Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 มีนาคม 2011, 11:18
ผู้โง่เขลา's Avatar
ผู้โง่เขลา ผู้โง่เขลา ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ผู้โง่เขลา is on a distinguished road
Default ขอปรึกษาหน่อยครับ แหะๆ

คือว่า พอดีผมพึ่งจะจบ ม.6 ปีนี้แล้วพอดีได้ทุนเรียนดีวิทยาศาสตร์ เรียนสาขาคณิตศาสตร์น่ะครับ แต่ ผมได้ที่ มศวอ่ะครับ
ที่ผมจะถามก็คือ จริงๆแล้วถ้าผมจบมศวเนี่ย ความรู้จะสู้มหาลัยอื่นได้รึเปล่าครับ คือกลัวว่าจะเรียนไม่เข้มข้นอ่ะครับ คือตอนแรกผมคิดว่าเรียนคณิตศาสตร์ที่ไหนก็เหมือนกันก็เลยเลือกไปกันไว้ก่อน แต่พอนานๆไปก็มีคนส่วนใหญ่มาบอกประมาณว่า หลักสูตรที่นี่ไม่เข้มเลย ผมก็กลัวว่า ถ้าผมจะต่อโท อาจจะลำบาก ขอความเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมเครียดนิดหน่อยอ่ะครับ เพราะเซ็นสัญญาไปแล้ว
Old 28 มีนาคม 2011, 07:21
ผู้โง่เขลา ผู้โง่เขลา ไม่อยู่ในระบบ

ผู้โง่เขลา is on a distinguished road

ไม่มีใครตอบเลยแงะ T____T
Old 28 มีนาคม 2011, 07:32
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

ความคิดส่วนตัวผมแล้วครับคิดว่า เรียนที่ไหนก็ดีเหมือนกันครับ อันดับแรกต้องสู้ใจตัวเองให้ได้ก่อนน่ะ อย่าเพิ่งไปคิดสู้กับใคร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 มีนาคม 2011, 11:05
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ไม่ได้เรียนสาขานี้ แต่ขอเข้ามาแชร์หน่อยครับว่า...ผมอ่านข้อความของน้องแล้ว เห็นความกังวลเรื่องชื่อเสียงและการยอมรับของสังคมต่อสถาบันที่จะจบมากกว่าเรื่องอื่นๆ
เป็นธรรมดาที่เวลาเราเรียนจบแล้วไปทำงานหรือเรียนต่อ คำถามที่ถูกถามบ่อยมากที่สุดคือ จบจากที่ไหน....เรื่องสถาบันก็มีส่วนแต่ไม่ใช่ทั้งหมด
สถาบันที่ดีย่อมมีระบบที่ดีและเข้มข้นกว่า.....แต่สิ่งเหล่านี้ไม่ได้รับประกันว่าคนที่จบจะเป็นไปตามชื่อเสียงสถาบันทุกคน
ผมเชื่อในเรื่องของศักยภาพของคน....ถ้าน้องตั้งใจจริง ไม่ว่าอยู่ที่ไหนตัวน้องเองย่อมจะขัดเกลาตัวเองให้เป็นเพชรที่เปล่งประกายได้ น้องย่อมจะไขว่คว้าหาโอกาสให้ตัวเองได้ .....ขอเป็นกำลังใจให้ค้นพบทางที่เหมาะสมกับตัวเองครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

28 มีนาคม 2011 11:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 28 มีนาคม 2011, 11:16

ขอบคุณสำหรับ ทุกความเห็นครับ^________^
Old 28 มีนาคม 2011, 11:50
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ถ้าคิดว่าสถาบันที่เรียนอยู่ไม่เข้มพอ เราก็ศึกษาเพิ่มเติมได้ครับ
เช่น หาหนังสือนอกสถาบันมาอ่าน ผมจบรามฯ ครับ แค่ปริญญาตรีเอง
แต่ได้ความรู้จากบอร์ดนี้เยอะมาก นี่เป็นอีกทางในการหาความรู้เพิ่มเติมครับ
ถ้าเราสนใจและตั้งใจจริง ศึกษาที่ไหนก็เหมือนกันครับ เพราะมันคือคุณภาพของตัวเรา
คุณภาพเราส่งผลถึงคุณภาพสถาบัน มิใช่คุณภาพสถาบันส่งผลถึงเราครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 28 มีนาคม 2011, 21:25
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

มิน่าเล่าถึงได้มีคนเปรียบว่าคุณ poper เป็นแสงสว่างนี่เอง พึ่งรู้เคล็ดลับวันนี้เอง

เปลวเทียนให้แสง รามคำแหงให้ทาง (ขออนุญาตแซวนะครับ)

ในความเห็นผม ผมคิดว่าแต่ละสถาบันย่อมมีจุดเด่นที่แตกต่างกันอยู่บ้าง ไม่ว่าจะเป็นหลักสูตร บรรยากาศในการเรียน หรือเพื่อนที่เรียน ลองพิจารณาดูเอาเองว่าเราเหมาะกับที่ไหน(จะเห็นได้ชัดว่าเดี๋ยวนี้แต่ละมหาวิทยาลัยเริ่มมีการ PR เพื่อเชิญชวนนิสิต นักศึกษาเข้ามาเรียน) แต่ผมมีหลักคิดที่ว่า ถ้าตัวเรามีพลังที่กระหายความรู้ ที่ไหนก็ไม่แตกต่างครับเพราะตอนนี้เราอยู่ในยุคของ cyber ส่วนอื่นเป็นเพียงตัวหนุนส่งให้ไปได้ไกลขึ้นและเร็ว
แต่ที่ มศว. ก็มี ศ.ดร. ณรงค์์ ปั้นนิ่ม ซึ่งไม่ต้องพูดถึงชื่อเสียง ส่วนลูกศิษย์ที่จบจากสถาบันนี้ ก็มี อาจารย์ ไมตรี ศรีทองแท้ ซึ่งก็ไม่ต้องบอกสรรพคุณ เช่นกัน เป็นที่รู้กัน

เรียนที่ไหนก็ได้แต่ต้องเป็นที่เรียนแล้วสบายใจและเชื่อมั่นครับ เพราะถ้าขาด 2 สิ่งนี้ต่อให้อาจารย์จะสอนเก่งอย่างไร ก็ไร้ประโยชน์ เพราะในใจมัวแต่คิดโน่นคิดนี่ขาดสติและศรัทธาแล้วจะไปเรียนรู้เรื่องได้อย่างไรครับ

ข้อคิดทิ้งท้าย ทำใจนิ่งๆ อย่าใช้อารมณ์ ทุกอย่างแก้ไขได้ขอให้มีสติ ขอให้โชคดีในการตัดสินใจครับ
Old 28 มีนาคม 2011, 21:33
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post

มิน่าเล่าถึงได้มีคนเปรียบว่าคุณ poper เป็นแสงสว่างนี่เอง พึ่งรู้เคล็ดลับวันนี้เอง

เปลวเทียนให้แสง รามคำแหงให้ทาง (ขออนุญาตแซวนะครับ)
ไม่ได้โดนแซวซะนาน คิดถึงจังครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 28 มีนาคม 2011, 21:35

ขอบคุณมากๆครับ^___________^