Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 13:23
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road
Default ช่วยอีกครั้งครับ

IJSO 2552 ข้อ 7 8 13 คณิต
ลิงก์รวมข้อสอบ IJSO
http://www.vcharkarn.com/vcafe/139693
เคมี 2551
www.vcharkarn.com/vcafe/139692
ชีวะ 2551
http://www.vcharkarn.com/vcafe/100929
ฟิสิกส์ 2550
ข้อสอบ IJSO 2552 คณิตหาได้จากข้อสอบในโรงเรียนม.ต้น mathcenterforum

06 กุมภาพันธ์ 2009 14:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 14:11
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

ข้อ7. เส้นตรง y=mx ตัดกับเส้นตรง my+x = 25

สมมุติที่จุด P แต่วงกลมที่มีจุด ศก. ที่จุด P ดังนั้น

จุด P คือ (16,?)

จากสมการด้านบน 2 อัน เอามาแทนค่าจะได้สมการ

$m^2x+x \ = \ 25$

แทนค่า x = 16 เพื่อหาจุดพิกัดที่เหลือจะได้

$16m^2 \ = \ 9 $

$m^2 \ = \ \frac{9}{16} $ => $m \ = \frac{3}{4}$

ดังนั้นสมการเส้นตรงคือ $y \ = \ \frac{3}{4}x$

เมื่อ x = 16 จะได้ y = 12

ตอบ ช้อย 4. 12 ครับ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 14:29
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

ข้อ 8. ระบบสมการแบบนี้ ถ้าปกติจะมีผลเฉลยอย่างมากชุดเดียว

แต่ถ้าอย่างน้อย 2 ชุด คือมันทับกัน หรือเป็นเส้นตรงเดียวกันนั่นเอง

ตรงนี้เราสมมุติให้ ma = c และ mb = d และ mp = q

เพราะเส้นตรงเป็นเส้นเดียวกันเลยคูณด้วยจำนวนเดียวกัน

จะได้ระบบสมการ

ax + by = p

ma + mb = mp

พิจารณาตัวเลือก 1. ad = bc => amb = amb เป็นจริง

2. ad + bc = pq => 2amb = $mp^2$ เป็นเท็จ

3. aq = cp => amp = amp เป็นจริง

4. bq = dp => bmp = bmp เป็นจริง

จะเห็นว่าเป็นจริงหมดยกเว้นข้อ ข.

แต่โจทย์ถามข้อถูก ผมก็งงเหมือนกัน

แต่ผมตอบ ข. อ่ะ

06 กุมภาพันธ์ 2009 14:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 16:33
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ

Platootod is on a distinguished road

ขอบคุณมากนะคับ
ตอนแรกข้อ 8 ผมก็นึกไปว่าต้องใช้สมการกำลังสอง
ถ้าสมการมันขนานกัน
จะมีหลายคำตอบหรือครับ

ส่วนข้อเจ็ดผมตีความผิดไปเยอะ
ผมนึกว่าที่บอกว่าตัดแกน x ที่ 16 นี่หมายถึงมีจุดศุนย์กลางที่ 16 ใช่ไหมคับ
ตอนแรกก็นึกว่าเส้นรอบวงมันตัดที่ 16 น่ะ
ก็เลยใช้สมการวงกลมแก้ใหญ่เลย
ผิดไปเยอะเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

06 กุมภาพันธ์ 2009 16:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 16:38

ช่วยอธิบายความหมายหน่อยคับ
\Delta ADG \cong \Delta DEC
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 16:43
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ช่วยอธิบายความหมายหน่อยคับ
\Delta ADG \cong \Delta DEC
$\Delta ADG \cong \Delta DEC$

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 16:44
บัณฑิตฟ้า

ข้อ 8. สมการไม่ขนานกันนะครับ

สมการจะเป็นเส้นตรงเดียวกัน ย้ำว่าเส้นตรงเดียวกัน

7. จุดศูนย์กลางไม่ได้อยู่ที่ 16 นะครับ

อีกวิธีคือเราอาจจะสร้างสมการวงกลมก็ได้ครับ

แต่ผมขี้เกียจ เลยไม่สร้าง

$\Delta ADG \cong \Delta DEC $

ตามที่ถามมาความหมายคือสามเหลี่ยม ADG เท่ากันทุกประการกับสามเหลี่ยม DEC

06 กุมภาพันธ์ 2009 16:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 16:51

ช่วยอธิบายคำว่าขนานกับเส้นตรงเดียวกันหน่อยครับ
อย่างเช่น
3x+3y=6
6x+6y=12
สมการอย่างนี้ขนานหรือเป็นเส้นตรงเดียวกันครับ
ผมเรียกว่าขนานอ่ะครับไม่รู้ว่าถูกหรือปล่าวครับ
ที่เรียนผมสอนมาอย่างนี้ถ้าไม่ถูกผมจะเปลี่ยนทีเรียนเลยครับเพราะมันห่วยจะเรียนทำไม
แล้วสมการที่ขนาน,เส้นตรงเดียวกัน(ผมเรียกอย่างนี้ถูกหรือปล่าวคับ)มันจะมีผลเฉลยมากกว่า 2 หรือคับ ขยายความด้วย
แล้วจุดศูนย์ของวงกลมอยู่ที่จุด p โดยจุด p คือ (16,12) ใช่ไหมคับ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 16:56
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ช่วยอธิบายคำว่าขนานกับเส้นตรงเดียวกันหน่อยครับ
อย่างเช่น
3x+3y=6
6x+6y=12
สมการอย่างนี้ขนานหรือเป็นเส้นตรงเดียวกันครับ
ผมเรียกว่าขนานอ่ะครับไม่รู้ว่าถูกหรือปล่าวครับ
ที่เรียนผมสอนมาอย่างนี้ถ้าไม่ถูกผมจะเปลี่ยนทีเรียนเลยครับเพราะมันห่วยจะเรียนทำไม
แล้วสมการที่ขนาน,เส้นตรงเดียวกัน(ผมเรียกอย่างนี้ถูกหรือปล่าวคับ)มันจะมีผลเฉลยมากกว่า 2 หรือคับ ขยายความด้วย
แล้วจุดศูนย์ของวงกลมอยู่ที่จุด p โดยจุด p คือ (16,12) ใช่ไหมคับ
ระบบสมการที่ยกตัวอย่างมา เป็นเส้นตรงเดียวกันนะครับ

สมการที่ขนานกันคือ ไม่มีคำตอบครับ

สมการที่เป็นเส้นตรงเดียวกันคือ มีคำตอบเป็นอนันต์

จุดศูนย์กลางของวงกลมอยู่ที่จุด (16,12) ถูกแล้วครับ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 16:59

ขอบคุณคับ
แล้วอันนี้แปลว่าอะไรคับ
37 \left.\,\right| 1 \underbrace{0 \cdots 0}_{n} 1 \underbrace{0 \cdots 0}_{n} 1
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 17:49
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ขอบคุณคับ
37 \left.\,\right| 1 \underbrace{0 \cdots 0}_{n} 1 \underbrace{0 \cdots 0}_{n} 1

หมู่นี้ปลาทูทอดขยันจัง

แปลว่าอย่างนี้ครับ
$ \left.\,\right| 1 \underbrace{0 \cdots 0}_{n} 1 \underbrace{0 \cdots 0}_{n} 1$

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 06 กุมภาพันธ์ 2009, 18:01
POSN_Psychoror's Avatar
POSN_Psychoror POSN_Psychoror ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

POSN_Psychoror is on a distinguished road

อ้างอิง:
ขอบคุณคับ
มันคืออันนี้ครับ http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6483
Old 07 กุมภาพันธ์ 2009, 20:18
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Julian View Post
ระบบสมการที่ยกตัวอย่างมา เป็นเส้นตรงเดียวกันนะครับ

สมการที่ขนานกันคือ ไม่มีคำตอบครับ

สมการที่เป็นเส้นตรงเดียวกันคือ มีคำตอบเป็นอนันต์

จุดศูนย์กลางของวงกลมอยู่ที่จุด (16,12) ถูกแล้วครับ
อ้างอิงจากของคุณ Julian นะครับ

ความแตกต่างระหว่าง สมการเส้นตรง 2 เส้นที่ขนานกัน และ ทับกันหรือเป็นเส้นเดียวกัน

ขนานกัน
เป็นสมการมี่เส้นตรงสองเส้นมีความชัน(m) เท่ากัน แต่ มีค่าคงตัว(c) ไม่เท่ากัน
สมการแบบนี้จะ ไม่มีคำตอบครับ

ทับกันหรือเป็นเส้นเดียวกัน (ความจริงก็มี 2 เส้นแหละครับ แต่มันทับกันอยู่เลยมองเห็นเป็นเส้นเดียว)
เป็นสมการมี่เส้นตรงสองเส้นมีความชัน(m)เท่ากัน และ มีค่าคงตัว(c)เท่ากัน

สมการแบบนี้มีคำตอบอนัตน์

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply