Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 เมษายน 2010, 01:15
T man o*-*o's Avatar
T man o*-*o T man o*-*o ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

T man o*-*o is on a distinguished road
Thumbs up ถามชาวmathcenter

กวดวิชา พวกวิชา ฟิสิกส์ เคมี ชีวะกันที่ไหนหรอครับ ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณมาครับ
Old 12 เมษายน 2010, 07:16
TARNTY ♥'s Avatar
TARNTY ♥ TARNTY ♥ ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

TARNTY ♥ is on a distinguished road

เรียนเคมีอ.อุ๊ค่ะ เข้าใจง่ายดี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 เมษายน 2010, 08:22
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

แล้วแต่จะเรียนครับ แต่ละที่ สอนคนละสไตล์แล้วแต่คนจะชอบครับ
อ่านเองก็ได้นะครับ ประหยัดดี
Old 12 เมษายน 2010, 10:18
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TARNTY  View Post
เรียนเคมีอ.อุ๊ค่ะ เข้าใจง่ายดี
สำหรับผมนะครับ ถ้าสอนสดผมชอบ

สอนทางทีวี เกลียดที่สุดเลยครับ Ex. สอนแล้วไม่เข้าใจต้องนั่งเสียเวลา อ่านใหม่ , มันเหมือนกับการเปิดทีวี ซ้ำ ๆ ไปซ้ำมา โดยแค่จะเอาความรู้ สู้เรา อ่านเองไม่ดีกว่า ?
Old 12 เมษายน 2010, 10:40
T man o*-*o's Avatar
T man o*-*o T man o*-*o ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

T man o*-*o is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
Old 12 เมษายน 2010, 14:36
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

ตามความคิดผมนะครับ (น่าจะสอนดี)

ฟิสิกส์ - - > > Apply Physics(เขียนถูกรึเปล่าหว่า)
เคมี - - > > อ.อุ๊
ชีวะ - - > > Bio Beam

12 เมษายน 2010 14:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง
Old 13 เมษายน 2010, 19:17
Doraemon_kup's Avatar
Doraemon_kup Doraemon_kup ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Doraemon_kup is on a distinguished road

ผมว่าสู้อ่านเอง D กว่า _kup
Old 14 เมษายน 2010, 11:40
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

คำถามลักษณะนี้เริ่มเห็นมาบ่อยๆครับ รบกวนไปตั้งที่เว็บบอร์ดเช่น Dek-D จะเหมาะสมกว่าครับ
Old 22 เมษายน 2010, 06:46
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ไอ้พวกกวดวิชา ผมไม่ชอบครับ ยิ่งบางแห่งใช้วีดีโอสอน ถือว่ายิ่งแย่ หากินกันแบบนี้มันก็เกินไป

ประเด็นแรก ทำให้นักเรียนไม่เรียนหนังสือในห้อง เพราะถือว่า ไปเรียนกวดวิชามาแล้ว

สิ่งสำคัญคือหลักสูตรการศึกษาในโรงเรียน ไม่เอื้อต่อการสอบเข้าของนักเรียน

ครูในระบบ ถูกบีบคั้นมาก ทั้งๆ ที่เงินเดือนก็น้อย ไม่มีใครสนใจเด็ก บ้าแต่ทำอาจารย์สาม เพราะเงินประจำตำแหน่งสูงกว่าเงินเดือน 2 เท่า บวกเงินเดือนแล้ว ใครจะอยากทำเพื่อเด็ก

เอาครูไปทำอะไรควายๆ จนไม่มีเวลาเตรียมการสอน อย่าลืมว่าเด็กแต่ละคนและในแต่ละปีไม่เหมือนกัน

เห็นวิชาชีพครูเป็นอะไร แล้วยังมาบังคับเอาใบประกอบวิชาชีพครูอีก

บางคนมีความรู้แน่น จิตวิทยาการสอนก็มี แต่ขาดใบประกอบวิชาชีพครู ก็เข้าระบบไม่ได้

บางคนได้ใบประกอบวิชาชีพครูมาแล้ว แต่บอกตรงๆ ความรู้ไม่มี มั่วไปวันๆ และขาดความเป็นครูอย่างแรง

ครูส่วนใหญ่ดีครับ แต่ถูกระบบบีบ สงสัยจัง ที่ประเทศสิงคโปร์ ฮ่องกง เงินเดือนครูเป็นแสน เทียบเท่าวิชาชีพชั้นสูง คือ หมอผ่าตัด นักบิน

ทำไมประเทศไทยต้องทำให้เยาวชนไทยทั้งประเทศพิการทางสมอง

แล้วปล่อยให้ติวเตอร์กลุ่มหนึ่งรวยมหาศาล

ภายในรัฐบาล หรือวงราชการก็โกงกิน ไม่มีวันมาสนใจอนาคตของชาติ

หรือคิดว่า ถ้าคนพวกนี้ฉลาดจะปกครองยาก

แค่เวียดนาม ตอนนี้ก็แซงประเทศไทยไป 20 ปีแล้ว แต่ประเทศไทยกลับถอยหลังไป 50 ปี กลุ้มกับประเทศนี้จริงๆ

ผมเอาใจช่วยครูที่ตั้งใจและทำดีครับ
Old 22 เมษายน 2010, 08:35
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
ไอ้พวกกวดวิชา ผมไม่ชอบครับ ยิ่งบางแห่งใช้วีดีโอสอน ถือว่ายิ่งแย่ หากินกันแบบนี้มันก็เกินไป

ประเด็นแรก ทำให้นักเรียนไม่เรียนหนังสือในห้อง เพราะถือว่า ไปเรียนกวดวิชามาแล้ว

สิ่งสำคัญคือหลักสูตรการศึกษาในโรงเรียน ไม่เอื้อต่อการสอบเข้าของนักเรียน

ครูในระบบ ถูกบีบคั้นมาก ทั้งๆ ที่เงินเดือนก็น้อย ไม่มีใครสนใจเด็ก บ้าแต่ทำอาจารย์สาม เพราะเงินประจำตำแหน่งสูงกว่าเงินเดือน 2 เท่า บวกเงินเดือนแล้ว ใครจะอยากทำเพื่อเด็ก

เอาครูไปทำอะไรควายๆ จนไม่มีเวลาเตรียมการสอน อย่าลืมว่าเด็กแต่ละคนและในแต่ละปีไม่เหมือนกัน

เห็นวิชาชีพครูเป็นอะไร แล้วยังมาบังคับเอาใบประกอบวิชาชีพครูอีก

บางคนมีความรู้แน่น จิตวิทยาการสอนก็มี แต่ขาดใบประกอบวิชาชีพครู ก็เข้าระบบไม่ได้

บางคนได้ใบประกอบวิชาชีพครูมาแล้ว แต่บอกตรงๆ ความรู้ไม่มี มั่วไปวันๆ และขาดความเป็นครูอย่างแรง

ครูส่วนใหญ่ดีครับ แต่ถูกระบบบีบ สงสัยจัง ที่ประเทศสิงคโปร์ ฮ่องกง เงินเดือนครูเป็นแสน เทียบเท่าวิชาชีพชั้นสูง คือ หมอผ่าตัด นักบิน

ทำไมประเทศไทยต้องทำให้เยาวชนไทยทั้งประเทศพิการทางสมอง

แล้วปล่อยให้ติวเตอร์กลุ่มหนึ่งรวยมหาศาล

ภายในรัฐบาล หรือวงราชการก็โกงกิน ไม่มีวันมาสนใจอนาคตของชาติ

หรือคิดว่า ถ้าคนพวกนี้ฉลาดจะปกครองยาก

แค่เวียดนาม ตอนนี้ก็แซงประเทศไทยไป 20 ปีแล้ว แต่ประเทศไทยกลับถอยหลังไป 50 ปี กลุ้มกับประเทศนี้จริงๆ

ผมเอาใจช่วยครูที่ตั้งใจและทำดีครับ
ยิ่งเสื้อแดงชุมนุมอีก....
ประเทศเราจะล่มจมเพราะทักษิณ
Old 22 เมษายน 2010, 14:18
Doraemon_kup's Avatar
Doraemon_kup Doraemon_kup ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Doraemon_kup is on a distinguished road

คิดเหมือนกันเลย _kup
Old 10 พฤษภาคม 2010, 22:56
samsenwit's Avatar
samsenwit samsenwit ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

samsenwit is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนอยากเก่ง View Post
ยิ่งเสื้อแดงชุมนุมอีก....
ประเทศเราจะล่มจมเพราะทักษิณ
Yes I hate red shirt
Old 10 พฤษภาคม 2010, 23:25
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

#10-#12
สมาชิกทุกท่านอาจแสดงความคิดเห็นตามประเด็นของกระทู้ได้ตามสมควร

แต่เพื่อความสงบสุขของบอร์ด หากไม่จำเป็นจริงๆขอความกรุณาอย่าลากกระทู้นอกประเด็นเข้าเรื่องการเมือง เพียงเพื่อความพอใจส่วนบุคคล
มิฉะนั้นข้อความของท่านอาจถูกอุ้มโดยไม่รู้ตัวนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 11 พฤษภาคม 2010, 23:34
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ่านของครูนะแล้วสะใจดีครับ

ถ้ามีความตั้งใจที่จะศึกษาด้วยตนเอง ไม่ต้องไปเรียนพิเศษทีใหนก็ได้ครับ
แต่ส่วนใหญ่คุมตัวเองไม่ได้... เลยต้องพึ่งอาหารสมองสำเร็จรูปตามสถาบันกวดวิชาต่างๆ

วิชาพวกฟิสิกส์ และเคมี ผมว่าลองทำโจทย์ให้มากๆ เพื่อหาประเด็นที่เราไม่เข้าใจแล้วเจาะเฉพาะเรื่องจะทุ่นเวลาได้มาก
เมื่อทำการฝึกฝนบ่อยๆ จนคุ้นเคยกับการตีความโจทย์ในแง่มุมต่างๆ จะยกระดับคะแนนให้สูงขึ้นได้เรื่อยๆจนเกือบเต็มได้

ผมว่าการเรียนพิเศษเพียงอย่างเดียว ไม่น่าจะทำคะแนนได้ถึงระดับ 80 เปอร์เซนต์หรอกครับ ต้องฝึกฝนให้ชำนาญด้วยครับ

แต่ผมก็ยังส่งลูก 2 คน เข้าเรียนพิเศษเพราะต้องการประหยัดเวลาในการสอน(แบบว่าขี้เกียจ)
ยกเว้น คนเล็กเพราะสามารถสั่งให้อ่านและทำแบบฝึกหัดเอง แล้วคอยตรวจสอบแนะนำได้ครับ
แสดงว่า ความตั้งใจในการฝึกฝนและความสามารถในการควบคุมตรวจสอบตนเอง เป็นปัจจัยหลักในการตัดสินใจว่า
เราพร้อมที่จะเรียนด้วยตนเอง หรือต้องให้ครูในสถาบันกวดวิชาช่วยชี้แนะสั่งสอน กันแน่
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
อยากรู้ยศในmathcenterครับ(เช่น กระบี่ธรรมชาติ กระบี่ไว กระบี่จักรวาล)ครับ กระบี่ไร้คม ฟรีสไตล์ 17 01 กุมภาพันธ์ 2013 02:43
ชาว Mathcenter อยู่รร.อะไรกันบ้างครับ นักสืบอัจฉริยะ ฟรีสไตล์ 77 14 กันยายน 2010 22:03
เว็บ mathcenter.net มีมูลค่าเท่าไร banker ฟรีสไตล์ 5 16 ธันวาคม 2009 23:26
ตัวตนของ Mathcenter Exceeder ฟรีสไตล์ 11 07 มิถุนายน 2008 12:15
ช่วยเเสดงวิธีทํา หน่อยครับ เป็นโจทย์ใน mathcenterด้วย <Paul> ทฤษฎีจำนวน 3 29 มีนาคม 2008 19:47