Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 กุมภาพันธ์ 2005, 19:33
m.3kid m.3kid ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

m.3kid is on a distinguished road
Post ส่วนใหญ่เพื่อนๆ อ่านหนังสือเลขของใครหรอครับ ช่วยแนะหน่อยครับ

ผมอยู่ ม3 ครับ อยากดูเลข ล่วงหน้า ของม.4 ซื้อของใครดีครับ เห็นเยอะแยะไปหมด ตอนนี้มีของ อ.สมัย [นามสกุลไรน้า - - ] อยู่ครับ ไม่ทราบใช้ได้หรือเปล่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 กุมภาพันธ์ 2005, 20:06
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อ.สมัย เหล่าวาณิขย์ ครับ
....ของ ม.4 เล่มนี้ก็ดีครับ
Old 12 กุมภาพันธ์ 2005, 20:09
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ของ อาจารย์สมัยก็คิดว่าใช้ได้ดีครับ. พี่เองก็ไม่เคยอ่านของ อ. สมัย เหมือนกัน เพราะใช้สไตล์ศึกษาเองจากแบบเรียน กับ วารสารแม็ค ไม่ต้องคิดว่าแค่ถึง ม. 4 หรอกครับ. แต่น่าจะตั้งเป้าไปเลยว่า ปิดเทอมใหญ่นี้จับแต่เลขวิชาเดียวให้จบ ม. 6 ดีกว่านะ เวลาวารีไม่เคยรอใคร
Old 12 กุมภาพันธ์ 2005, 22:03
jae_bau's Avatar
jae_bau jae_bau ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

jae_bau is on a distinguished road
ของผมแนะนำเลย อยากให้อ่าน หนังสือเรียน ตั้งแต่ ม. 4- ม.6 รวดเดียวเลย ( หลักสูตรเก่า ) แล้ว ค่อย อ่านหนังสือของอาจารย์กลาง เพราะเป็นหนังสือนำเสนอโจทย์ที่ใช้ออกข้อสอบบ่อยๆ และเป็นหนังสือที่ให้แง่คิด เพื่อต่อยอดได้
Old 15 กุมภาพันธ์ 2005, 12:05
<พิสุทธ์>

ผมขอแนะนำบ้าง
ไม่เกี่ยวกับส่วนได้เสีย
ของบริษัทหนังสือ

ที่ผมใช้อยู่ก็เป็นของ อ. สมัยนี่แหละ
มีตั้งแต่ เล่ม ม.1 ถึง ม. 6 เลย
จำนวนทั้งหมด 6 เล่ม
อ่านจาำกคำนำมีข้อแนะนำว่า
ควรอ่านไปตามลำดับ
อย่าข้ามขั้น แปลว่าต้องเริ่มจากเล่ม 1 ไปเรื่อยๆ
และอ่านทุกหน้าทำทุกแบบฝึกหัด

ถ้าอ่านจบแล้ว ก็จะมีหนังสือทดสอบ
เล่มใหญ่ เล่ม 1 ชื่อว่าโจทย์คณิตศาสตร์
ส่วนอีกเล่มชื่อว่า concept คณิตศาสตร์
ต้องไปดูตามร้านหนังสือ เป็นของ อ. สมัยทั้งสองเล่ม
คิดว่าน่าจะพอกับการทำความเข้าใจล่วงหน้า

่ พิสุทธ์ ทรัพวาณิชย์

พิสุทธ์ ทรัพวาณิชย์
Old 18 กุมภาพันธ์ 2005, 22:36
<dosaku>

ก็อยากฝากหนังสือไว้ซักเล่มละกันครับ
หากคุณต้องการหนังสือที่
1. มีเนื้อหาละเอียดมากกว่าหนังสือเสริมเล่มอื่นๆ
2. ราคาถูก ถ้าเทียบกับหนังสือที่มีคุณภาพในระดับเดียวกัน คือราวๆ ไม่เกิน 150 ในขณะที่หนังสืออื่น 200 up

ผมก็อยากจะแนะนำครับ
สำนักพิมพ์นี้ ต้องทำใจหน่อยครับ
เพราะ เขาไม่ได้พิมพ์หนังสือที่มีภาพสี่สีสวยสดเหมือนสำนักพิมพ์อื่น
ชื่อสำนักพิมพ์ science center ครับ
แต่ถ้าคุณไม่สนใจเรื่องภาพสีสวยสด และสนใจแค่เนื้อหา
ก็แนะนำให้อ่านต่อครับ

ผมมีหนังสือ คณิต ม.4 ราวๆ 10 เล่มกว่าๆ ของเกือบทุกสำนักพิมพ์
พบว่า หนังสือเพียงสำนักพิมพ์เดียว ที่โค่นปากกาเซียน
ที่ว่า ของถูกไม่มีดี ของดีไม่มีถูก ได้อย่างแท้จริง

ชื่อคนเขียน อ.ธนวัฒน์ สนทราพรพล ครับ
คิดดูเอา หนา 700 กว่าหน้า แถมตัวหนังสือเล็กๆ
ละเอียดสุดๆ ราคาน่ะเหรอครับ? 150 บาท

ถูกสุดๆ และคุ้มสุดๆครับ

ผมเคยซื้อของ hi-ed พศ พัฒนา mac บัณฑิตแนะแนว และก็อื่นๆมากมาย
พอได้อ่าน science center
ตอนนี้ ผมเอาหนังสืออื่นไปบริจาคหมดเลยครับ
เพราะไงๆ หนังสือที่ดีที่สุด ก็อยู่กับผมแล้ว
หนังสืออื่นเลยไม่จำเป็นครับ

ความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ
ผมแค่แนะ ตามที่ผมเห็น
Old 20 กุมภาพันธ์ 2005, 13:54
<ปั๊ต>

แล้วหนังสือของอาจาน อ.ธนวัฒน์ สนทราพรพล
นี่หาซื้อที่ไหนคับ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2005, 19:50
<dosaku>

ผมไม่ค่อยเห็นที่ซีเอ็ดนะครับ
ศูนย์หนังสือจุฬาคงพอหาได้
ดอกหญ้านี่ มีค่อนข้างแน่นอน
เอ่อ
แล้วก็ เผอิญผมไม่ได้อยู่ในกรุงเทพน่ะนะครับ
ก็เลยไม่รู้เรื่องร้านหนังสือในกรุงเทพเท่าไรนัก
แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆ
ก็สามารภสั่งซื้อได้ที่

ร้านธรรมบัณฑิต
3/1 ถ.อัษฏางค์ ริมคลองหลอด สนามหลวง
เยื้องพระแม่ธรณี ป.ณ. หน้าพระลาน กทม.10200

ธนาณัติ สั่งจ่ายในนาม ผู้จัดการ
ค่าจัดส่ง เล่มละ 10บาท

ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply