Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 พฤษภาคม 2018, 20:52
Kornthum Kornthum ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Kornthum is on a distinguished road
Default การศึกษาคณิตศาสตร์ต่อจากของม.ปลาย

สวัสดีครับ ผมเป็นนักเรียนม.ปลายและผมสนใจในด้านคณิตศาสตร์ ก่อนอื่นผมไม่เคยทำข้อสอบโหดๆอย่าง สอวน.หรือข้อสอบค่ายนะครับ ผมเคยทำแต่ PAT1 แต่ผมอยากเริ่มศึกษาคณิตศาสตร์ที่สามารถตอบปัญหาของค่าย สอวน. หรือข้อสอบแข่งขันต่างๆได้ ควรศึกษาที่ตรงไหนเพิ่มเติม นอกจากของม.ปลายครับ เพราะผมไม่สามารถใช้ความรู้ส่วนนั้นตอบได้เลยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 พฤษภาคม 2018, 21:35
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ปัญหาอย่างหนึ่งของการเรียนคณิตศาสตร์ในเมืองไทยคือเราไม่สอนวิชาตรรกศาสตร์และการพิสูจน์ ถ้าจะให้แนะนำคุณควรหาหนังสือเกี่ยวกับการเขียนพิสูจน์มาอ่านและฝึกฝนให้คล่อง
Old 07 พฤษภาคม 2018, 22:13
Kornthum Kornthum ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Kornthum is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ มีหนังสือแนะนำไหมครับผม ผมเสียดายมากเลยครับตอนนี้ผมจะเข้าศึกษาทางด้านวิศวกรรมศาสตร์ ถึงแม้จะได้เจอแต่แอพพลายแล้วแต่ก็ยังอยากศึกษาทางด้านเพียวไซน์อยู่ครับ
Old 07 พฤษภาคม 2018, 23:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

หนังสือ หลักคณิตศาสตร์ ครับ
Old 10 พฤษภาคม 2018, 19:47
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

จริงอย่างท่านอาจารย์ nooonuii ว่ามาครับ

การเรียนคณิตศาสตร์ที่ดี ต้องพิสูจน์ได้ด้วยครับ ไม่ใช่ท่องสูตรเข้าห้องสอบอย่างเดียว

ถ้าพิสูจน์ไม่เป็นก็เข้าถึงความงามของคณิตศาสตร์ไม่ได้นะครับ
Old 11 พฤษภาคม 2018, 09:39
Łørd Śįłłÿ Çäł's Avatar
Łørd Śįłłÿ Çäł Łørd Śįłłÿ Çäł ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Łørd Śįłłÿ Çäł is on a distinguished road

หนังสือบัณฑิตแนะแนวครับ
Old 19 พฤษภาคม 2018, 20:20
สมาชิกใหม่

หลังจากอ่านหลักคณิตศาสตร์แล้วมีเล่มไหนเสริมอีกไหมครับ หรือผมสามารถอ่าน 5 เล่มขาวของสอวน.ได้เลยหรอครับ โดยส่วนตัวผมอ่านเล่มคอมบินาโทลิก และเรขาคณิตพอได้นะครับ แต่พอไปเล่มอสมการนี่ไม่เข้าใจสักทฤษฎีเลยครับ
Old 22 พฤษภาคม 2018, 05:53
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ชอบคณิตเพียวๆแต่ทำไมไปเรียนวิศวะเหรอครับ ทำไมไม่เรียนคณิต

สายวิศวะไม่มีอะไรเกี่ยวกับโจทย์สอวน.หรือข้อสอบวัดอัจฉริยะภาพเท่าไรนะ

คือข้อสอบพวก สอวน. สสวท. TMO IMO พวกนี้มันข้อสอบแนว creative+competitive

มีความเป็นนามธรรมสูง คนที่นั่งแช่และสนุกกับการแก้โจทย์พวกนี้มันต้องชอบจริงๆน่ะครับ

และต้องใช้เวลามากๆ ต่อข้อ ต่อบท หรือต่อแต่ละเทคนิก กว่าจะเข้าถึงได้แบบที่เขียน solution คล่องๆจริงๆ

โจทย์บางข้อที่ไม่มีเฉลย คิดกันเป็นอาทิตย์ๆ เป็นเดือนๆก็มีนะครับ

จะเริ่มจริงจัง เริ่มจากหนังสือสอวน.ก็ได้ครับ เล่ม number เล่ม geo (ง่ายไป) เล่มคอมบิ (กำลังดี)

ส่วนไอเล่มอสมการกับสมการเชิงฟังก์ชันนั่นก็ยากเกินไปสำหรับคนยังเพื่งเริ่ม

ลักษณะการเขียนของเล่มอสมการ มันเขียนแบบ problem + solution มากกว่าครับ

เลยไม่แปลกที่จะอ่านไม่รู้เรื่อง ก็อย่าไปเสียเวลากับมันตอนนี้นะครับ เล่มอื่นที่อ่านง่ายๆยังมีอีก

ลองดูในห้องอสมการดูนะครับ ตรงกระทู้ปักหมุด ผมว่าคุณน่าจะอ่านได้สบายๆ แล้วค่อยตั้งต้นไปจากตรงนั้นก็ได้
Old 23 พฤษภาคม 2018, 00:38
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ถ้า จขกท. ชอบแค่ปัญหาโอลิมปิก ก็อาจจะยังไม่ใช่การเลือกที่ผิดหรอกครับที่ไปเข้าวิศวฯ

ส่วนการจะมาทำโจทย์โอลิมปิกจากที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย น่าจะต้องใช้เวลาพอสมควรเลยครับ นักเรียนในค่ายยังมีอาจารย์สอน มานั่งอ่านเองผมว่าน่าจะยากอยู่เหมือนกัน

สำหรับวิศวฯ เข้ามาสักพัก จขกท. คงได้เรียนเขียนโปรแกรม แล้วอาจชอบแนวๆอัลกอริธึม(ซึ่งคล้ายกับโอลิมปิกคอมฯ)ก็ได้ สนุกเหมือนกันครับ
Old 29 พฤษภาคม 2018, 12:07
สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
Old 24 สิงหาคม 2018, 13:14
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

เอาใจช่วยครับ เพราะคนส่วนใหญ่คงไม่มีความอดทนพอที่จะมานั่งทำเรื่องพวกนี้ครับ

อย่างอื่นหาเงินง่ายกว่าและสบายกว่า คนทีี่ใจรักจริงๆ และเข้าถึงความงามของคณิตศาสตร์เท่านั้นที่จะเดินเส้นทางนี้

ส่วนใหญ่ ก็เอาแบบที่ง่ายๆ หาเงินเยอะๆ ก็คืออาชีพ หมอ หรือเป็นคนคุมกำลังพล ผู้นำหรือผู้บริหาร กันหมด

ตอบโจทย์ชีวิตดีๆ ครับ

24 สิงหาคม 2018 13:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply