Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 สิงหาคม 2011, 19:48
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

ไม่ต้องรอ Hint ผมว่าก็น่าจะทำเองได้อยู่แล้วนะครับ

เอาไปบางข้อก่อนละกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 สิงหาคม 2011, 20:00
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Math-Sci- View Post
11.ให้ f(x) แทนพหุนามที่มีดีกรี 8 และสอดคล้องกับ

$f(m) = \frac{1}{m}$ ทุก ๆ $m = 1,2,3,...,9$

จงหา f(10)
ข้อ 11. โจทย์แนวนี้เว็บเราน่าจะเล่นไปหลายรอบแล้วครับ. ดูจากพวกโจทย์ฟังก์ชันพหุนาม ลองดูเพิ่มเติมใน USAMO1975 ซึ่ง paul เอามาเขียนเป็นตัวอย่างในหนังสือ the art and craft of problem solving ซึ่งข้อสอบ PAT เลข ถ้าจำไม่ผิด เอามาออกแนวเดียวกันนี้ 2 รอบแล้วครับ.

จะได้ $xf(x)-1=0$ สำหรับ x = 1, 2, 3, ... ,9

ให้ g(x) = xf(x)-1

แสดงว่า g(1) = g(2) = ... = g(9) = 0

Old 15 สิงหาคม 2011, 20:07
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ข้อ 11. โจทย์แนวนี้เว็บเราน่าจะเล่นไปหลายรอบแล้วครับ. ดูจากพวกโจทย์ฟังก์ชันพหุนาม ลองดูเพิ่มเติมใน USAMO1975 ซึ่ง paul เอามาเขียนเป็นตัวอย่างในหนังสือ the art and craft of problem solving ซึ่งข้อสอบ PAT เลข ถ้าจำไม่ผิด เอามาออกแนวเดียวกันนี้ 2 รอบแล้วครับ.

จะได้ $xf(x)-1=0$ สำหรับ x = 1, 2, 3, ... ,9

ให้ g(x) = xf(x)-1

แสดงว่า g(1) = g(2) = ... = g(9) = 0

ขอบคุณครับแล้วพวกที่เป็น

$f(x) = (x-1)(x-2)(x-3)...(x-11)$ ให้หา $f'(1)$ อะไรพวกนี้ทำยังไงครับ ?
Old 15 สิงหาคม 2011, 20:13

gon is on a distinguished road
Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Math-Sci- View Post
ขอบคุณครับแล้วพวกที่เป็น

$f(x) = (x-1)(x-2)(x-3)...(x-11)$ ให้หา $f'(1)$ อะไรพวกนี้ทำยังไงครับ ?
ก็หาอนุพันธ์ไปตรง ๆ โดยใช้สูตรผลคูณ แล้วก็จะเห็นเองว่า

$f'(x) = \frac{f(x)}{x-1} + \frac{f(x)}{x-2} + ...+ \frac{f(x)}{x-11}$

ถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ลอง diff ดูเอง
Old 15 สิงหาคม 2011, 20:27
Metamorphosis's Avatar
Metamorphosis Metamorphosis ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Metamorphosis is on a distinguished road

$f(x) = (x-1)Q(x)$
ใช้่สูตรผลคูณก็ได้แล้วนะครับ
Old 16 สิงหาคม 2011, 14:36
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Metamorphosis View Post
$f(x) = (x-1)Q(x)$
ใช้่สูตรผลคูณก็ได้แล้วนะครับ
อ่อ . โจทย์แนวนี้ถาม ได้ไม่เกิน f(11) ใช่เปล่าครับ (ตามตัวอย่างที่ผมยกมา)

ขอบคุณพี่ gon แล้วก็คุณ Metamorphosis ด้วยครับ

Hint ของคุณ Amankris .. เอ่อ . . 55 ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ

เอ่อ ไอ่ที่พี่ gon ดริฟไว้ทำไมแทนค่าไปแล้วมันได้ 0 อ่ะครับ ?

16 สิงหาคม 2011 14:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -Math-Sci-
Old 16 สิงหาคม 2011, 15:42
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

มันกว้างไปสินะ ฮาๆ

บางทีมันต้องใช้เวลาน่ะครับ

สิ่งสำคัญไม่ใช่คำตอบ หากแต่เป็นหนทางสู่คำตอบ ที่สำคัญกว่า
Old 16 สิงหาคม 2011, 17:50

Icon17

นี่แปลว่ายังไม่ได้ลองดิฟเองเลยนี่ครับ ที่เขียนไว้นั้นมันเป็นรูปที่แปลงร่างแล้ว รูปก่อนแปลงร่างมันเป็นอย่างไง ลองทำดูแบบง่าย ๆ ก่อนก็ได้ครับ.

ถ้า $f(x) = (x-a)(x-b)(x-c)$

สมมติว่าหน้าคือ $(x-a)$ หลังคือ $(x-b)(x-c)$

แล้วจะได้ $f'(x) = ? + ? + ?$

ดังนั้น $f'(a) = ? + ? + ? = ?$
Old 16 สิงหาคม 2011, 19:11

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
นี่แปลว่ายังไม่ได้ลองดิฟเองเลยนี่ครับ ที่เขียนไว้นั้นมันเป็นรูปที่แปลงร่างแล้ว รูปก่อนแปลงร่างมันเป็นอย่างไง ลองทำดูแบบง่าย ๆ ก่อนก็ได้ครับ.

ถ้า $f(x) = (x-a)(x-b)(x-c)$

สมมติว่าหน้าคือ $(x-a)$ หลังคือ $(x-b)(x-c)$

แล้วจะได้ $f'(x) = ? + ? + ?$

ดังนั้น $f'(a) = ? + ? + ? = ?$
พี่กอน ผม diff แล้วได้ตามนั้น(แต่มองไม่ออกว่ามัน partial ได้) และเข้าใจผิดเองว่า มันเท่ากับ 0

คำตอบคือ 10!

ขอบคุณมากครับ
Old 16 สิงหาคม 2011, 20:27
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
เป็นการประยุกต์ใช้ implicit differentiation แบบหนึ่งครับ

$ln(f(x))=ln(x-1)+\cdots+ln(x-11)$

หาอนุพันธ์ทั้งสองข้างได้

$\dfrac{f'(x)}{f(x)}=\dfrac{1}{x-1}+\cdots+\dfrac{1}{x-11}$