Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 พฤศจิกายน 2007, 17:07
MINGA MINGA ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

MINGA is on a distinguished road
Default หา paper จากที่ไหนดีครับ

ผมจะทำสัมมนาคณิตศาสตร์ ไม่ทราบว่าควรหา paper จากที่ไหนดีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 พฤศจิกายน 2007, 18:38
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

ที่ผมเคยทำสัมนา(ฟิสิกส์)ผมมี User & password ของมหาวิทยาลัยครับเลยเข้าไปหา journal ได้
หาจาก www.sciencedirect.com คุณ MINGA ลองหาตามเว็ปมหาวิทยาลัยนะครับจะมีลิ้งค์ให้อยู่

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 21 พฤศจิกายน 2007, 14:37
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MINGA View Post
ผมจะทำสัมมนาคณิตศาสตร์ ไม่ทราบว่าควรหา paper จากที่ไหนดีครับ
เป็นสัมมนาระดับไหนครับ
Old 26 พฤศจิกายน 2007, 16:55

MINGA is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
เป็นสัมมนาระดับไหนครับ
ระดับ ป.ตรี ครับผม
Old 26 พฤศจิกายน 2007, 20:32
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MINGA View Post
ระดับ ป.ตรี ครับผม
เคยเข้าไปดูที่เว็บ http://arxiv.org/archive/math หรือยังครับ ผมคิดว่าบทความที่นั่นน่าสนใจเยอะนะ น่าเสียดายเวลาบนโลกมนุษย์วันหนึ่งมีแค่ 24 ชั่วโมง
Old 27 พฤศจิกายน 2007, 06:14
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

paper ใน link ของพี่ Gon จะเน้นระดับป.โทขึ้นไปครับ อ่านยากเพราะต้องการความรู้ระดับสูง อาจจะมี paper ง่ายๆบ้างแต่หายากครับ เท่าที่ผมเคยหามาวารสารต่อไปนี้ช่วยได้เยอะครับ

1. The American Mathematical Monthly
2. Mathematics Magazine
3. College Mathematics Journal
4. Mathematics Gazette
5. Linear Algebra and Its Applications

วารสารเหล่านี้หาได้ตามห้องสมุดมหาวิทยาลัยครับ
Old 27 พฤศจิกายน 2007, 16:15

ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ งั้นคงต้องเข้าไปหาตามวารสารที่ห้องสมุด ตามที่พี่ๆ แนะนำมาครับ
Old 05 ธันวาคม 2007, 23:44
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ขอแนะนำ Siam Journal มีที่เกี่ยวกับอุตสหกรรม และอ่านวารสารของไทยก็ของคณะวิทยาศาสตร์ประยุกต์หรือวิศวกรรม ก็จะดี เพราะสามารถนำทฤษฎีไปใช้ได้ ไม่ต้อง งง กับเนื้อหาที่แตกกระจาย ของวิชาเลข ดังเห็นได้ตาม Text books ส่วนคนที่สนใจมุมมองแปลกหรือที่พลิกแพลงมากๆ ให้อ่าน หนังสือใน www.Amazon.com หรือไปดูหนังสือที่ www.maa.org ที่ว่ามาต้องเสียตังค์ซื้อครับ อยากได้ฟรีให้ไปที่ห้องสมุดที่เก็บวารสารต่างประเทศ ในประเทศไทยผมไปไม่ทั่ว ที่จุฬา น่าจะมีแต่เปื่อยยุ่ยไปหมดแล้วรึยังไม่รู้ สำหรับที่เป็นเล่มกระดาษ เดี๋ยวนี้โหลดทางเวป ลงซีดี ดูจะสะดวกมากกว่า สำหรับ พวก ดร. นะครับ แต่นักศึกษาเท่าที่เห็นก็เก็บสะสมไฟล์กันแหลก อ่านไหว หรือครับ

05 ธันวาคม 2007 23:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่มเนื้อหา
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ช่วยดูpaperนี้หน่อยครับ mayalone คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 5 12 พฤศจิกายน 2006 00:45
ช่วยแกะ paper หน่อย natto คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 09 กันยายน 2006 23:41
คำถาม - folding paper in half MiKa ฟรีสไตล์ 0 15 สิงหาคม 2006 20:04