Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 มิถุนายน 2011, 20:57
Tele_Tubby Tele_Tubby ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Tele_Tubby is on a distinguished road
Default ขอถามเรื่อง หนังสือแคลคูลัสหน่อยครับ

คือ เราซื้อหนังสือ ของทาง จุฬา มาอ่าน แล้วไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะ ที่เขียนว่า แคลคูลัส I
พอเปิดอ่านแบบกะเตรียมตัวก่อนเรียน แล้ว งงมากๆ ถามหน่อยว่า ควรจะซื้อหนังสือเสริมเล่มไหนดี
เห็นมีคนบอก ของ อ.จินดา (ม.มหิดล) ซึ่ง search หาใน chula แล้ว ไม่มีเลย T_T อยากให้พวกพี่ๆแนะนำให้ทีคับ
ขอบคุณคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 มิถุนายน 2011, 21:31
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

บนชั้นหนังสือของผมก็มีเล่มของ (คิดว่าเขียนเข้าใจง่ายดี)

รศ. สุกัญญา สนิทวงศ์ ณ อยุธยา
รศ. อนัญญา อภิชาตบุตร
รศ. อรณี เจริญราช

ร่วมกันเขียนครับ เล่ม 1-3 (ถ้าเล่ม 1 ก็ปกสีน้ำเงินครับ)
Old 08 มิถุนายน 2011, 01:23
Hirokana's Avatar
Hirokana Hirokana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hirokana is on a distinguished road

ผมว่าใจเย็นๆแล้วค่อยๆอ่านนะครับ ผมคิดว่าเล่มนี้อาจาร์ดำรงค์ เขียนโอเคแล้วครับ เพราะผ่านการพัฒนามาหลายรุ่นมาก
Old 08 มิถุนายน 2011, 13:08
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมอ่านหนังสือ Textbook มาตลอด คิดว่าเขียนดี บางเล่มยังอ่านไม่หมด แก้โจทย์ไม่ได้ทุกข้อ เพื่อนๆ ทำจนหมดเล่ม ผมยังอยู่ในช่วงเริ่มๆ อยู่เลย เห็นเค้าทำ Short Note แต่ไม่คิดทำตาม แต่ตอนทำวิจัยป.โท คิดทำตามฝรั่ง อาจารย์ก็ติว่าอย่าเพิ่งเลยทำง่ายๆ ก่อน นัยว่าท่านจับงานยากอยู่ อันเรานี่ซิยังเร่งศึกษาเปเปอร์อยู่ เลยมองไม่ค่อยออกว่าอันไหนง่ายหรือยาก อาจเพราะไม่ได้ประกอบเครื่องจริงๆ

จอร์ท บี โทมัส จูเนียร์ TH ED. ยังได้รับความนิยมอยู่ไหม ? ครับ

08 มิถุนายน 2011 15:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
Old 08 มิถุนายน 2011, 20:48
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

หมายถึง Tomas's Cal หรือเปล่าครับ ผมก็ชอบแบบฝึกหัดเขาน่ะครับ (เมื่อก่อนยืมห้องสมุดไปซีร็อก)
Old 08 มิถุนายน 2011, 21:50
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ใช่ครับ เล่มภาษาไทย ไม่รู้ตัดเนื้อหารึเปล่า อ่านเล่มจริงดีกว่าผมว่าถ้าเป็นไปได้นะ นอกจากนี้มี Advance Calculus ถ้าสนใจเรื่องการพิสูจน์ ท.บ. ต่างๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply