Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 พฤษภาคม 2008, 19:36
EulerTle's Avatar
EulerTle EulerTle ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

EulerTle is on a distinguished road
Default ทฤษฎีที่ผมคิดขึ้น

28 สามารถเขียนอยู่ในรูปผลบวกของจำนวนนับ 2 จำนวนที่แตกต่างกันได้กี่แบบ ถ้าตามปกติเราต้องไล่หาเลขไปเรื่อยแต่ถ้าใช้ทฤษฎีที่ผมคิดขึ้นละก็จะตอบ 14 แบบครับ n=จำนวนรูปแบบจำนวนนับ 2 จำนวนที่แตกต่างกันแล้ว=m m=จำนวนนับใดที่มากกว่า 1 n=m/2
ที่มาของทฤษฎีนี้คือเราต้องลองสังเกตจากจำนวนน้อยๆก่อนโดยหาจาก 10 เนื่องจาก 10 สามารถเขียนอยู่ในรูปผลบวกของจำนวนนับ 2 จำนวนที่อยู่ระหว่าง 1-9
1 2 3 4 5 6 7 8 9 จับคู่จำนวนที่ผลบวกรวมกัน=10
1+9
2+8
3+7
.
.
.
5+5
เนื่องจาก 10 เป็นเลขคู่เมื่อลบ 1 จึงเป็นเลขคี่เมื่อหาร 2 แล้วจะได้คู่ว่ามีกี่คู่
ให้nแทนเลขคู่ ถ้าเลขคู่สามารถเขียนอยู่ในรูปผลบวกของจำนวนนับ 2 จำนวนที่แตกต่างกันและเลขทัง้ 2 เลขไม่เหมือนกันได้
n/2 -1
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 พฤษภาคม 2008, 01:33
Ophatio Ophatio ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Ophatio is on a distinguished road

คืออ่านไม่รุเรื่องอะคับ พิมให้มันเป้นระเบียบหน่อยก็ดีคับ เเหะๆ
Old 08 พฤษภาคม 2008, 08:18
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ดีมากๆเลยอะ
Old 08 พฤษภาคม 2008, 11:11
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ืn/2-1 เหรอคะ
รู้สึกคุ้นๆเหมือนเคยทำโจทย์แล้วเจอแบบนี้นะคะ
เยอะมากด้วย
เพราะปรกติแล้วเป็นคนจำไม่เก่ง แต่ สูตร/ทฤษฎีนี้อ่ะค่ะ
คุ้นเหมือนเคยทำมาแล้วนะคะ ยังไงก็ ลองไปหาดูนะคะว่ามันมีแล้วหรือยัง
เพราะเราเองก็อ่ะนะ จำไม่เก่ง เหอะๆ ^^

*แต่ถือว่าเก่งนะคะ อายุ11 ปีเอง ^^
ขยันเข้านะ สู้ๆ

08 พฤษภาคม 2008 11:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ mathematiiez
เหตุผล: พิมพ์ไม่หมด >,<
Old 08 พฤษภาคม 2008, 15:10
Maphybich Maphybich ไม่อยู่ในระบบ

Maphybich is on a distinguished road

เด็กอายุ 11 คิดได้แค่นี้ก็เก่งมากแล้วครับ
Old 08 พฤษภาคม 2008, 19:00
EulerTle's Avatar
EulerTle EulerTle ไม่อยู่ในระบบ

EulerTle is on a distinguished road

ทฤษฎีที่ผมคิดขึ้นอีกทฤษฎีหนึ่งครับ คุณเคยเจอโจทย์คล้ายๆแบบนี้ไหมครับ จงหาเลขที่น้อยที่สุดเมื่อนำ 15 ไปหารแล้วเหลือเศษมากที่สุดคิดง่ายๆครับเศษที่มากที่สุดก็ต้องน้อยกว่าตัวหารอยู่ 1 เสมอคือเศษที่มากที่สุดในกรณีนี้คือ 14 เลขที่น้อยที่สุดเมื่อนำ 15 ไปหารแล้วเหลือเศษมากที่สุด=15+14=29
แต่ถ้าผมจะลองถามกลับกันบ้าง จงหาเลขที่หาร15แล้วเหลือเศษมากที่สุด ปกติก็จะไล่หารไปทีละเลขใช่ไหมครับ คำตอบคือ 8 แต่ถ้โจทย์ถามเลขมากๆเช่น 15623 คงไล่ไม่ไหวแน่ครับ ต้องใช้ทฤษฎีที่ผมคดขึ้นครับ
x=จำนวนเต็มบวกใดๆที่มากกว่า 2 n=เลขที่หาร x แล้วเหลือเศษมากที่สุด n= x/2 +1
ที่มาของทฤษฎีนี้คือเรารู้ว่าเลขที่เป็น 1/2 ของจำนวนเดิมย่อมหารจำนวนเดิมได้ 2
การที่จะเหลือเศษมากที่สุดตัวลบต้องมีค่าน้อยเพื่อจะได้เหลือเศษที่มากแต่เมื่อนำ x/2 +1 จะทำให้เมื่อนำ 2 (x/2+1)
จะมีค่ามากกว่า x ทำให้ x/2 +1 ต้องx1 อย่างเดียว
Old 08 พฤษภาคม 2008, 20:07
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ EulerTle View Post
ทฤษฎีที่ผมคิดขึ้นอีกทฤษฎีหนึ่งครับ คุณเคยเจอโจทย์คล้ายๆแบบนี้ไหมครับ จงหาเลขที่น้อยที่สุดเมื่อนำ 15 ไปหารแล้วเหลือเศษมากที่สุดคิดง่ายๆครับเศษที่มากที่สุดก็ต้องน้อยกว่าตัวหารอยู่ 1 เสมอคือเศษที่มากที่สุดในกรณีนี้คือ 14 เลขที่น้อยที่สุดเมื่อนำ 15 ไปหารแล้วเหลือเศษมากที่สุด=15+14=29
แต่ถ้าผมจะลองถามกลับกันบ้าง จงหาเลขที่หาร15แล้วเหลือเศษมากที่สุด ปกติก็จะไล่หารไปทีละเลขใช่ไหมครับ คำตอบคือ 8 แต่ถ้โจทย์ถามเลขมากๆเช่น 15623 คงไล่ไม่ไหวแน่ครับ ต้องใช้ทฤษฎีที่ผมคดขึ้นครับ
x=จำนวนเต็มบวกใดๆที่มากกว่า 2 n=เลขที่หาร x แล้วเหลือเศษมากที่สุด n= x/2 +1
ที่มาของทฤษฎีนี้คือเรารู้ว่าเลขที่เป็น 1/2 ของจำนวนเดิมย่อมหารจำนวนเดิมได้ 2
การที่จะเหลือเศษมากที่สุดตัวลบต้องมีค่าน้อยเพื่อจะได้เหลือเศษที่มากแต่เมื่อนำ x/2 +1 จะทำให้เมื่อนำ 2 (x/2+1)
จะมีค่ามากกว่า x ทำให้ x/2 +1 ต้องx1 อย่างเดียว
ดีมากๆเลย