่าได้แค่120เซลล์เองนะครับ
เหตุผล
.....ในเอกสารระบุว่าโดยปกติสิ่งมีชีวิต จะใช้เซลล์1เซลล์เพื่อสรี้งความต่างศักย์ 50มิลลิโวลต์(5โวลต์)
ดังนั้นเราจะได้ว่า 5โวลต์ใช้ 1 เซลล์
ดังนั้น 600โวลต์ใช้1/5 * 600 = 120เซลล์เองนะครับ = =(โจทย์ถาม600โวลท์นะ)
Old 11 มกราคม 2009, 20:23
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

ผมว่าไพลินง่ายกว่าชุดแรกอีกครับ ชุดแรกนี่ทำไม่ทันจริงๆครับให้เวลาน้อยมากๆๆ

มิลลินี่มัน $10^{-3}$ นะครับ
ผมได้ $12000$ เซลล์เหมือนกันครับ

11 มกราคม 2009 20:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dektep
Old 11 มกราคม 2009, 20:23

เอ.....คุณDoraemon บอกว่าประกาศคะแนนด้วยหรอ ไม่ทราบว่าประกาศที่ไหนหรอครับ บอกผมด้วย-*-ไม่เห็นจะมีเลย
Old 11 มกราคม 2009, 20:24

เอ้ยจริงหรอ ......หรือผมจำผิด กำๆๆๆๆๆๆๆ เสียไปแล้วข้อนึง ฮือๆ
Old 11 มกราคม 2009, 20:58
titletam's Avatar
titletam titletam ไม่อยู่ในระบบ

titletam is on a distinguished road

ให้เเม่ไปขอเค้าจิคับ เอาบัตรประชาชนผู้ปกครองไปเค้าก็ให้ใบคะเเนนมาคับ

วันนี้ได้เยอะก่าเลขนะคับบ T T เลขทำไม่ทัน + ยากส์เวอร์ เลขามหาโหดกับเวลาเฉลี่ยข้อละ 4 นาที ผมว่ามันเกินไปน้า

ความถนัดถูๆไถๆได้นะ 555
Old 11 มกราคม 2009, 21:08
บัณฑิตฟ้า

ใช่ ไม่ยากอย่างเดียว
โคตรยากเลยล่ะ
วิทย์ ฉ2อ่ะ ใครทำข้อแรกกะข้อ 7คะแนนบ้างอ่ะ ยากจริงๆ

ขนาดไอข้อเขียนสูตรสมการขั้วแคโทดกับแอโหนดก็จะขี้หักในอยู่แล้ว- -

แต่ข้อท้ายๆเราลอกอยู่ในชีตเอาอ่ะ 55555+++

แล้วที่ว่าไพลินอ่ะ ปีต่อไปเป็นปีอะไรเหรอ

แล้วเป็นปีอะไรถัดไปจาก20ปีอ่ะครับ

แล้วตัวP(10^6) ตอบเท่าไหร่อ่ะ
P(10^9) ด้วยอ่ะ

แล้วข้อที่เป็น Tk อะไรก็ไม่รู้ของมัน - -
Old 11 มกราคม 2009, 21:23
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

วิทย์ข้อแรกใช้ I = VAne ครับ

ข้อปีไพลินที่ห่างกันไม่ถึง 20 ปีผมได้ พ.ศ. 2985,2992,3003

ข้อ $T_k$ ที่เป็นกำลังสองได้ 49 ครับ

$k(k+1) = 2a^2$ ได้ว่า $k = x^2 , k+1 =2y^2$ หรือ $k = 2x^2 ,k+1 = y^2$ เมื่อ $(x,y) = 1$

แก้ได้ $(x,y) = (7,5)$ น้อยสุด ดังนั้น $k = 49$ น้อยสุด

อยากรู้ว่าข้อที่ใช้น้ำจากแหล่งต่างๆรดไอ้ต้นไม้สามต้นนั้นตอบไรกันมั่งเหรอครับ

11 มกราคม 2009 21:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dektep
Old 11 มกราคม 2009, 21:30
บัณฑิตฟ้า

อ้าที่ตอบมามัน.

.
.
.

ไม่ถูกสักข้อครับ - -"

แหล่งน้ำเหรอ
ตัวที่โตสุดรู้สึกว่าตอบ B เล็กสุดตอบ A อ่ะครับ ที่เหลือตอบน้ำประปา

ผมว่าคุณ dektep ติดแน่เลยอ่า ดีใจล่วงหน้านะครับ อิอิ

11 มกราคม 2009 21:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MirRor
Old 11 มกราคม 2009, 21:40

เอ ตอนนี้เลิกดสอบแล้วหนิครับแล้วผมจะไปเอาอิกทีได้ที่ไหนอะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โจทย์ Mwit ช่วยคิดหน่อยน่ะคร๊าบ....... seidon ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 3 20 กุมภาพันธ์ 2011 23:34
สอบ MWIT LightLucifer ฟรีสไตล์ 51 22 ธันวาคม 2008 16:00
ขอโจทย์สอบเข้า MWIT หน่อยครับ หรือแนวข้อสอบก็ได้ cocoko ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 11 25 กันยายน 2008 21:19
ตัวอย่างข้อสอบ mwit จ้าาา titletam ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 10 25 สิงหาคม 2008 00:07
ข้อสอบเลข MWIT เรื่อง SET Mwit07007 ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 5 13 มิถุนายน 2002 22:14

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง