Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 พฤษภาคม 2009, 21:21
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road
Default ระหว่าง สวนฯ กับ เตรียมฯ ผมควรเลือกที่ไหน ?

ก่อนอื่นผมขอบอกว่าผมไม่ได้มีเจตนาว่ากล่าวอะไรของทั้ง 2 สถาบันนี้นะครับ

แต่ปัญญหาของผมคือ

ที่จริงผมอยากเข้า มหิดลวิทย์ฯ แต่มันไม่สามารถเป็นจริงได้(ได้แค่รอบแรก T T)

ตามที่ผมได้เคยตั้งกระทู้ไปว่าผมได้สำรองทั้งหมด

แต่มาวันนี้ผมได้ทั้งสำรองของ เตรียมฯ และ สวนฯ เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

แต่...มันไม่จบแค่นั้น พ่อ และ แม่ของผม จะทะเลาะกันเรื่องนี้แล้วอะครับ

พ่อ...อยากให้เข้าสวนกุหลาบ เพราะเป็นชายล้วน แถมเป็นห้องกิฟวิทย์ การเรียนการสอนน่าจะล้ำเลิศอยู่

แม่...อยากให้เข้าเตรียมอุดม เพราะเป็นโรงเรียนชื่อดัง ปีนึงสอบเข้า หมอ ฬ ได้เยอะมาก และผมอยากเป็นหมอ แถมสอบได้ทุนการศึกษาต่างๆนานา เยอะ บุคลากรเขาก็ดี

แต่ผมไม่สามารถตัดสินใจด้วยตัวเองได้ เพราะ ผมตามใจพ่อแม่มาโดยตลอดอะครับ - -"

อีกอย่างเรื่องค่าใช้จ่าย ของสวนกุหลาบก็สูงพอสมควร 25,000 บาท/ปี แต่เตรียมอุดม แค่ 5,000 /ปี

ผมควรเลือกที่ไหน ? ผมควรทำอย่างไร ?? ขอตำแนะนำหน่อยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ __/l\__

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ

01 พฤษภาคม 2009 21:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 พฤษภาคม 2009, 21:55
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

อ่าขอโทษนะครับ ค่าอะไรหรอครับที่สวนตั้ง 25000 ต่อปี - -"

แพงมากๆครับ - -"

ถ้าส่วนตัว ผมจะเลือกเตรียมอุดมฯ นะครับ เนื่องด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง
Old 01 พฤษภาคม 2009, 23:21
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

25000 บาทหนิ ห้องเรียนพิเศษครับ

โดยเหตุผลส่วนตัว (เมื่อตะกี้ถาม คุณพ่อ(เด็กสวนเก่า อิๆ) และ คุณแม่(เด็กเตรียมเก่า))

พ่อบอกว่า
สวนกุหลาบ เพราะ เป็นมิตรที่ดีต่อกัน แล้ว การเรียนการสอนการไม่เคร่งเครียดมากนักครับ (เหมือนใน Final Score ไงครับ ดูสิ สนุกดีออก)
และสุดท้ายก็มีฟุตบอลให้นั่งเชียร์(เวลาเครียด อิๆ) มีสระว่ายน้ำด้วย

แม่บอกว่า
เตรียมอุดม เพราะ วิชาการเค้าแน่นดีมากอิๆ แล้วก็คุณครูเค้ามีคุณภาพ และ ค่าเทอมไม่แพงมากด้วย

แต่ถ้าเป็นเรา เลือก เตรียมอุดมศึกษา
-ค่าเทอมประหยัด
-สังคมดี(อยู่สวนนะครูร้องไห้ไปหลายคน เพราะ เด็กผู้ชาย มันดื้อ)

แต่สวนกุหลาบก็น่าสนอยู่นะ

(แล้วแต่คนชอบ)

ลองตัดสินใจอะไรด้วยตัวเองสักครั้งสิ แล้วจะ ''ภูมิใจ''

เพราะการตัดสินจ ครั้งนี้ เราว่าไม่มีการผิดพลาด เพราะคุณภาพทั้งสองรร. ก็ดีเ ยี่ยมทั้งคู่เลย
Old 01 พฤษภาคม 2009, 23:29
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ถ้าเรื่องเงินไม่เดือดร้อน เลือกใกล้บ้านที่สุดครับ

ถ้าเรื่องเงินเดือดร้อน เลือกที่ถูกกว่าครับ

การสอบเข้ามหาวิทยาลัยไม่ใช่เรื่องยาก สำหรับคนขยัน ขอเพียงควบคุมตัวเองให้อ่านหนังสือวันละ 2 ชั่วโมง ทุกวันไม่มีวันหยุด จะเข้าที่ไหนคณะไหน ก็สำเร็จทั้งนั้น เพราะเราเป็นคนส่วนน้อย (มีไม่ถึง 1% ของเด็กรุ่นเดียวกันทั้งประเทศ) แต่เป็นเรื่องยากมากถึงที่สุดสำหรับคนขี้เกียจ จากผลการสอบที่ผ่านมา แสดงว่าเราอยู่ในกลุ่มที่เรียกว่า ถ้าขยันก็สามารถไขว่คว้าได้ โรงเรียนไม่มีผลเท่ากับตัวของเราเองหรอกครับ นี่คือความจริงที่มีคนพิสูจน์ไว้หลายต่อคนแล้ว Q.E.D.

01 พฤษภาคม 2009 23:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 01 พฤษภาคม 2009, 23:36
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ในความคิดผมนะ
สวน มีกิจกรรมมากกว่า
เตรียน เรียยนหนักกว่า

ปล. เห็นเขาบอกว่าสังคมสวนมั่นคงดีอ่ะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 02 พฤษภาคม 2009, 09:28
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ให้พ่อแม่ตกลงกันให้ได้ก่อน แล้วค่อยคิดดีไหม

(แปลว่า ..... ถ้าพ่อ-แม่ตกลงกันได้ ก็ไม่ต้องคิดแล้ว)

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 02 พฤษภาคม 2009, 09:41

Pakpoom is on a distinguished road

25,000 นี่คือต้องจ่ายเลยหรือว่าเป็นค่าอุปกรณ์การเรียนอ่ะครับ

ถ้า ค่าใช้จ่ายปีละ 25,000 ผมคงจะไปเรียนไม่ไหวน่ะครับเนี่ย...

คงต้องเลือกที่อื่น...
Old 02 พฤษภาคม 2009, 09:43
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

รร ผมก็เจอครับ ปีล่ะสองหมื่นห้า
รู้สึกรร ผม บอกว่าค่าบำรุงห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์
แล้วก็โยงรายการมากมาย ส่วนมากเป็นค่ากิจกรรมอ่ะครับ
Old 02 พฤษภาคม 2009, 10:02

แล้วที่สวนกุหลาบ เขาไม่รับสายวิทย์คณิต ตามปกติธรรมดาๆหรอครับ

เห็นมีรับแค่ ศิลป์ภาษา กับ ห้องเรียนพิเศษเองอ่ะครับ
Old 02 พฤษภาคม 2009, 22:02
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ห้องกิ๊ฟที่โรงเรียนผม ไม่เกิน 3000 ต่อปี - -
Old 02 พฤษภาคม 2009, 23:20
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ห้องกิ๊ฟที่โรงเรียนผม ไม่เกิน 3000 ต่อปี - -
แล้ว EEP ล่ะ หุๆ(หมื่นup)
Old 03 พฤษภาคม 2009, 18:31
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ

Platootod is on a distinguished road

เตรียมครับ

03 พฤษภาคม 2009 18:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 04 พฤษภาคม 2009, 08:45
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ

Math Khwan is on a distinguished road

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ

ผมตกลงกับพ่อแม่แล้วว่า

จะอยู่ที่ เตรียมอุดม ครับ

ด้วยการตัดสินใจ ของ "ผมเอง"

ป.ล. ขอโทษนะครับช่วงนี้แวะเข้ามาดูน้อยเพราะติดเรียนหนังสือ --"

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ
Old 04 พฤษภาคม 2009, 12:35
cadetnakhonnayok.com cadetnakhonnayok.com ไม่อยู่ในระบบ

cadetnakhonnayok.com is on a distinguished road

หากอยู่ใกล้บ้านพอๆกัน เลือกเตรียม ฟันธง
Old 10 พฤษภาคม 2009, 21:22
Mathcenter_story's Avatar
Mathcenter_story Mathcenter_story ไม่อยู่ในระบบ

Mathcenter_story is on a distinguished road
Send a message via MSN to Mathcenter_story

ผมว่าดีทั้ง 2 ที่เลยครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่า ใจของเราอยากไปที่ไหนก็ไปที่นั่นครับ เพราะไม่มีใครมาบังคับเราได้