Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 ธันวาคม 2007, 22:33
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point
Default ทำไงดีครับถ้าเราทำข้อใดข้อหนึ่งไม่ได้

ถ้าเราทำข้อใดข้อหนึ่งไม่ได้เราควรคิดไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้หรือจะให้ผมไปถามครูดีครับ

ทำยังไงไม่ให้เครียดครับเวลาทำโจทย์ไม่ได้
ดูรูปแบบของโจทย์ยังไงว่าจะทำยังไง
ทำโจทย์วันละ 1 ชั่วโมงหรือมากกว่านั้นดีมั๊ยครับ
ทำโจทย์มากๆก่อนที่จะมาเลื่อนขั้นมาเป็นข้อสอบแข่งขันของพวกสมาคมหรือเพชรยอดมงกุฎดีมั๊ยครับ

มีเรื่องกังวลครับเลยมาถาม รู้สึกเก็บกด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 ธันวาคม 2007, 23:51
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ปัญหาบางอย่าง หากลองทำเองพักหนึ่งแล้วยังทำไม่ได้ อย่าฝืนหรือดันทุีรัง ลองไปถามครูหรือคนที่ทำได้ให้ช่วยแนะหรือสอนจะดีกว่าครับ จะได้ประหยัดเวลา ไม่เครีัยดมาก และได้แนวคิดแก้ปัญหา แต่ทั้งนี้ต้องลองทำปัญหาก่อนนะครับ แต่ไม่จำเป็นว่าจะต้องคิดได้หมดทุกอย่างทุกโจทย์ เพราะไม่เคยมีใครทำได้แบบนั้น

ทำไม่ได้ เครียดนักก็พัก ไปทำอย่างอื่นหรือพักก่อน บ่อบครั้งที่ไอเดียเด็ดๆโพล่งมาตอนพัก หรือตอนที่เราไม่คิดว่า่จะเกิดไอเดียได้ครับ
ส่วนเรื่องการสัั้่งสมประสบการณ์ เอาตามที่ตัวเองมีเวลาและสะดวกใจที่จะฝึกดีกว่าครับ กำหนดเวลาไปบางทีอาจเครียดได้ครับ
แต่ไม่ว่าจะทำโจทย์ยากๆแบบไหน พื้นฐานต้องดีก่อนเสมอครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 29 ธันวาคม 2007, 08:20
king_killer's Avatar
king_killer king_killer ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

king_killer is on a distinguished road

เห็นด้วยครับ บางทีผมก็เป็นประมาณนั้น
Old 29 ธันวาคม 2007, 15:46
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ขอบคุณครับ บางทีผมฝืนสุดๆครับ ทำ3ทุ่มจนถึง 5 ทุ่ม มึนสุดๆเลย ทำโดยไม่พัก แล้วทำ ตอนเช้า ตอนบ่าย ตอนเย็นและตอนกลางคืนตอนไหนดีกว่ากันครับ
Old 29 ธันวาคม 2007, 18:17
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

สำหรับผมนะผมว่าตอนเช้าอ่าดีที่สุดเพราะสมองปลอดโปร่งแต่ผมตื่นไม่เคยทันสักทีเลยมาทำเอาตอนเย็นครับ แต่ตอนกลางคืนผมว่าทำมากไม่ค่อยดีนะครับผมว่ามันควรจะเป็นเวลาที่เราได้พักผ่อนบ้าง ส่วนอาการแบบคุณคณิตศาสตร์ผมก็เป็นครับทำโจทย์แบบบ้าพลังแต่สุดท้ายก็มึนหัวแล้วทำให้คิดอะไรไม่ค่อยออกด้วย
สรุปเอาแบบพอประมาณวันละ 1-2 ช.ม.ก็ได้ครับหรืออาจจะมากกว่านั้นแล้วแต่ร่างกายของเราว่ารับได้รึป่าว
Old 29 ธันวาคม 2007, 21:32
บัณฑิตฟ้า

ไหวครับ ผมคงบ้าจริงๆครับ ขอบคุณมากๆครับ
Old 30 ธันวาคม 2007, 18:08
บัณฑิตฟ้า

ถามโจทย์ข้อหนึ่งครับ ผมทำไม่ได้ครับ

-สนามหญ้ารูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าแห่งหนึ่ง ถ้าด้านกว้างเพิ่มขึ้น 5 เมตร ส่วนด้านยาวลดลงอีก 5 เมตร พื้นที่จะเพิ่มขึ้น 200 ตารางเมตร ถ้าด้านกว้างลดลง 5 เมตร ด้านยยาวยาวขึ้น 15 เมตร พื้นที่จะลดลงอีก 75 ตารางเมตร สนามนี้กว้างยาวด้านละเท่าไร
Old 30 ธันวาคม 2007, 19:17
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

กำหนดให้สนามหญ้า กว้าง x เมตร และ ยาว y เมตร จะมีพื้นที่เท่ากับ x.y
เงื่อนไขที่(1) จะได้สมการของพื้นที่ใหม่เป็น x.y +200 = (x+5).(y-5) = x.y + 5y - 5x -25
200 = 5y - 5x -25 --> $y - x = 45$ ---(1)
เงื่อนไขที่(2) จะได้สมการของพื้นที่ใหม่เป็น x.y - 75 = (x-5).(y+15) = x.y - 5y + 15x -75
-75 = 15x - 5y -75 --> $y = 3x$ ---(2) แทนในสมการที่ (1) ได้
3x - x = 45 --> $x = 45/2 และ y = 3x =135/2$
Old 30 ธันวาคม 2007, 19:55
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ปัญหาบางอย่าง หากลองทำเองพักหนึ่งแล้วยังทำไม่ได้ อย่าฝืนหรือดันทุีรัง ลองไปถามครูหรือคนที่ทำได้ให้ช่วยแนะหรือสอนจะดีกว่าครับ จะได้ประหยัดเวลา ไม่เครีัยดมาก และได้แนวคิดแก้ปัญหา แต่ทั้งนี้ต้องลองทำปัญหาก่อนนะครับ แต่ไม่จำเป็นว่าจะต้องคิดได้หมดทุกอย่างทุกโจทย์ เพราะไม่เคยมีใครทำได้แบบนั้น

ทำไม่ได้ เครียดนักก็พัก ไปทำอย่างอื่นหรือพักก่อน บ่อบครั้งที่ไอเดียเด็ดๆโพล่งมาตอนพัก หรือตอนที่เราไม่คิดว่า่จะเกิดไอเดียได้ครับ
ส่วนเรื่องการสัั้่งสมประสบการณ์ เอาตามที่ตัวเองมีเวลาและสะดวกใจที่จะฝึกดีกว่าครับ กำหนดเวลาไปบางทีอาจเครียดได้ครับ
แต่ไม่ว่าจะทำโจทย์ยากๆแบบไหน พื้นฐานต้องดีก่อนเสมอครับ
คำแนะนำของคุณnongtum จัดได้ว่าครบถ้วนและสมบูรณ์ดีมากเลยครับ ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ(ตอนวัยรุ่น)

ที่ผมถูกใจมากก็เห็นจะเป็นประโยค "แต่ไม่ว่าจะทำโจทย์ยากๆแบบไหน พื้นฐานต้องดีก่อนเสมอครับ"
เหมือนที่ผู้รู้ได้เคยบอกว่า "ถาวรวัตถุทั้งหลายเขาสร้างกันบนดิน ไม่ใช่สร้างกลางอากาศ" อย่าทิ้งพื้นฐาน

และ ประโยค"เครียดนักก็พัก ไปทำอย่างอื่นหรือพักก่อน บ่อบครั้งที่ไอเดียเด็ดๆโพล่งมาตอนพัก หรือตอนที่เราไม่คิดว่า่จะเกิดไอเดียได้ครับ" --> ข้อนี้เป็นความสามารถพิเศษของคนที่มีจินตนาการดี, สามารถสร้างมโนภาพได้เอง และต้องสามารถคิดได้เป็นระบบเท่านั้น
ต้องหมั่นฝึกทดให้เป็นระเบียบและคิดในใจบ่อยๆ (แต่ ห้ามคิดนอกใจนะครับ.. เดี๋ยวจะเจ็บตัว)
Old 30 ธันวาคม 2007, 19:55
บัณฑิตฟ้า

ขอบคุณมากๆครับ ข้อนี้เราจะทำสมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวไม่ได้หรือครับ
Old 30 ธันวาคม 2007, 20:33

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
ขอบคุณมากๆครับ ข้อนี้เราจะทำสมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวไม่ได้หรือครับ
ไม่น่าจะได้นะครับ
โจทย์กำหนดห้มีด้านสองด้านที่ไม่ได้สัมพันธ์กันโดยตรง และให้มาอีก 2 เงื่อนไขจึงเหมาะที่จะใช้วิธีที่ผมแสนอ
เนื่องจากตัวเลขจะง่ายๆ การคิดไม่ซับซ้อน และข้อนี้จะได้เส้นตรงสองเส้นตัดกัน(เชิงเส้น 2 ตัวแปร)

จงอย่าเสียเวลาในสิ่งที่ไม่ควรจะสงสัย เพราะจะสับสน --> ลองเปลี่ยนตัวเลขในโจทย์แล้วลองทำดูใหม่ 3-4 ข้อ
จากนั้นก็หาค่าพื้นที่สี่เหลี่ยมทั้งสามรูปดู จะช่วยให้จำวิธีทำได้ และยังแก้ข้อสงสัยได้ด้วยครับ

ถ้าวาดรูปได้ด้วยจะยิ่งดีมากเลยครับ เพราะรูปที่จะแสดงเหตุผลทั้งหมด(เหมือนการทด) และสามารถแก้ปัญหาอื่นๆ
ได้หลายอย่าง เช่น คิดเป็นรูปธรรมมากขึ้น, เมื่อมีรูปเป็นแนวทางจะทำให้กระบวนการคิดเป็นระเบียบยิ่งขึ้น,
อาจจะคิดช้าลงในช่วงแรก แต่จะทำให้เป็นพื้นฐานที่สำคัญของการสร้างจินตนาการในอณาคต,
สามารถทวนสอบได้ง่ายขึ้น(สามารถสังเกตุข้อบกพร่องได้ง่าย), เมื่อพบว่ามีจุดบอดที่ซ้ำๆแล้วจึงศึกษาเพิ่มเติม
และท้ายสุดสามารถสื่อสารให้ผู้อื่นเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ --> Imigination Created hint:
Old 30 ธันวาคม 2007, 20:46
บัณฑิตฟ้า

ขอบคุณมากๆครับ
Old 31 ธันวาคม 2007, 00:35
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
ขอบคุณครับ บางทีผมฝืนสุดๆครับ ทำ3ทุ่มจนถึง 5 ทุ่ม มึนสุดๆเลย ทำโดยไม่พัก แล้วทำ ตอนเช้า ตอนบ่าย ตอนเย็นและตอนกลางคืนตอนไหนดีกว่ากันครับ
ในความคิดผม..
ผมชอบทำตอนดึกๆครับ ยิ่งดึกรู้สึกเหมือนว่าจะคิดออกเยอะ
หรือว่าถ้าเป็นตอนกลางวัน ก็ต้องเป็นที่ที่เงียบๆเลยอะครับ
Old 31 ธันวาคม 2007, 13:56
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

โจทย์อันแรกที่ควรจะต้องทำให้หมดทุกข้อ ก่อนจะเริ่มหาโจทย์ที่อื่นมาทำก็คือ แบบฝึกหัดในหนังสือเรียนครับ เพราะนั่นเป็นพื้นฐานสำคัญมากที่เราต้องรู้ทั้งหมด

เวลาทำโจทย์ก็หมั่นสังเกตถึงความแตกต่าง หรือแนวทางในการตั้งโจทย์แต่ละข้อด้วย จะได้ไม่ทำแต่โจทย์แนวเดิมที่เปลี่ยนโจทย์นิดหน่อย ให้เสียเวลามากเกินไป (ที่เขียนมานี่หมายถึง เรามองโจทย์แนวนี้ได้ทะลุไปถึงแนวทางแก้ปัญหาทั้งหมดแล้ว เหลือเพียงลงแรงคิดเลขเท่านั้น แต่หากยังทำแบบนี้ไม่ได้ ก็ยังต้องหมั่นฝึกฝนกับโจทย์แนวนี้ต่อไปนะครับ )

อีกเรื่องหนึ่งที่สำคัญคือ โจทย์ที่ดีมักจะแต่งมาให้ได้เลขลงตัวสวยๆ เวลาคิดเลขไปเรื่อยๆในแต่ละขั้นตอน แล้วได้เลขออกมาสวยงาม อาจเป็นเหมือนหลักไมล์ให้เราคิดว่าเดินมาถูกทางแล้ว และเดินต่อไปจนได้คำตอบสุดท้ายที่สวยงามออกมา เมื่อถึงจุดหมายปลายทางแล้วอย่าเพิ่งรีบจากไป ลองทบทวนตนเองดูสักนิดว่าที่เดินมาถึงนี่ได้สำเร็จ มาด้วยความรู้ความเข้าใจอย่างแท้จริง หรือเดินมั่วจนเจอหลักไมล์สวยๆ แล้วก็เดินหาหลักไมล์ต่อๆไปจนถึงจุดหมาย (ที่บังเอิญตรงกับตัวเลือกข้อหนึ่ง) หากเป็นอย่างแรกก็ขอแสดงความยินดีด้วย แต่ถ้าเป็นกรณีหลังคุณต้องกลับไปฝึกพื้นฐานให้ดีกว่านี้

เรื่องการถามคนอื่น ทำได้นะครับ แต่ขอให้เป็นตัวเลือกสุดท้าย หากพิจารณาแล้วว่าเวลาที่เสียไปไม่คุ้มค่า ยังมีเรื่องอื่นอีกมากรอให้ศึกษา ที่เขียนแบบนี้ก็เพราะ การคิดแก้ปัญหายากด้วยตนเองจนสำเร็จ แม้จะเสียเวลาอยู่บ้าง แต่สิ่งที่ได้รับ ไม่อาจได้มาด้วยวิธีอื่น นั่นคือ ความเชื่อมั่นในตนเองว่าสามารถทำโจทย์ยากได้ และทักษะเฉพาะตัวทุกรูปแบบสำหรับแก้โจทย์ประหลาดที่ไม่เคยพบเจอที่ไหนมาก่อน จะถูกพัฒนาขึ้นเป็นอย่างมาก ทักษะเหล่านี้ต้องหมั่นฝึกปรือสะสมประสบการณ์เองนะครับ ยิ่งเจอปัญหายากมากและเอาชนะได้นี่เรียกว่าพลังวัตรเพิ่มขึ้นจนน่าตกใจทีเดียว อ้อทำสำเร็จแล้วก็อย่าลืมศึกษาวิธีแก้ปัญหานี้ของสำนักอื่นด้วยละ เผื่อว่าจะมีวิธีแก้ปัญหาที่ดีกว่า

เรื่องของเวลาที่ใช้ สำหรับพี่ดูเรื่องความล้าทางความคิดเป็นหลัก หากรู้สึกว่าคิดจนหัวสมองมึนตื้อไปหมด ไม่มีความจำเป็นต้องเสียเวลาคิดต่อครับ คิดไปก็เท่านั้น หยุดคิดเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า เชื่อไหมครับว่าในระหว่างนั้นจิตใต้สำนึกยังคอยคิดหาวิธีแก้ปัญหาให้เราตลอดเวลา มีปัญหามากมายที่ได้แนวคิดแก้ปัญหาใหม่ ระหว่างพักผ่อนสมอง แต่จะมีสิ่งเหล่านี้ได้ ต้องมีพลังวัตรสะสมมากพอระดับหนึ่ง

เรื่องของความเครียดเวลาทำโจทย์ไม่ได้ อยู่ที่เรามองมันอย่างไร ตัวพี่เองไม่เคยทำโจทย์แล้วเกิดความเครียด เพราะมองว่ามันคือเกมฝึกสมองอันหนึ่ง เป็นความท้าทายที่ต้องแก้ปัญหาให้ได้ หากยังคิดไม่ออกตอนนี้ก็ไม่เป็นไร เปลี่ยนไปทำข้ออื่นก่อนแล้วจึงมาเก็บตกข้อที่เหลือ ตอนเช้าคิดไม่ออก เดี๋ยวตอนเย็นหรือกลางคืนก็คิดออก วันนี้คิดไม่ออก พรุ่งนี้ก็คิดออก มะรืนนี้ก็คิดออก ปัญหาบางอย่างเคยคิดเป็นปีก็มี ไม่เห็นจะต้องไปเครียดกับมัน ขอให้ได้ทำโจทย์ด้วยความรู้สึกสนุกและมีความสุขก็พอแล้ว ส่วนคำตอบทีได้จะหาได้หรือไม่นั้นเป็นเพียงค่าตอบแทนเล็กน้อย ในระหว่างเดินทางไกลมาจนถึงจุดหมายปลายทาง เท่านั้นเอง จงให้ความสำคัญกับความสุขระหว่างเดินทาง มากกว่าจะสนใจความสุขที่ได้รับเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง
Old 31 ธันวาคม 2007, 18:46
บัณฑิตฟ้า

ขอบคุณมากๆเลยครับ โจทย์ในแบบเรียนถ้าเราทำได้แล้ว ผมสามารถทำโจทย์นอกๆได้มั๊ยครับ ซึ่งในตอนนี้ผมฝึกโจทย์นอกๆอยู่ครับ ผมเห็นว่ามันยากดีก็เลยอยากทำครับ คิดว่าดีมั๊ย หรือจะแนะนำให้ละเอียดกับผมก็ได้ครับพี่ TOP
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง