Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 กรกฎาคม 2009, 13:16
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default วิจัยเด็กไทยอ่อนคณิต-วิทย์

วิจัยเด็กไทยอ่อนคณิต-วิทย์

เทียบกับ 59 ชาติ
เรียนหนักที่สุดแต่ตํ่ากว่ามาตรฐาน

ประเทศไทยขายหน้าชาวโลกอีกแล้ว เผยผลวิจัยผลสัมฤทธิ์การเรียนคณิต-วิทย์ของเด็กม.2 ต่ำกว่ามาตรฐานโลกทั้ง 2 วิชา ทั้งที่มีชั่วโมงเรียนมากเป็นอันดับ 2 ของโลก สสวท.ชี้สาเหตุสำคัญเพราะขาดแคลนครู และไม่มีแรงจูงใจดึงคนเก่งมาเป็นครู แต่ตั้งเป้าอีก 10 ปี จะพัฒนาข้ามมาตรฐานโลกให้ได้

เมื่อวันที่ 9 ธ.ค. ที่กระทรวงศึกษาธิการ สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี (สสวท.) ได้แถลงผลการวิจัยโครงการศึกษาแนวโน้มการจัดการศึกษาคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ ร่วมกับนานาชาติ ปี 2550 (Trends in International Mathematics and Science Study 2007) หรือ TIMSS-2007 โดย ดร.ปรีชาญ เดชศรี ผู้ช่วย ผอ. สสวท. เปิดเผยว่า โครงการดังกล่าวเป็นการประเมินนักเรียนระดับชั้น ม.2 ในวิชาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ ระหว่างปี 2547-2551 โดยมี 59 ประเทศ อาทิ สหรัฐอเมริกา อังกฤษ ฝรั่งเศส รัสเซีย อิตาลี นอร์เวย์ สาธารณรัฐประชาชนจีน ญี่ปุ่น สิงคโปร์ เกาหลีใต้ ไทย ฯลฯ และ 8 รัฐเข้าร่วม ซึ่งผลการวิจัยพบว่า ในภาพรวมวิชาคณิตศาสตร์ ประเทศที่ได้คะแนนสูงสุด 5 ประเทศ ได้แก่ จีน-ไทเป เกาหลีใต้ สิงคโปร์ ฮ่องกง และญี่ปุ่น โดยประเทศไทยอยู่อันดับที่ 29 ได้ 441 คะแนน ซึ่งต่ำกว่าค่าเฉลี่ยนานาชาติที่กำหนดไว้ 500 คะแนน ส่วนวิชาวิทยาศาสตร์ คะแนนสูงสุด 5 ประเทศ คือ สิงคโปร์ จีน-ไทเป ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ และอังกฤษ ส่วนไทยอยู่ในอันดับที่ 21 ได้ 471 คะแนน ซึ่งต่ำกว่าค่าเฉลี่ยนานาชาติที่ 500 คะแนนเช่นกัน และเมื่อเปรียบเทียบกับผลประเมินปี 2542 พบว่า ประเทศไทยลดลงทั้ง 2 วิชา คือ คณิตศาสตร์ จาก 467 คะแนน เหลือ 441 คะแนน และวิทยาศาสตร์ จาก 482 คะแนน เหลือ 471 คะแนน

ดร.ปรีชาญ กล่าวต่อไปว่า ในประเทศไทยเมื่อแยกตามสังกัดพบว่า โรงเรียนสาธิตในสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา (สกอ.) ได้คะแนนสูงสุด รองลงมาคือ สังกัด สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน (สช.) และต่ำสุดคือโรงเรียนในสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) และยังพบว่าโรงเรียนขนาดใหญ่จะมีคะแนนอยู่ในระดับสูง ส่วนโรงเรียนขนาดเล็กจะมีคะแนนต่ำ ซึ่งสอดคล้องกับการประเมินของหน่วยงานต่าง ๆ ทั้งในประเทศและต่างประเทศ ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่าโรงเรียนสาธิตและโรงเรียนเอกชนมีความพร้อมมากกว่าโรงเรียนของรัฐ และโรงเรียนขนาดเล็กยังมีปัญหา ดังนั้นรัฐบาลจึงควรทุ่มเททรัพยากรเพื่อยกระดับคุณภาพการศึกษาของโรงเรียนขนาดเล็กเป็นพิเศษ สำหรับสาเหตุที่ผลสัมฤทธิ์ทั้ง 2 วิชาต่ำกว่าการประเมินครั้งที่ผ่านมา เนื่องจากประเทศไทยมีการขยายฐานการศึกษาขั้นพื้นฐาน จึงทำให้คะแนนเฉลี่ยภาพรวมลดลง รวมถึงการมีโรงเรียน ขนาดเล็กมากขึ้นด้วย ทั้งนี้ สสวท. มีแผนจะพัฒนาผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนทั้ง 2 วิชาของเด็กไทย ให้มีคะแนนสูงกว่าคะแนนเฉลี่ยนานาชาติให้ได้ในอีก 10 ปีข้างหน้า

ด้าน ดร.พรพรรณ ไวทยางกูร รอง ผอ. สสวท. กล่าวว่า ผลการวิจัยยังระบุว่าประเทศไทยจัดเวลาเรียน 2 วิชาดังกล่าวสูงเป็นอันดับ 2 ของโลก คือประมาณ 35 คาบต่อสัปดาห์ สะท้อนให้เห็นว่า การจัดเวลาเรียนมาก ๆ ก็ไม่ได้ส่งผลต่อผลสัมฤทธิ์ที่ดีขึ้น ซึ่งตนมองว่าเหตุผลที่ทำให้คะแนนต่ำลง เพราะปัญหาขาดแคลนครูเป็นหลัก โดยเฉพาะนโยบายลดอัตรากำลังคนตามโครงการเกษียณอายุราชการก่อนกำหนด ในขณะที่ไม่มีมาตรการจูงใจให้คนเก่งเข้ามาเป็นครู

ที่มา http://www.pantip.com/cafe/wahkor/to.../X8097371.html
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 กรกฎาคม 2009, 13:41
math_lnw's Avatar
math_lnw math_lnw ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

math_lnw is on a distinguished road

ก็เรียนเยอะ แต่แบบว่า อานะ
สมัยนี้ประเทศไทย(ไม่ได้หมายถึงทั้งหมดนะครับ)เด็กหลายคนคิดว่า
ความรู้ไม่ได้ได้ในรร. แต่เป็นที่เรียนพิเศษ อาจเป็นเพราะว่าในรร.ไม่ค่อยฟังความคิดเห็นของเด็กหรืออะไรทำนองนี้ละมั้งครับ
ที่ต่างประเทศเค้าเรียนน้อยกว่าเราแต่เค้าเอาไปใช้ได้จริง
เช่นเรียนเรื่องเมฆ ของเค้าเรียนว่าเมฆเกิดยังไงเมฆลักษณะนี้จะทำให้เกิดฝนหรืออะไร
แต่ประเทศไทยเรียนละเอียดไปซะหมด ท่องชื่อเมฆ ท่องอะไร เอาแต่ท่องแต่ไม่เคยเอาไปใช้ T T
เรียนประวัติศาสตร์ เค้าเรียนไว้เปรียบเทียบกับเหตุการณ์ในอดีตว่าเคยเกิดแบบนี้แล้วนะ ถ้าทำแบบนี้จะเกิดผลเสียอีก
แต่เด็กไทย --ท่องพ.ส.ไว้นะตรงนี้ออกข้อสอบบ่อย อะไรทำนองนี้
นี่เป็นเพียงความเห้นส่วนตัวของผมนะครับ อย่าไปถืออะไรจิงจังมากครับ
Old 19 กรกฎาคม 2009, 13:49
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

คนไทยบ้าพลังครับ 555+++

ถ้าพูดถึงเรื่องการศึกษาไทยก็ต้องคุยกันยาวเลยครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 19 กรกฎาคม 2009, 14:24
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

เรียนเยอะเกิน เลิกซะ บ่ายโมงก็ดี
Old 19 กรกฎาคม 2009, 14:31
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

ผมว่าอีกสาเหตุคือ การที่มีคาบเยอะทำให้งานเยอะตามมา แล้วก็จะเกิดการลอกงานเกิดขึ้น ซึ่งทำให้ไม่เกิดการคิด
ขอบอกว่า ม.ต้น เรียนกับฝรั่งสบายมากๆเลยครับ 555+++ งานที่ทำก็มีแต่ของครูไทย แต่ที่อื่นอาจจะไม่เหมือนกัน
แล้วผมก็ยอมรับว่าผมก็อยู่ในวงจรการลอกนั้นด้วย เหอๆๆ ๆ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 19 กรกฎาคม 2009, 14:47
math_lnw's Avatar
math_lnw math_lnw ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

math_lnw is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ผมว่าอีกสาเหตุคือ การที่มีคาบเยอะทำให้งานเยอะตามมา แล้วก็จะเกิดการลอกงานเกิดขึ้น ซึ่งทำให้ไม่เกิดการคิด
ขอบอกว่า ม.ต้น เรียนกับฝรั่งสบายมากๆเลยครับ 555+++ งานที่ทำก็มีแต่ของครูไทย แต่ที่อื่นอาจจะไม่เหมือนกัน
แล้วผมก็ยอมรับว่าผมก็อยู่ในวงจรการลอกนั้นด้วย เหอๆๆ ๆ
555+ เห็นด้วยครับ ครูต่างชาติส่วนใหญ่ไม่สั่งการบ้านเลยนะครับ
ยิ่งคาบเยอะ การบ้านเยอะ เดี๋ยวอีกหน่อยต้องทำงานคนละวิชาเสร็จแล้วแบ่งกันลอก

วงจรการลอก ผมว่าครูเค้าก็คงรุ้อยู่แก่ใจหละว่าลอกกันมา เว้นพวกเนียนขั้นเทพ
แต่ถึงยังไงห้ามไปก็ไม่ฟัง 555+
Old 19 กรกฎาคม 2009, 14:54
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

อย่าที่คห.ด้านบนกล่าวมา

อาจารย์ต่างชาติไม่ค่อยสั่งการบ้านเลย ถ้าสั่งการบ้านก็จะน้อยมากๆ (เอ๊ะ หรือ เพราะว่าเป็นวิชาภาษาอังกฤษ)

ไม่รู้สิ ถ้าช่วงไหนงานเยอะๆ ก็แบ่งกันทำ แล้วสลับกันลอก (สำหรับผมนะ)

- -
Old 19 กรกฎาคม 2009, 15:55
caam's Avatar
caam caam ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

caam is on a distinguished road

ผมว่าครูไทยส่วนใหญ่สอนเพื่อเงินมากกว่าสอนเพื่อเด็ก
Old 19 กรกฎาคม 2009, 16:01
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ caam View Post
ผมว่าครูไทยส่วนใหญ่สอนเพื่อเงินมากกว่าสอนเพื่อเด็ก
ครับ ครูไทยส่วนมากสอนเพื่อเงินจริงๆแหล่ะครับ
มีหลายคนยอมเสียเงินไปเรียนพิเศษกับครูแต่ละคนที่สอนวิชานั้นๆ เพื่อให้ได้เกรดดีๆงามๆ
Old 19 กรกฎาคม 2009, 16:36
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
ครับ ครูไทยส่วนมากสอนเพื่อเงินจริงๆแหล่ะครับ
มีหลายคนยอมเสียเงินไปเรียนพิเศษกับครูแต่ละคนที่สอนวิชานั้นๆ เพื่อให้ได้เกรดดีๆงามๆ
บางคนถึงขั้น$บังคับ$ถ้าไม่ไปเรียนจะลดเกรดก็มี
การศึกษาเลยไม่ก้าวหน้า
แต่สุดท้าย เด็กที่ยอมเรียนพิเศษเพื่อ$เกรด$ส่วนใหญ่จะ$เอ็นท์ไม่ติด$ไม่ก็
$ได้คณะที่คะแนนไม่สูง$
Old 19 กรกฎาคม 2009, 19:10
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

คือผมว่าหลักสูตรใหม่ชอบอ้างว่าไม่ให้ท่องจำทั้งที่ความจริงไม่เป็นเช่นนั้นเลยครับ
การที่เรียนมากไปมันทำให้เราไม่มีเวลาทุ่มเทสิ่งที่เราถนัดได้เต็มที่ต้องมาอ่านวิชาโน้นนี้
คือผมว่าวิชาสังคม-ประวิติศาสตร์แค่สอนให้เด็กรักชาติก็พอแล้วล่ะครับ
ไม่เห็นจำเป็นต้องท่องมากมายเลย
ป.ล.ผมเคยเจอเด็กคนหนึ่งอยู่ม 3 แต่ยังอ่านภาษาไทยไม่ออกเลย งงครับ
Old 19 กรกฎาคม 2009, 19:47

ในความคิดของผม

ต้องวิจัยถึงวิถีชีวิตระหว่างคนไทยกับต่างชาติเป็นปีๆไปเลยแล้วมาเปรียบเทียบดูว่าอะไรที่ทำให้เราต่างกันครับถึงจะเกิดการพัฒนาการได้อ ย่างถูกทางครับไม่ใช่มาเปลี่ยนระบบการสอน&สอบไปๆมาๆครับ

Old 19 กรกฎาคม 2009, 22:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Jew View Post
การที่เรียนมากไปมันทำให้เราไม่มีเวลาทุ่มเทสิ่งที่เราถนัดได้เต็มที่ต้องมาอ่านวิชาโน้นนี้
ผมเห็นด้วยกับข้อความนี้มากๆครับ

เมื่อก่อนก็ไม่ได้คิดอะไรมากมาย

แต่พอเวลาผ่านไปถึงได้รู้ว่า

เราเรียนหนังสือตามใจผู้อื่นมาโดยตลอด

ไม่เคยได้เรียนตามใจตัวเองเลย

--------------------------------------------------------------------------------

กลับมาที่ประเด็นของกระทู้

จะโทษระบบการศึกษาของไทยเราอย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ

มันมีปัจจัยหลายอย่างที่เราต้องพิจารณา

ที่อยากจะบอกก็คือว่าประเทศอื่นก็มีปัญหาไม่ต่างกัน

แต่ประเทศนั้นอาจจะมีศักยภาพมากกว่าไทยในการแก้ปัญหาพวกนี้

และเขาจริงจังกับเรื่องการศึกษามากกว่าเรา

จากการที่ได้สอนเด็กอเมริกันมาเขาก็มีปัญหาไม่ต่างกับเรา

บางเรื่องหนักกว่าเราเสียด้วยซ้ำ

ปีที่แล้วผมสอนวิชา College Algebra ซึ่งเป็นวิชาระดับม.ปลายที่เราเรียนกันในเมืองไทย

แต่เอามาสอนเด็ก ป. ตรีที่ไม่ได้เรียนสายวิทย์

วิชานี้สอนยากมากๆ เพราะเด็กส่วนใหญ่มีพื้นฐานคณิตศาสตร์น้อยมาก

ปัญหาใหญ่ที่ผมเห็นคือ เด็กที่นี่ติดเครื่องคิดเลข จะคำนวณอะไรซักอย่างก็ต้องพึ่งเครื่องคิดเลขตลอด

แค่การบวกธรรมดาเขาก็คิดไม่เป็นกันแล้ว $10+5$ ก็ต้องกดเครื่องคิดเลขครับ

สอบถามนักเรียนได้ความว่า การเรียนการสอนในระดับมัธยมเขาอนุญาตให้ใช้เครื่องคิดเลขได้

แม้กระทั่งในการสอบวิชาคณิตศาสตร์

อันนี้เรื่องจริงและคิดว่าเป็นวัฒนธรรมการเรียนรู้ที่ผู้ใหญ่ปูไว้ให้เด็กแบบผิดที่ผิดทาง

เลยกลายเป็นว่า คณิตศาสตร์ ซึ่งแปลเป็นไทยได้ว่า ศาสตร์แห่งการคิดและคำนวณ

ถูกเปลี่ยนเป็นศาสตร์แห่งการจิ้มเครื่องคิดเลขไป

--------------------------------------------------------------

เรื่องข้างบนเป็นเรื่องแย่ๆในระบบการศึกษาอเมริกัน คราวนี้ลองมาดูเรื่องดีๆของเขาบ้าง

และลองช่วยกันคิดนะครับว่าคนไทยเราควรจะทำตามเขาไหม

เรื่องที่ว่าคือ วัฒนธรรมการลอก ครับ

การลอก ที่ไหนก็มีครับตราบใดที่ยังมีคนขี้เกียจอยู่ในโลก

แต่คนอเมริกันเขาทำให้การลอกเป็นเรื่องไม่ดีในสังคมเขา

มีทั้งการตรากฎหมายและการสร้างค่านิยมที่ดีควบคู่กันไป

เพื่อควบคุมเรื่องการลอกโดยเฉพาะ และเปลี่ยน

วัฒนธรรมการลอก ให้เป็น วัฒนธรรมการระดมความคิด

สองคำนี้มีความหมายใกล้เคียงกัน แต่ ให้ผลลัพธ์ที่ต่างกันโดยสิ้นเชิง

การลอกในความคิดผมคือ การหยิบเอาความคิดของผู้อื่นมาเป็นของตัวเองโดยที่ตัวเองไม่ได้มีส่้วนร่วมกับเจ้าของความคิดเลย

ในขณะที่การระดมความคิดคือ การรวบรวมความคิดจากคนหลายคนแล้วนำความคิดรวบยอดนั้นมาใช้ร่วมกัน

ถ้าใครได้ดูหนัง Hollywood จะพบว่ามีหนังหลายเรื่องที่สอดแทรกวัฒนธรรมการระดมความคิดไว้ในหนัง

ในหนังที่มีฉากที่เกี่ยวกับภัยพิบัติหรือมนุษย์ต่างดาวบุกโลก สิ่งที่คุณจะเห็นในหนังคือการระดมผู้เชี่ยวชาญ

ในแต่ละเรื่องมานั่งคุยกันและช่วยกันแก้ปัญหา ในสังคมอเมริกันจริงๆเขาก็ทำแบบนี้ครับ

กีฬาที่ดูยากมากและจนบัดนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจกฎกติกาก็คือ American Football

ซึ่งเป็นกีฬาที่ผมคิดว่ามีการระดมความคิดกันมากที่สุดแล้ว

สรุปก็คือว่า คนอเมริกันเชื่อในคำว่า Teamwork มากกว่า คำว่า One Man Show

(ข้ามาคนเดียว หรือ ฉายเดี่ยว ในภาษาไทย)

จริงๆแล้วการระดมความคิดก็คือการลอกแบบหนึ่งแต่เป็นการลอกที่ดี

เพราะทุกคนได้มีส่วนร่วมและไม่เอาเปรียบกัน

กลับมาที่การใช้การระดมความคิดในระบบการศึกษาของคนอเมริกันกันบ้าง

เด็กอเมริกันส่วนใหญ่จะเรียนกันเป็นกลุ่มครับ หรือที่เรียกกันว่า Study Group

เวลาอาจารย์ให้งานหรือการบ้านมาชุดหนึ่ง เด็กๆจะสร้าง Study Group ขึ้นมา

แล้วแบ่งงานกันทำ เมื่อแต่ละคนทำงา่นเสร็จแล้วจะนำเอางานแต่ละส่วนมารวมกัน

และระดมความคิดเพื่อหลอมงานเป็นชิ้นใหญ่ชิ้นเดียว

เมื่อได้ข้อสรุปร่วมกันแล้วแต่ละคนก็จะกลับไปเขียนงานตามความเข้าใจของตัวเอง

ไม่ใช่ลอกกันทุกอย่างที่ได้ทำมาร่วมกัน เพราะฉะนั้นทุกคนก็จะได้งานของตัวเอง

ที่ไม่เหมือนคนอื่น ไม่ใช่การลอก แต่เป็นการช่วยกันคิดช่วยกันทำ

ผมว่าสิ่งนี้เด็กไทยเราควรเอาอย่างเป็นอย่างยิ่ง

ไม่ใช่เพลง Hip-Hop ไม่ใช่วัฒนธรรมสายเดี่ยว แต่เป็นสิ่งนี้แหละที่เราควรเอาอย่างเขา
Old 20 กรกฎาคม 2009, 02:10
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post

เด็กอเมริกันส่วนใหญ่จะเรียนกันเป็นกลุ่มครับ หรือที่เรียกกันว่า Study Group

เวลาอาจารย์ให้งานหรือการบ้านมาชุดหนึ่ง เด็กๆจะสร้าง Study Group ขึ้นมา

แล้วแบ่งงานกันทำ เมื่อแต่ละคนทำงา่นเสร็จแล้วจะนำเอางานแต่ละส่วนมารวมกัน

และระดมความคิดเพื่อหลอมงานเป็นชิ้นใหญ่ชิ้นเดียว

เมื่อได้ข้อสรุปร่วมกันแล้วแต่ละคนก็จะกลับไปเขียนงานตามความเข้าใจของตัวเอง
ชอบส่วนตัวแดงเป็นพิเศษ

แต่ก็ทำไม่ได้อยู่ดีครับ = =" เพราะ ทำไป คงไม่ค่อยมีใครมาร่วมกับเราสักเท่าไหร่

หมายเหตุ เพื่อนเป็น AFS ที่ America กลับมา บวก ลบ คูณ หาร เร็วมาก ! แต่ เรียนเลขไม่เข้าใจเลยครับ

ไม่รู้จะช่วยเค้ายังไงดี คือเค้าบอกว่า เรียนที่นู้น (เทียบเป็นม.5) เรียนแต่แยกแฟคเตอร์ กับ ทฤษฎีจำนวน อะไรนิดๆหน่อยๆ พอกลับมา ตอนม.5 เจอตรีโกณฯเข้าไป

ตอนนี้ ขึ้นม.6 กันแล้ว ช่วยๆ กันติวเรื่องสถิติอยู่ ส่วนเพื่อมผม ก็ไม่รู้เรื่องเหมือนเดิม เขาบอกว่า สูตรเยอะเกินไป
Old 20 กรกฎาคม 2009, 15:31
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

อันนี้จริงอย่างมากครับ
เรียนเยอะแยะแต่ไม่ได้อะไรเลย
ไม่ค่อยมีเวลามาทุ่มเทวิชาที่เราสนใจ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply