Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:19
ง่วงนอน's Avatar
ง่วงนอน ง่วงนอน ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ง่วงนอน is on a distinguished road
Default ประโยชน์ของสมการวงกลม

วันนี้ ในห้องเรียนของผม อาจารย์ยิงคำถามมาว่า "ทำไมเราต้องรู้สมการวงกลม รู้แล้วเอาไปทำอะไรได้?"

มันเป็นคำถามที่ ยิงเข้าเส้นเลือดของผม ทำไมเราต้องใช้ สมการวงกลม เราเอาไปทำอะไรได้ในชีวิตประจำวัน

เพื่อนๆ พี่ๆ เคยเห็น สมการวงกลมในชีวิตประจำวันเหรอครับ บอกผมที
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ภาพ CG ทั้งหลายก็มีสมการพวกนี้เป็นองค์ประกอบทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าเคยเล่นเกมหรือใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ก็ถือว่าใช้ในชีวิตประจำวันนะ
Old 11 กุมภาพันธ์ 2012, 12:21
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ง่วงนอน View Post
วันนี้ ในห้องเรียนของผม อาจารย์ยิงคำถามมาว่า "ทำไมเราต้องรู้สมการวงกลม รู้แล้วเอาไปทำอะไรได้?"

มันเป็นคำถามที่ ยิงเข้าเส้นเลือดของผม ทำไมเราต้องใช้ สมการวงกลม เราเอาไปทำอะไรได้ในชีวิตประจำวัน

เพื่อนๆ พี่ๆ เคยเห็น สมการวงกลมในชีวิตประจำวันเหรอครับ บอกผมที

ผมเคยได้ยินแต่เด็กรุ่นใหม่ๆ พูดว่า "เรียนเลขยากๆ ไปทำไม ไม่เห็นได้ใช้ประโยชน์อะไร" ก็ได้อธิบายไปว่า "คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์มือถือ เกมส์กด ของโปรดของหนูๆ มันสร้างมาจากไอ้เลขยากๆ ที่เรียนไปนั่นแหละ "

ส่วนนี่ครูพูด ผมไม่ทราบเจตนาของครู จึงไม่ขอวิจารณ์

ผมเองมีประสบการณ์สมัยผมจบใหม่ๆ ตอนนั้นบริษัททำโปรเจ็คปรับปรุงคุณภาพโคมอลูมิเนียมสะท้อนแสงแบบที่ใช้ในโรงงาน เพราะของที่ผลิตในไทย ให้ค่าการสะท้อนแสง ต่ำกว่าของนำเข้ามาก วิศวกรโครงการ 2-3 คนที่รับงานก่อนผมก็ขอบายไปหมด จนงานมาถึงผม ตอนนั้นพบว่า โคมในประเทศ แกะแม่พิมพ์เป็น R ของวงกลม ในขณะที่ของญี่ปุ่นเป็นตัวเลขแปลกๆ ซึ่งพอมาคำนวณแล้วพบว่าเป็นวงรี (ค่า a,b ต่างกันไม่มาก ดูเผินๆ คิดว่าเป็นวงกลม) จึงถึงบางอ้อ เพราะตัวหลอดไฟจะติดอยู่ในตำแหน่งโฟกัสของวงรี ทำให้การสะท้อนแสงสมบูรณ์กว่าเป็น R พอเสนอเรื่อง แกะพิมพ์ใหม่มาขึ้นรูป ก็ได้ % การสะท้อนแสงดีขึ้นทันตา
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply