Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 ตุลาคม 2010, 15:38
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road
Default การแก้สมการกำลังสาม-สี่

สมการกำลังสี่หรือกำลังสี่ขึ้นไป เราจะแก้มันยังไงดีครับ (รากอตรรกยะ)

แล้วคาร์ดาน นี้ อยากได้ิวิธีพิสูจน์แบบ ซิมเปิล หน่อย อะครับ (ใช้ความรู้ ม ต้น - ค่าย 1 ) พิสูจน์อะครับ

ถามอีกเรื่อง อะครับคือ
1. เส้นทแยงมุมตั้งฉากซึ่งกันและกัน
2. เป็นสี่เหลี่ยมมุมฉาก

เราจะสรุปได้ไหมครับ ว่า เป็นจัตุรัส

24 ตุลาคม 2010 15:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 ตุลาคม 2010, 19:20
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

พหุนามกำลังสี่ มีสูตรครับ ตามนี้ http://planetmath.org/encyclopedia/QuarticFormula.html
ส่วนกำลังห้าขึ้นไป มีคนพิสูจน์ได้ว่าไม่มีสูตรสำหรับสมการทั่วไป (งงไหมครับว่าพิสูจน์ได้ไงว่ามีสูตรไม่ได้ น่าทึ่งมากครับ มันต้องใช้ความรู้ระดับมหาลัยครับเรื่อง Galois Theory)

ส่วนมากเวลาแก้สมการสมการดีกรีสูงๆ เอาสูตรพวกนี้มาใช้ก็คงไม่ไหวครับ โจทย์ที่เค้าเอามาให้ทำมันก็มักจะมีวิธีพิเศษของข้อนั้นๆไป ก็ต้องลองหาวิธีดูครับ อาจจะเป็น การแทนค่าหารากแล้วหารสังเคราะห์ลงไปเรื่อยๆ และอื่นๆ

วิธีพิสูจน์คาร์ดาน คิดว่าไม่ใช้ความรู้เกินม.ปลายนะครับ (ไม่แน่ใจ รอท่านอื่นมาตอบ) ลองศึกษาดูครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Cubic_p...onic_trinomial

==================================================================

สรุปได้ครับ ถ้าจะเอาให้ตัวเองเชื่อ ก็ลองวาดสี่เหลี่ยมผืนผ้า(=สี่เหลี่ยมมุมฉาก) ก็เห็นได้ชัดว่าด้านต้องเท่ากันเส้นทแยงมุมถึงจะตั้งฉาก

ถ้าจะพิสูจน์ให้ชัดเจนไปเลย ก็ลองใช้สามเหลี่ยมเท่ากับทุกประการดูครับ
เช่นเริ่มจากให้ ABCD เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่มี P เป็นจุดตัดเส้นทแยงมุม
ขั้นแรกพิสูจน์ว่า AP=CP ก่อน
จากนั้นจะได้ $\triangle ADP\cong \triangle CDP$ แบบ ด-ม-ด ดังนั้น AD=CD
Old 24 ตุลาคม 2010, 20:45
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
ผมถามจริง ๆ ครับ QuarticFormula นี้ยาวเป็นเบือเลยครับ มีอย่างอื่นไหมครับ
Old 24 ตุลาคม 2010, 21:07
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ

Onasdi is on a distinguished road

อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน รอท่านอื่นนะครับ
Old 24 ตุลาคม 2010, 21:35
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ลองคิดเองสิครับ เบื่อวิธีของคาร์ดานแล้วใช่มั้ยเนี่ย ประเด็นที่น่าสนใจในการแก้สมการกำลัง 3-N คือการมองปัญหาให้กว้างที่สุด
Old 24 ตุลาคม 2010, 21:39

เบื่ออะไรของ (คุณ) (คุณ) ก็ลองคิดราก ของสมการกำลัง 5 ให้(ผม) สิ ที่จริง (ผม)ก็ แค่ถามไว้ประดับความรู้แหละ

ลองเปลี่ยนคำในวงเล็บดูนะ(ครับ)
Old 25 ตุลาคม 2010, 01:12

kongp is on a distinguished road

พัฒนาการด้านสมการนี้มีมาไม่ต่ำกว่า 200 ปี ผมเคยเห็นสมการทั่วไปอยู่นะ และมีที่นำการแยกตัวประกอบของกำลังเพื่อลดอันดับลงให้ง่าย มักจะเป็นวิธีที่ทำกัน บางเล่มทางที่เกี่ยวสร้าง B-Spline นำเสนอวิธีแก้ปัญหาด้วยอัลกอริทึมไว้ รู้สึกว่าจะสมบูรณ์แล้วนะครับ

สมัยแรกๆ ใช้วงเวียนกัน คูณจะลองดูเล่นก็ได้ แก้ด้วยการขีดเส้น
Old 25 ตุลาคม 2010, 10:41
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
เบื่ออะไรของ (คุณ) (คุณ) ก็ลองคิดราก ของสมการกำลัง 5 ให้(ผม) สิ ที่จริง (ผม)ก็ แค่ถามไว้ประดับความรู้แหละ

ลองเปลี่ยนคำในวงเล็บดูนะ(ครับ)
เปลี่ยนเป็นอะไรครับ
Old 25 ตุลาคม 2010, 16:39

หากไม่ว่ายากไปก็อ่านหนังสือ Concrete Mathematics ของ D.E. Knuth และท่านอื่นๆ ในเรื่องของ Generating Functions ที่มีการแสดงการใช้โมเดลโดมิโน ในการแ้ก้สมการ นี่ก็เป็นอีกวิธีครับ

ผมถูกสอนให้คิดเอง อ่านหนังสือเองตั้งแต่เริ่มเรียนมหาวิทยาลัย แต่ก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง เพราะเข้าสอบก็เจอแต่ให้ใช้สูตรที่มีอยู่แล้ว

ปัจจุบัน คิดว่าแล้วแต่โอกาศครับ ไม่มีสูตรก็ต้องคิดเอง ทดสอบเองตามหลักวิทยาศาสตร์และมาตรฐานทางวิศวกรรม

ENJOY THE LIFE !

26 ตุลาคม 2010 00:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่มข้อความ และ แก้ไข
Old 29 ตุลาคม 2010, 02:14

การแก้สมการนี่ เหมือนการประมาณ จึงมีผู้ประดิษฐ์แนวคิดไว้แก้ เช่น Origami

และเพิ่มจากที่ตอบไว้ก็มีการใช้ไม้โปรเทคเตอร์แก้สมการ ดังที่อ้างใน Galois Theory by David A. Cox ซึ่งถึงแม้ประว่าเป็นการประมาณที่ยากก็น่าจะลองทำตามวิธีดูก่อน ออกตัวว่าผมเองก็ยังเก็บไม่ได้ทุกเม็ด แต่เคยเห็นตัวอย่างการนำไปประยุกต์ใช้ ซึ่งก็จะมีปัญหาต้องแก้ต่ออีกอยู่ดี วิศวกรรมก็มีคนเก่งทำ แต่เป็นฝรั่งที่รู้มานะครับ
Old 07 พฤศจิกายน 2010, 19:27
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

ขอโจทย์สักข้อได้ไหมครับ(ขอพื้นๆหน่อยครับ)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply