Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 สิงหาคม 2011, 07:39
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default ช่วยเฉลย โจทย์ สอวน. ทีได้ไหมครับ

สอวน. คอมศูนย์ สามเสน อะครับ ช่วยเฉลยกันที ได้ไหมครับ ผมจะไปสอบ สอวน. คอมฯ ที่ ม.เกษตร

จะลองทำโจทย์ดูครับ แต่มีคนบอกว่า สอวน คอม เกษตร ข้อสอบจะง่ายกว่า สามเสน ถ้าทำสามเสนได้ เกษตรก็สบาย ไม่รู้จริงป่าวนะครับ

ชุด 1
http://www.samsenwit.ac.th/index_fil...est/posn_1.pdf
ชุด 2
http://www.samsenwit.ac.th/index_fil...est/posn_2.pdf
ชุด 3
http://www.samsenwit.ac.th/index_fil...est/posn_3.pdf
ชุด 4
http://www.samsenwit.ac.th/index_fil...est/posn_4.pdf

ขอบคุณครับ

12 สิงหาคม 2011 08:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 สิงหาคม 2011, 07:58
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

ให้เฉลยทุกข้อเลยหรอครับ ?

ลองทำเองแล้วติดข้อไหนลองถามมาทีละข้อ ๆ ดีมั้ยครับ )
Old 12 สิงหาคม 2011, 08:00

Pakpoom is on a distinguished road

หรือใครพอแนะนำหนังสือ ที่มีวิธีแก้โจทย์ แนวๆนี้ ช่วยแนะนำทีนะครับ

ผมคงไม่เคยเจอโจทย์พวกนี้เลยไปไม่ค่อยเป็น - -

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Math-Sci- View Post
ให้เฉลยทุกข้อเลยหรอครับ ?

ลองทำเองแล้วติดข้อไหนลองถามมาทีละข้อ ๆ ดีมั้ยครับ )
ไม่เคยผ่านโจทย์ประเภทนี้มาอ่ะครับ เลยไม่ค่อยรู้แนววิธีทำ ว่าต้องทำยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะ โรงเรียนสอน กับ ข้อสอบ แข่งขัน มันไม่เหมือนกันเลยซักนิด ข้อสอบ ในโรงเรียนผมทำได้เต็มตลอดครับ แต่เจอโจทย์ แบบนี้ แล้วแทบทำไม่ได้เลย

ปล. แนวข้อสอบ มันพอๆ กับข้อสอบเข้า เตรียมอุดม รึป่าวครับ จะได้ซื้อ ข้อสอบเข้า เตรียมมาลอง ทำ หรือว่ายากกว่า

12 สิงหาคม 2011 08:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
Old 12 สิงหาคม 2011, 10:17
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ถ้าคนถามเป็นนักเรียนในระดับชั้นม.ต้น รับรองว่าจะทำได้เพียงไม่ถึง 20 เปอร์เซ็นต์ เพราะมีความรู้ในระดับชั้นม.ปลายทั้งกะบิ แถมพ่วงด้วยความรู้เบื้องต้นของคอมอย่างเรื่องของทฤษฐีกราฟและพวกโอเปอเรชั่นต่างๆ กลับไปถามคนตั้งกระทู้ว่าได้เรียนอะไรมาบ้าง เพราะถ้าจะช่วยเฉลยโดยที่คนทำไม่มีพื้นอะไรเลย ใช้เวลามากทั้งคนเฉลยและคนอ่าน และการเฉลยทุกข้อนั้นใช้เวลามาก เห็นด้วยกับคุณMath-Sciว่าลองเอาข้อที่ติดมาถามดีกว่า
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 12 สิงหาคม 2011, 10:30
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
หรือใครพอแนะนำหนังสือ ที่มีวิธีแก้โจทย์ แนวๆนี้ ช่วยแนะนำทีนะครับ

ผมคงไม่เคยเจอโจทย์พวกนี้เลยไปไม่ค่อยเป็น - -

ไม่เคยผ่านโจทย์ประเภทนี้มาอ่ะครับ เลยไม่ค่อยรู้แนววิธีทำ ว่าต้องทำยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะ โรงเรียนสอน กับ ข้อสอบ แข่งขัน มันไม่เหมือนกันเลยซักนิด ข้อสอบ ในโรงเรียนผมทำได้เต็มตลอดครับ แต่เจอโจทย์ แบบนี้ แล้วแทบทำไม่ได้เลย

ปล. แนวข้อสอบ มันพอๆ กับข้อสอบเข้า เตรียมอุดม รึป่าวครับ จะได้ซื้อ ข้อสอบเข้า เตรียมมาลอง ทำ หรือว่ายากกว่า
คือคะแนนที่ใช้ในการเข้า สอวน. ทั้งเลข และ คอม เท่าที่ผมรู้มา

มันต่ำอยู่แล้ว ถ้าคุณอ่านหนังสือมามาก ม.1-ม.4 แล้วคุณยังทำไม่ได้ แน่นอนว่าน้อง ๆ คุณ หรือจะรุ่นเดียวกันกับคุณก็ทำไม่ได้เหมือนกัน

ผมอยู่ศูนย์เกษตร ปีที่แล้ว ก็รู้ดี

ปีนี้ คนสอบก็น้อย ถ้าอ่านหนังสือมา มีความรู้อยู่บ้างทำได้ ไม่ต่ำกว่า 40% ก็คงมีลุ้นแล้วครับ

ส่วนคำแนะนำในการอ่านก็คือ ม.ต้น คุณต้องแม่น พวก พหุนาม จำนวนและการดำเนินการ

ม ปลาย คุณก้ต้องไปแม่น เซต ตรรกศาสตร์ จำนวนจริง ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน อาจจะมีพ่วงวิธีนับนิดหน่อย ซึ่งมันไม่มีผลหรอกครับ คุณไม่ต้องไปคาดหวังการทำคะแนนให้ได้ 100%

ไม่ต้องรอเฉลยครับ ทำเรื่องที่ตัวเองเคยเรียนมาก่อน หลายข้อที่โจทย์ที่ให้มาก็มีทั้งข้อง่ายและยาก ลองทำข้อง่ายแล้ว มาเช็คคำตอบก็ได้ครับ

ปล. คนสอบน้อยจริง ๆ นะครับเพราะว่าปีนี้ยุ่งยาก(มาก) ต้องธนานัติอะไรม่รุ้ เต็มไปหมด เหนื่อยครับ

เลขก้ไม่ถึง 800 คอมไม่ถึง 300 ถ้าอ่านหนังสือมาดี ความรู้แน่้น ๆ พอทำโจทย์ได้บ้าง ยังไงก็ติดครับ

ไม่ต้องเกี่ยวกับข้อสอบเข้าเตรียมฯ อะไร คนละเรื่องกันครับ

พยายามเข้าละกันนะครับ

ปล.2 ผมสอบ สอวน. คณิต
Old 12 สิงหาคม 2011, 11:58

เทียบกันแล้ว ข้อสอบ ของศูนย์ เกษตร ง่ายกว่า ของศูนย์ สามเสน รึป่าวอะครับ

ความรู้ตอนนี้ สูงสุดคือ จำนวนจริง ครับ กำลัง เรียนอยู่

แต่จะไม่ค่อยแม่นพวก เรขาคณิต เท่าไหร่ครับ พวก สมการ การดำเนินการ พอได้ อยู่ แต่ถ้าโจทย์ แบบซับซ้อนมี ตัวแปร เป็นเลขชี้กำลัง หลายๆเท่า อันนั้นจะ ค่อนข้าง งง ครับ = ="

เดี๋ยวจะลองทำดูแล้วจะให้ดูว่าถูกป่าวนะครับ ^^
Old 12 สิงหาคม 2011, 12:19
Metamorphosis's Avatar
Metamorphosis Metamorphosis ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Metamorphosis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
เทียบกันแล้ว ข้อสอบ ของศูนย์ เกษตร ง่ายกว่า ของศูนย์ สามเสน รึป่าวอะครับ

ความรู้ตอนนี้ สูงสุดคือ จำนวนจริง ครับ กำลัง เรียนอยู่

แต่จะไม่ค่อยแม่นพวก เรขาคณิต เท่าไหร่ครับ พวก สมการ การดำเนินการ พอได้ อยู่ แต่ถ้าโจทย์ แบบซับซ้อนมี ตัวแปร เป็นเลขชี้กำลัง หลายๆเท่า อันนั้นจะ ค่อนข้าง งง ครับ = ="

เดี๋ยวจะลองทำดูแล้วจะให้ดูว่าถูกป่าวนะครับ ^^
ผมคิดว่า แบบของคุณ ควรจะเรียนพิเศษ
Old 12 สิงหาคม 2011, 13:03

อ้างอิง:

คุณ Pakpoom อ่านเม้นของผมไม่เข้าใจสิ่นะครับ

อย่างที่บอกไปแล้วคือสนใจไปก็เท่านั้นครับว่าศุนย์ไหนยากกว่ากัน

มันก็มีข้อง่ายข้อยากอยู่ในข้อสอบชุด ๆ หนึ่งอยุ่แล้ว

ถ้าคุณทำเลข ม.4 ได้หมด (จริง ๆ ไม่ใช่หลงตัวเอง หรือ ประมาท)

ก็ติดอยู่แล้วครับ มีความรู้คอมพิวเตอร์นิดหน่อยถ้าจำไม่ผิด
Old 12 สิงหาคม 2011, 13:04

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Metamorphosis View Post
ผมคิดว่า แบบของคุณ ควรจะเรียนพิเศษ
เห็นด้วยนะ ผมรู้สึกเห็นคุณ Pakpoom ในบอร์ดมาตั้งนานแล้ว และเหมือนจะรุ่นเดียวกัน แต่ไป ๆ มา ๆ ยังอยู่ ม.4 ผมก็งง ๆ เหมือนกัน

ผมว่าถ้าอ่านเองไม่ไหว ไม่รู้เรื่องไปเรียนพิเศษก็เป็นทางออกที่ดีเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมว่าเรียนไม่ต้องเยอะ แต่เวลาที่ว่าง ๆ ถ้าเอาโจทย์ออกมานั่งฝึกเล่น ๆ ก็คงดีกว่านั่งโม้กับเพื่อนแหละครับ 5555+
Old 12 สิงหาคม 2011, 21:53

555 แต่ผมก็สอบได้ท็อบของห้อง เกือบท็อบโรงเรียนเลยนะครับ คณิตได้เต็มหมดเลย ข้อสอบในโรงเรียน แต่มาเจอแบบนี้ แล้ว มัน งง ไงครับ

คือเรียนพิเศษอะเรียนนะครับ แต่ สภาพ ของโรงเรียน ในสระบุรี อะครับ สอนทำโจทย์ในโรงเรียนมากกว่า ครับ - -

ปล. ผม เทียบมาจาก กศน. เข้ าม.4 ไงครับ ^^
Old 12 สิงหาคม 2011, 21:54

อ้างอิง:
555 แต่ผมก็สอบได้ท็อบของห้อง เกือบท็อบโรงเรียนเลยนะครับ คณิตได้เต็มหมดเลย ข้อสอบในโรงเรียน แต่มาเจอแบบนี้ แล้ว มัน งง ไงครับ

คือเรียนพิเศษอะเรียนนะครับ แต่ สภาพ ของโรงเรียน ในสระบุรี อะครับ สอนทำโจทย์ในโรงเรียนมากกว่า ครับ - -

ปล. ผม เทียบมาจาก กศน. เข้ าม.4 ไงครับ ^^
ท็อป รร ไม่ตื่นเต้นเท่า ท๊อป สอวน ครับ

พยายามเข้าครับ
Old 12 สิงหาคม 2011, 22:23

แค่ติิดค่ายก็ดีใจ แล้วครับ

ผมได้ยินมาว่า สอวน. ถ้าติดค่าย 1 มีเบี้ยเลี้ยงให้หรอครับ แล้วเค้าให้ยังไง ขอรายละเอียดนิดนึงครับ เพราะ ผมจะสมัคร ค่าย ครูจุฬา ด้วย มันจะชนกับวัน เข้าค่ายพอดี ถ้าสมมติ ผมติดค่าย สอวน.
Old 12 สิงหาคม 2011, 22:44

เอาให้ติดก่อนแล้วค่อยไปรับครับ . . แล้วก็ห้าวพอดี ๆ นะครับ เด็กค่ายคอม ปีที่แล้วแฮกระบบ ของเกษตร โดนเรียกไปคุยเลย

แล้วก็อันตรายนะครับ พี่ที่ประสานงาน พูดจาดี ๆ ทำตามระเบียบที่เค้าบอกด้วย (ถ้าได้เข้านะครับ )

เรื่องชนไม่ชนผมไม่ทราบ ที่เหลือถ้าติดแล้วค่อยโทรไปถามที่เกษตรครับ
Old 13 สิงหาคม 2011, 00:52
Mol3ilE Mol3ilE ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Mol3ilE is on a distinguished road

เอิ่มขอถามหน่อยครับ การดำเนินการคืออะไรหรอครับ ?
Old 13 สิงหาคม 2011, 01:20
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

#14 การดำเนินการเช่น $+,-,\times,\div$ น่ะครับ หรือ
การดำเนินการ "$*$" ที่มีคุณสมบัติว่า (กำหนดเอาเอง)
$$x*y=x^2+y^2-1$$

แล้วจะกล่าวถึงคุณสมบัติต่างๆของ "$*$" ครับว่ามีคุณสมบัติต่างๆ เช่นคุณสมบัติต่อไปนี้หรือไม่

(i) สลับที่
(ii) มีเอกลักษณ์
(iii) มีอินเวอร์ส

เพิ่มเติมที่
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง