Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 ตุลาคม 2012, 10:12
JKhawNeaw's Avatar
JKhawNeaw JKhawNeaw ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

JKhawNeaw is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิมจิ View Post
ตอนนี้มีงานรองรับอยู่เยอะครับ แต่น้องต้องไปสอบ http://www.soa.org/Education/Exam-Req/default.aspx

เพื่อให้ได้ certificate แค่เรียนเราเรียนจบตามหลักสูตรไม่พอครับ (สอบเก็บlevelอ่ะครับ) ยิ่งlevel สูงๆยิ่งหางานง่าย เค้าจะมีชื่อเรียก

เมื่อสอบถึง level ต่าง ซึ่งจะช่วยให้เราหางานได้ง่ายขึ้น แล้วเงินเดือนก็จะสูงกว่า ที่จริงไม่ต้องเรียนประกันมาก็ได้ บางบริษัทเค้ากำหนดคุณสมบัติ

ต้องเรียนจบวิศวะมาก็มี(คงคิดว่าคนจบวิศวะน่าจะเก่งเลข555+)แล้วเค้าจะให้เราไปสอบ soa
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แล้วคุณกิมจิสอบได้ level เท่าไหร่แล้วครับ
ถ้าผมตั้งใจแล้วผมกัดไม่ปล่อย จนกว่าผมจะตายไปตรงนั้น....จงดิ้นรนให้สุดแรง เท่าที่เธอจะมีแรง ถ้าเธอไม่ลองดิ้นแล้วเธอจะรู้ได้ไงว่า เธอยังมีแรงดิ้นและเธออาจมีแรงดิ้นมากกว่าที่เธอคิด ไม่ดิ้นวันนี้ พรุ่งนี้เธออาจเสียใจที่ไม่ดิ้นตั้งแต่เมื่อวาน
มันไม่ผิดหรอกที่หัวใจเธอจะหวังอะไรตั้งมากมาย ขอเธอจงทำตามความหวังของเธออย่างสุดหัวใจสักอย่างก็พอ
การตัดสินใจของเธอเด็ดเดี่ยวยิ่งนัก ฉันจักเป็นพยานให้คำปฎิญาณของเธอ

- Kitti Wongtuntakorn -
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 ตุลาคม 2012, 11:16
กิมจิ กิมจิ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

กิมจิ is on a distinguished road

ผมได้ course P สอบเกี่ยวกับความน่าจะเป็น เนื้อหาเกี่ยวกับของมหาลัย

ลืมบอกไปถ้าเราสอบผ่านสามารถไปเบิกค่าสมัครที่สมาคมประกันชีวิตไทย (ไม่แน่ใจนะครับว่าใช่หน่วยงานนี้รึเปล่า)

ข้อสอบเก่าหาได้ที่คณะบัญชีจุฬา
Old 11 ตุลาคม 2012, 14:11
JKhawNeaw JKhawNeaw ไม่อยู่ในระบบ

JKhawNeaw is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิมจิ View Post
ผมได้ course P สอบเกี่ยวกับความน่าจะเป็น เนื้อหาเกี่ยวกับของมหาลัย

ลืมบอกไปถ้าเราสอบผ่านสามารถไปเบิกค่าสมัครที่สมาคมประกันชีวิตไทย (ไม่แน่ใจนะครับว่าใช่หน่วยงานนี้รึเปล่า)

ข้อสอบเก่าหาได้ที่คณะบัญชีจุฬา
ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำ
ถ้าผมตั้งใจแล้วผมกัดไม่ปล่อย จนกว่าผมจะตายไปตรงนั้น....จงดิ้นรนให้สุดแรง เท่าที่เธอจะมีแรง ถ้าเธอไม่ลองดิ้นแล้วเธอจะรู้ได้ไงว่า เธอยังมีแรงดิ้นและเธออาจมีแรงดิ้นมากกว่าที่เธอคิด ไม่ดิ้นวันนี้ พรุ่งนี้เธออาจเสียใจที่ไม่ดิ้นตั้งแต่เมื่อวาน
มันไม่ผิดหรอกที่หัวใจเธอจะหวังอะไรตั้งมากมาย ขอเธอจงทำตามความหวังของเธออย่างสุดหัวใจสักอย่างก็พอ
การตัดสินใจของเธอเด็ดเดี่ยวยิ่งนัก ฉันจักเป็นพยานให้คำปฎิญาณของเธอ

Old 20 ตุลาคม 2012, 06:30
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

จบมามีงานแน่นอนครับ สายงานเป็น งานการเงิน ธนาคาร บริษัทเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์, การสื่อสารและขนส่ง
Tutor ครูโรงเรียนเอกชน อาจารย์มหาวิทยาลัย สาขานี้มีให้ทุนเรียนต่อจนถึงปริญญาเอก

การเรียนเป็นพิสูจน์ทั้งหมด เป็นเรื่องของตรรกะ ฝึกเขียนพิสูจน์จนคล่องและชำนาญ
พวกนี้สำคัญมากเพราะเป็นรากฐานของการวิจัยระดับสูง เรียนสาขานี้จะพบว่ามันสุดยอดจริงๆ แบบว่า
ในแต่ละชั่วโมงที่เรียนจะพบว่า คิดได้ไง สุดยอด เพราะการพิสูจน์แต่ละอย่างนั้น มันลึกล้ำจริงๆ
Old 20 ตุลาคม 2012, 06:37
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ถ้าชอบคณิตศาสตร์แนวแบบ สอวน. สสวท. โอลิมปิก
จะเรียนคณิตศาสตร์บริสุทธ์ได้ดี เพราะข้อสอบแนวนี้มันเป็นการพิสูจน์ล้วนๆ
แต่เป็นการพิสูจน์ในระดับต้น ซึ่งเป็นรากฐานต่อยอดไปในระดับสูงได้จริงๆ
พอเข้าสู่่เชิงลึก จะมองอะไรที่ซับซ้อนมากได้ครับ

20 ตุลาคม 2012 06:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 21 ตุลาคม 2012, 15:15

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply