Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 พฤศจิกายน 2012, 21:27
ผู้โง่เขลา's Avatar
ผู้โง่เขลา ผู้โง่เขลา ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ผู้โง่เขลา is on a distinguished road
Default Open set

คือ เราจะแสดงว่า A=(0,1) เป็นเซตเปิดอ่ะครับผมทำแบบนี้ง่ะ
Proof let x be member of A
0<x<1
c:= min{x,1-x} ตรงนี้คือเราจะเลือกรัศมีที่เหมาะๆ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ เพื่อที่เวลากางออกก็จะไม่เกินเซตที่กำหนดมา
let y be member of c-neighborhood of x
we have to show that y be member of (0,1)
x-c<y<x+c
ซึ่งตรงนี้ผมเขียนอธิบายต่อไม่ถูกอ่ะครับ เพราะ ความรู้สึกคือ x-c>0 และ x+c<1 คือจะอธบายต่อยังไงดีครับ ขอบคุณครับ
Old 09 พฤศจิกายน 2012, 21:47
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

ถ้าพิจารณาเเยกกรณีน่ะครับ เราสมมุติ $x<1-x$ ก่อนส่วนอีกกรณีคือ $x\ge 1-x$
กรณีเเรกจะได้ $x=c\rightarrow x<\dfrac{1}{2}$เราจะได้ว่า $$0=x-c<y<x+c=x+x<1$$
ส่วนอีกกรณีก็เช่นกัน
ปล.ผมไม่ทราบว่า เซตเปิดคืออะไรอ่ะครับ รบกวนช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ

09 พฤศจิกายน 2012 21:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ จูกัดเหลียง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 พฤศจิกายน 2012, 22:42
ผู้โง่เขลา ผู้โง่เขลา ไม่อยู่ในระบบ

ผู้โง่เขลา is on a distinguished road

เราจะบอกว่า a subset G of R is open set if for each member x of G there exists c such that (x-c,x+c) is subset of G ครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับแหะๆ มันเป็นนิยามที่สืบเนื่องจาก ย่านใกล้เคียงอ่ะครับ
Old 10 พฤศจิกายน 2012, 08:11

คือมาต่อนะครับ คือว่า ถ้าเป็นเหมือนข้างต้นจริงเราก้ได้ว่า y อยู่ในเซต [0,1] แต่เราต้องการสรุปว่า y ต้องอยู่ในเซต (0,1) อ่ะครับ จะทำยังไงต่อดีครับ
Old 10 พฤศจิกายน 2012, 14:06
Anarist's Avatar
Anarist Anarist ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Anarist is on a distinguished road

ถ้ากลัว y ติดขอบ ก็เลือก c ให้เล็กลงไปอีกครับ ขอแค่ c เป็นบวกก็พอ
ส่วนใหญ่ก็เลือกตัวที่คิดว่าใช้วิธีหาร 2 หาร 3 ไปอีก
เช่นอันนี้ใช้ min{x,1-x} / 2 ได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 พฤศจิกายน 2012, 14:11

อ่ออออ ขอบคุณมากครับ เก้ทเลย แบบอ่านเจอหนังสือบางเล่มก้เอาขอบมา เลยเกิดอาการงงนิดหน่อยครับ ฮ่าๆ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
งาน Open House โรงเรียนสุรนารีวิทยา 30 ม.ค. kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 05 มกราคม 2011 17:01
งาน Open House หลักสูตรและการเรียนการสอน ม.ต้น โรงเรียนอัสสัมชัญ บางรัก 30 ม.ค. 54 kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 29 ธันวาคม 2010 13:23
งานแนะนำโครงการภาคภาษาอังกฤษและโครงการนานาชาติ EP-Open House 2011 โรงเรียนโยธินบูรณะ kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 10 ธันวาคม 2010 20:54
ปีนี้มีงาน Open House (งานชมสวนฯ) ของ รร.สวนกุหลาบไหมครับ kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 09 ธันวาคม 2010 19:10
Open Mapping Theorem นู๋ปวดหมอง คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 2 29 ตุลาคม 2008 21:07