Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 กุมภาพันธ์ 2011, 20:32
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road
Default Mathematics Project

ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ โครงงานคณิตศาสตร์อะครับ คืออยากจะทำไปแข่ง อะครับ จุดที่ต่างจากโครงงานทั่วไปที่ทำเป็นรายงานส่งครูยังไงหรอครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมไม่เคยทำโครงงานคณิตศาสตร์เลยครับ เคยทำแต่วิทยาศาสตร์ ผมอยากรู้ว่า กรรมการส่วนใหญ่เขาจะพิจารณาจากไหนบ้างครับ , ช่วยแนะนำเรื่องที่น่าสนใจหน่อยก็ได้ครับ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2011, 02:02
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

ผมว่าทำ Project ที่ใช้แต่คณิตศาสตร์ล้วน คงกินคู่แข่งไม่ลงล่ะครับ

มันไม่มีอะไรให้จับต้องได้ เหมือนการประดิษฐ์ หรือ การทดสอบ

ก็เลยต้องไปรวมกับสาขาอื่นๆบ้าง เช่น ศึกษาสมการเส้นโค้งบนเปลือกหอย สมการการเคลื่อนที่ของกิ้งกือ

ที่แนะนำ คือ หาสมการการเคลื่อนที่ของของเหลว ในสภาวะต่างๆ (ถ้าทำได้ ดังไปทั่วโลกแน่นอน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 กุมภาพันธ์ 2011, 17:36
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
ผมว่าทำ Project ที่ใช้แต่คณิตศาสตร์ล้วน คงกินคู่แข่งไม่ลงล่ะครับ

มันไม่มีอะไรให้จับต้องได้ เหมือนการประดิษฐ์ หรือ การทดสอบ

ก็เลยต้องไปรวมกับสาขาอื่นๆบ้าง เช่น ศึกษาสมการเส้นโค้งบนเปลือกหอย สมการการเคลื่อนที่ของกิ้งกือ

ที่แนะนำ คือ หาสมการการเคลื่อนที่ของของเหลว ในสภาวะต่างๆ (ถ้าทำได้ ดังไปทั่วโลกแน่นอน)
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็คิด ๆ อยู่ , เห็น YSC ระดับประเทศเขาทำโครงงานคณิตเกี่ยวกับการแก้ปมโดยใช้เซตอะครับ
ผมคิดว่าพวกคอมบินาทอริก คนทำกันเยอะแล้วอะครับ อยากจะทำพวก Logic , Geometry ดูอะครับ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2011, 18:09
tongkub tongkub ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tongkub is on a distinguished road

ไม่ใช่แค่ดังละมั้งครับ รวยเละเลยด้วย เพราะมันเป็น 1 ใน 7 ปัญหาเงินล้าน

http://www.claymath.org/millennium/
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 กุมภาพันธ์ 2011, 01:21
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ทำออกไปแนวประยุกต์น่าจะได้เยอะครับ

อย่างเช่น ศึกษาระบบผู้ล่าและเหยื่อ โดยใช้ทฤษฎีความน่าจะเป็น

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ จะทำprojectคะ Rainie คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 17 02 พฤษภาคม 2011 00:45
วีดีโอ เฉลย ข้อสอบ สสวท. (TME:Thailand Mathematics Evaluation) มัธยมต้นออกแล้ว mathcat ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 10 17 มกราคม 2011 02:33
mathematics is my life Noviceboy ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 11 21 พฤษภาคม 2010 21:09
โหวตหนังสือที่ดีที่สุดในเรื่อง Discrete Mathematics kongp คอมบินาทอริก 4 10 มีนาคม 2009 00:03
ขอความช่วยเหลือ: Number Theory Project shin ทฤษฎีจำนวน 95 05 กุมภาพันธ์ 2007 22:43

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง