Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 กุมภาพันธ์ 2010, 21:15
napolsmath's Avatar
napolsmath napolsmath ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

napolsmath is on a distinguished road
Send a message via ICQ to napolsmath Send a message via AIM to napolsmath Send a message via MSN to napolsmath Send a message via Yahoo to napolsmath Send a message via Skype™ to napolsmath

ผมก็ยังไม่มาเลยขนาดอยู่ชลบุรี
Old 16 กุมภาพันธ์ 2010, 21:56
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

แนะนำให้สมัครสมาชิกไว้อะครับ ^_^
Old 16 กุมภาพันธ์ 2010, 22:37
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

กระทู้นี้คุณ gon อ่านแล้วคงชื่นใจ ว่าแต่ว่าคนที่ถามหาว่าวางตลาดหรือยังหวังว่าคงซื้อนะครับ ไม่ใช่ไปยืนอ่านเฉยๆนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 กุมภาพันธ์ 2010, 23:44
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ที่จริงแล้วผมทำงานเป็น บก. เผลอแผลบเดียวก็ผ่านไป 5 ปี สำหรับผมถือว่านานพอสมควรแล้ว

อยู่ในจุดที่เรียกว่า จะอยู่ต่อก็ได้หรือจะเลิกก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ไม่ต้องเป็นห่วง เพราะปัญหาคณิตศาสตร์ทุกอย่างย่อมแก้ได้ครับ.

ส่วนเรื่องหนังสือมีเหตุขัดข้องเล็กน้อยเกี่ยวกับเรื่องการพิมพ์

คาดว่าจะออกจากโรงพิมพ์พรุ่งนี้ครับ

สมาชิกก็คงจะได้ภายในสัปดาห์นี้ ส่วนต่างจังหวัดก็คงจะประมาณอีก 1 สัปดาห์ครับ.

ผมมีเรื่องจริงผ่านจอจะเล่าให้ฟังครับ ตั้งแต่ประกาศออกไป เดือนที่ผ่านมามีคนสั่งซื้อนิตยสารตั้งแต่ฉบับที่ 1 จนถึงล่าสุดหลายรายเชียวครับ คร่าว ๆ ก็เกิน 10 คน สงสัยว่าถ้าจะเพิ่มยอดขาย อาจต้องใช้กลยุทธ์นี้บ่อย ๆ
Old 17 กุมภาพันธ์ 2010, 17:45
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ที่จริงแล้วผมทำงานเป็น บก. เผลอแผลบเดียวก็ผ่านไป 5 ปี สำหรับผมถือว่านานพอสมควรแล้ว

อยู่ในจุดที่เรียกว่า จะอยู่ต่อก็ได้หรือจะเลิกก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ไม่ต้องเป็นห่วง เพราะปัญหาคณิตศาสตร์ทุกอย่างย่อมแก้ได้ครับ.

ส่วนเรื่องหนังสือมีเหตุขัดข้องเล็กน้อยเกี่ยวกับเรื่องการพิมพ์

คาดว่าจะออกจากโรงพิมพ์พรุ่งนี้ครับ

สมาชิกก็คงจะได้ภายในสัปดาห์นี้ ส่วนต่างจังหวัดก็คงจะประมาณอีก 1 สัปดาห์ครับ.

ผมมีเรื่องจริงผ่านจอจะเล่าให้ฟังครับ ตั้งแต่ประกาศออกไป เดือนที่ผ่านมามีคนสั่งซื้อนิตยสารตั้งแต่ฉบับที่ 1 จนถึงล่าสุดหลายรายเชียวครับ คร่าว ๆ ก็เกิน 10 คน สงสัยว่าถ้าจะเพิ่มยอดขาย อาจต้องใช้กลยุทธ์นี้บ่อย ๆ
ถ้าในด้านการเงินล่ะก็น่าจะใช่ครับ แต่ถ้าด้านจิตใจผมว่าไม่แน่ครับ
ปล. ถ้าไม่ได้อ่าน MY MATHS จะไปเจอบทความดังกล่าวได้ที่ไหนหรอครับ
ปล2. สอบเสร็จ ผมก็กะจะซื้อตั้งแต่เล่ม 1 ถึงเล่ม 44 (เริ่มอุดหนุนตอนเล่ม 45) อยู่เหมือนกัน
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:19

gon is on a distinguished road

ในวารสารสมาคมก็มีบทความอยู่นะครับ แต่ผมไม่ได้อ่านมานานมากหลายปีแล้ว เพราะดูเหมือนจะไม่มีการวางขายตามท้่องตลาด

ปล. หนังสือแต่ละเล่มมีความแตกต่างกัน แต่ผู้คนส่วนมากทั้งที่มีความรู้คณิตศาสตร์พื้นฐานด้านสถิติ กลับมักจะเหมาเอาเพียง 1 ตัวอย่างที่ตนเองเห็นเป็นเอกภพสัมพัทธ์ โดยไม่รู้ตัว
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:20
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

หนังสือ My math บทความยากต่อการเข้าใจ ของ นักเรียน ม.ต้น ไหมครับ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:25
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ตกลงที่จะซื้อเพราะรูปที่หน้าปก หรือเนื้อหาครับ

ปล.ตอนซื้อห้ามน้ำลายหกนะ
คิดได้งัย

ป.ล ช่วงนี้ต้องซ้อมกีฬา เลยไม่มีแรงเข้ามาแซว
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:49

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
หนังสือ My math บทความยากต่อการเข้าใจ ของ นักเรียน ม.ต้น ไหมครับ
ยากครับ ถ้าพื้นฐานไม่ดีหรือไม่ตั้งใจ เพราะหนังสือคณิตศาสตร์ไม่ใช่หนังสืออ่านเล่นที่อ่านผ่าน ๆ ก็เข้าใจได้ทันที เราต้องอ่านหนึ่งวรรคแล้วหยุด หยุดแล้วคิด คิดแล้วเขียน แคะแกะเกาไปทีละส่วน เพียงแต่ไม่ได้หมายความว่าวันนี้ไม่เข้าใจ วันหน้าจะไม่เข้าใจ

เทคนิคพื้นฐานหรือเทคนิคการแก้ปัญหาที่ผมเคยอ่านในหนังสือเลขตอนเป็นเด็ก เช่นในหนังสือ MAC ปัจจุบัน ผมเห็นเด็กรุ่นหลังต่างก็รู้และใช้กันเป็นหมดแล้ว เพราะปัจจุบันตั้งแต่มีอินเทอร์เน็ต ความรู้หาได้ง่ายกว่าเดิม เข้าถึงได้ง่ายกว่าเดิม ดังนั้นเรื่องพวกนี้ถ้าให้เขียนก็เขียนได้ไม่เท่าไร หรือเขียน ๆ ไป ผ่านไปหลายปี สุดท้ายมันก็จะวนซ้ำมาของเก่า ๆ หมดครับ

ใน MY MATHS คุณ nooonuii เขียนเทคนิคการแก้อสมการและพีชคณิตแนวโอลิมปิกทั้งหมดเป็นซีรีย์อันยาวนานหลายปี เด็ก ม.ต้นหรือไม่ต้นที่จะมุ่งจะไปทางโอลิมปิก แค่นี้ก็เพียงพอในการซื้อแล้วล่ะครับ.

การซื้อหนังสือก็เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งครับ ไม่มีใครรู้หรอกว่าหนังสือที่เรามีวันนี้จะมีประโยชน์ตอนไหน ยกเว้นเสียแต่ว่าจะไปทำงานอาชีพที่เพียงบวกลบคูณหาร ทุกวันนี้ผมก็ยังหยิบหนังสือที่ผมซื้อหรือซีรอกซ์เก็บไว้เมื่อสิบปีกว่าก่อนมาอ่านอยู่ประจำ.

ปัจจุบันการสอบแข่งคณิตศาสตร์มีหลากหลายขึ้นเรื่อย ๆ ความรู้ก็พัฒนาขึ้นเรื่อย ๆ ผู้ใหญ่ที่มั่นใจตอนเด็กเรียนเลขได้เก่งหรือชอบ หากไม่ได้คลุกคลีทางด้านนี้มาโดยตลอด ถ้ามาจับใหม่ ๆ ก็อาจจะตกใจว่า แม้กระทั่งข้อสอบระดับประถมเราอาจจะทำไม่ได้

นักอ่านก็ควรที่จะพัฒนาตัวเองเช่นกันครับ สังคมเปลี่ยน เวลาเปลี่ยน ถ้าจะให้มีแต่เรื่อง ก. ข. ค. ง. โลกก็คงไม่ก้าวไปไหน ลองคิดดูเล่น ๆ สิครับว่า ถ้าคนที่ประดิษฐ์หลอดไฟหรือเข้าใจหลักการอย่างแท้จริง เกิดเสียชีวิตหมดแล้วไม่มีคนปัจจุบันคนไหนก้าวไปถึงตรงจุดนั้นเลย จะเกิดอะไรขึ้น หน้าที่ของคนยุคปัจจุบันอย่างหนึ่งก็คือเร่งศึกษาความรู้เก่าเพื่อไปต่อยอดความรู้ใหม่.
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:56
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ของพี่ noonuii My math ฉบับที่เท่าไรหรอครับ ที่เป็น ซีรี่ย์
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 20:14
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ของพี่ noonuii My math ฉบับที่เท่าไรหรอครับ ที่เป็น ซีรี่ย์
คุณ noonuii เค้าเป็นนักเขียนประจำของ my maths ซื้อฉบับไหนก็เจอครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
คิดได้งัย

ป.ล ช่วงนี้ต้องซ้อมกีฬา เลยไม่มีแรงเข้ามาแซว
กระทู้นี้ไม่ได้คิดอะไรครับก็เหมือนกับกระทู้ก่อนหน้านี้เหมือนกัน ดูได้จากที่นี่(ตัวอย่าง) เผื่อสนใจอยากเลียนแบบมั้ง
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10023
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=9956
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=9969
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 20:20

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
คุณ noonuii เค้าเป็นนักเขียนประจำของ my maths ซื้อฉบับไหนก็เจอครับ

กระทู้นี้ไม่ได้คิดอะไรครับก็เหมือนกับกระทู้ก่อนหน้านี้เหมือนกัน ดูได้จากที่นี่(ตัวอย่าง) เผื่อสนใจอยากเลียนแบบมั้ง
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10023
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=9956
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=9969
ผมขอเลียนแบบด้วยคนครับ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 20:56
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ในวารสารสมาคมก็มีบทความอยู่นะครับ แต่ผมไม่ได้อ่านมานานมากหลายปีแล้ว เพราะดูเหมือนจะไม่มีการวางขายตามท้่องตลาด

ปล. หนังสือแต่ละเล่มมีความแตกต่างกัน แต่ผู้คนส่วนมากทั้งที่มีความรู้คณิตศาสตร์พื้นฐานด้านสถิติ กลับมักจะเหมาเอาเพียง 1 ตัวอย่างที่ตนเองเห็นเป็นเอกภพสัมพัทธ์ โดยไม่รู้ตัว
จริงๆแล้วก็ไม่ได้อ่านทั้งเล่มอ่ะครับ สนใจแค่บางหัวข้อเท่านั้น (อ่านรู้เรื่องน่ะแหละ) ที่อ่านเป็นประจำก็มีบทความของ พี่ Gon กับ พี่ noonuii
ปล. แต่สำคัญกว่าความรู้คือมันเป็น collection นี่แหละครับ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 23:52
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

เห็นแล้วอยากเรียนเตรียมอีกคน

เด็กเตรียมนี่ หน้าตาดีเยอะอ่า Y Y

29 พฤศจิกายน 2552 จะจำวันนี้ไว้
Old 21 กุมภาพันธ์ 2010, 13:45
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cenia View Post
เห็นแล้วอยากเรียนเตรียมอีกคน

เด็กเตรียมนี่ หน้าตาดีเยอะอ่า Y Y
ข้อนี้เป็นความจริงมาตลอดครับ ไม่เชื่อถามคุณหยินหยางก็ได้ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ที่เรียนพิเศษMathไหนดีที่สุด คusักคณิm ฟรีสไตล์ 27 12 ตุลาคม 2011 20:40
ถามปัญหาใน My math น่าสนใจนะ jabza ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 14 06 สิงหาคม 2007 06:18
อยากจะเขียนบทความลงนิตยสาร my math thee ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 30 มีนาคม 2007 18:49
เฉลย Math O-NET 50 Mastermander ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 19 28 มีนาคม 2007 17:41
ข่าวสารmath Pich ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 19 01 กรกฎาคม 2002 20:46