Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 ธันวาคม 2011, 07:48
yungying yungying ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

yungying is on a distinguished road
Default ขอคำแนะนำด้วยค่ะ T__T เครียดไปหมดแล้วค่ะ เรื่องสอบที่ MWIT

คือว่าหนูเครียดเรื่องไปสอบ ที่ MWIT นะค่ะ
วิทย์หนูยังพอทำได้ เข้าใจ ทำไม่ได้ก็แค่ข้อยากๆ

แต่คณิต จากที่ลองทำจากที่พี่ๆเอาโจทย์มาให้ แค่อ่านโจทย์หนูก็ไป
ไม่เป็นแล้วค่ะ TT หนูไม่รู้ว่าโจทย์แบบนี้ควรใช้วิธีคิดแบบไหน
หรือหนูไม่มีพื้นฐานที่ดีเลย หนูควรจะเริ่มยังไง

แบบโจทย์แบบนี้นะค่ะ
ให้ 500 < n < 1000 โดยที่ n ถูก 4 , 6 และ 7 หารแล้วเหลือเศษ 3 เท่ากันหมด และ n ถูก 5 หารลงตัวจงหาค่า n

ต้องใช้วิธีไหน เวลาหนูทำ มันจะตีกันไปหมดเลยค่ะ โจทย์แบบนี้หนูแก้ไม่ค่อยได้เลยค่ะ TT

ไม่รู้ว่าตั้งผิดหมวดหรือเปล่า ถ้าผิดก็ขอโทษทีค่ะ TT
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 ธันวาคม 2011, 08:57
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ข้อนี้แปลงเป็นการลงตัวจะง่ายครับ
จากโจทย์ จะได้ว่า
$4|n-3$
$6|n-3$
$7|n-3$
ดังนั้น $n-3=84x$
$n=84x+3$
และเนื่องจาก $5|n$ ดังนั้น $84x$ ต้องลงท้ายด้วย $2$ หรือ $7$(แต่ไม่มีทางเท่ากับ $7$ ได้)

จะได้ว่า $x=3,8$(ถ้า $x$ มากกว่านี้ค่า $n$ จะเกินจากที่กำหนดให้)
ดังนั้น $n=255,675$
ไม่ต้องเครียดนะครับ ฝึกทำโจทย์ไปเรื่อยๆครับ
เวลาที่เราไม่เคยเจอ ไม่เคยทำก็เป็นธรรมดาที่จะทำไม่ได้ แต่นี่เป็นการเริ่มต้นที่ดีในการที่จะเรียนรู้ในสิ่งใหม่ๆครับ
ขยัน ตั้งใจ และอดทน ประสบความสำเร็จแน่นอนครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM

30 ธันวาคม 2011 09:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ poper
Old 30 ธันวาคม 2011, 09:01
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
ข้อนี้แปลงเป็นการลงตัวจะง่ายครับ
จากโจทย์ จะได้ว่า
$n-3|4$
$n-3|6$
$n-3|7$
ดังนั้น $n-3=84x$
$n=84x+3$
และเนื่องจาก $n|5$ ดังนั้น $84x$ ต้องลงท้ายด้วย $2$ หรือ $7$(แต่ไม่มีทางเท่ากับ $7$ ได้)

จะได้ว่า $x=3,8$(ถ้า $x$ มากกว่านี้ค่า $n$ จะเกินจากที่กำหนดให้)
ดังนั้น $n=255,$ $675$
ไม่ต้องเครียดนะครับ ฝึกทำโจทย์ไปเรื่อยๆครับ
เวลาที่เราไม่เคยเจอ ไม่เคยทำก็เป็นธรรมดาที่จะทำไม่ได้ แต่นี่เป็นการเริ่มต้นที่ดีในการที่จะเรียนรู้ในสิ่งใหม่ๆครับ
ขยัน ตั้งใจ และอดทน ประสบความสำเร็จแน่นอนครับ

กำลังจะเข้ามาตอบ คุณpoper มาตอบให้ก่อน

ข้อนี้มีคำตอบเดียว คือ 675

ส่วน 255 ไม่เข้าเงื่อไข 500 < n < 1000

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 30 ธันวาคม 2011, 09:06

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

จริงด้วยครับ..ขอบคุณคุณ banker ครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 30 ธันวาคม 2011, 09:16
Zentriol's Avatar
Zentriol Zentriol ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Zentriol is on a distinguished road

ทุกความพยายามเป็นส่วนหนึ่งของความสำเร็จครับ

ถ้าเราลงแรงไปเท่าไหร่ย่อมได้รับผมตอบแทนที่เท่าเทียมกันอย่างแน่นอน

สู้ๆครับผมไม่ต้องเครียด พยายามทำโจทย์ไปเรื่อยๆ แล้วตอนสอบไม่ต้องเครียดนะครับ

พยายามทำใจให้สบาย เพื่อให้เวลาทำข้อสอบสามารถทำได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดนะครับผม

แล้วหวังว่าจะได้เจอกันครับผม (ไปสอบเหมือนกันแหะๆ :ha )
Old 30 ธันวาคม 2011, 09:27
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ

Amankris is on a distinguished road

$n\mid5$ ไม่เหมือนกับ $5\mid n$ นะครับ

30 ธันวาคม 2011 09:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Amankris
เหตุผล: แก้ น เป็น บ
Old 30 ธันวาคม 2011, 09:47

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
$n\mid5$ ไม่เหมือนกัน $5\mid n$ นะครับ
ผมเขียนผิดหมดเลยใช่มั้ยครับ
ขอบคุณคุณ Amankris ครับ
Old 01 มกราคม 2012, 12:25
PA_TACH's Avatar
PA_TACH PA_TACH ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

PA_TACH is on a distinguished road

MWITS ถ้ามีสมาธิและประสบการ์ + ไม่กลัวข้อสอบก็น่าจะทำได้นะครับ ^^

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
รวมข้อสอบเข้า MWIT 53 คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 104 14 มกราคม 2012 23:45
แนวข้อสอบ วิทยาศาสตร์ เข้าค่าย MWIT(ม1) คusักคณิm ฟรีสไตล์ 16 28 พฤศจิกายน 2010 23:49
มาร่วมกันโพสต์โจทย์MWITกัน... The jumpers ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 73 11 พฤศจิกายน 2009 23:25
ข้อสอบเข้าMWIT คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 13 02 พฤศจิกายน 2009 18:38
ข้อสอบเลข MWIT เรื่อง SET Mwit07007 ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 5 13 มิถุนายน 2002 22:14