Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 ธันวาคม 2007, 19:29
thisisclick thisisclick ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

thisisclick is on a distinguished road
Default รบกวนแนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับ Algebra

การบ้านน่ะครับ
1.พิสูจน์ว่า กรุปที่มีขนาด 6 ต้อง isomorphic กับ Z_{6} หรือ S_{3} เท่านั้น
ขอ hint ครับ
คือผมให้ G เป็นกรุปขนาด 6
จากนั้นถ้ามัน cyclic มันต้อง isomorphic กับ Z_{6}
เลยสมมติว่าไม่ cyclic
ดังนั้น ทุกสมาชิก ใน G ยกเว้น identity ต้อง order 3 หรือ 2 เท่านั้น
ใบ้กินแล้วทีนี้ ไปไงต่อครับ

2. กำลังคิดอยู่ว่า มีกรุป order6 ไหมที่ไม่cyclic แต่ abelian (ไม่น่ามี)

ขอบคุณครับ ขอคำแนะนำนะครับ อย่าเพิ่งเฉลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 ธันวาคม 2007, 01:59
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

1. กรณีที่ไม่ cyclic ลองนับจำนวนสมาชิกที่มีขนาด $2,3$ ดูสิครับว่ามีอยู่กี่ตัว
2. ไม่มีครับ abelian group ที่มีขนาด 6 จะ cyclic เสมอ (เหตุผลมาจากการพิจารณาผลคูณของสมาชิกที่มีขนาด 2 กับ 3)
Old 26 ธันวาคม 2007, 12:08
thisisclick thisisclick ไม่อยู่ในระบบ

thisisclick is on a distinguished road

นับ order ของ G นับไม่เป็นอ่ะครับ เพราะไม่เห็นหน้าตามัน
แต่นับใน s_{3} มี order 3 อยู่ ตัวเดียว นอกนั้นที่ไม่ใช่ identity order2

ปวดหัวจัง

ขอบคุณมากนะครับจะพยายามคิดต่อไป
Old 26 ธันวาคม 2007, 13:18
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ thisisclick View Post
นับ order ของ G นับไม่เป็นอ่ะครับ เพราะไม่เห็นหน้าตามัน
แต่นับใน s_{3} มี order 3 อยู่ ตัวเดียว นอกนั้นที่ไม่ใช่ identity order2
ปวดหัวจัง

ขอบคุณมากนะครับจะพยายามคิดต่อไป
มีสองตัวครับ ถ้าตัวนึงมีขนาด $3$ อินเวอร์สของมันก็ต้องมีขนาด $3$ ด้วยครับ

Old 26 ธันวาคม 2007, 14:01

มี2ตัวจริงๆด้วยผมผิดเอง (123) กับ (132)

แต่ยังคิดไม่ออกอยู่ดี สู้ๆ

ผมได้ว่า S_{3}=<(12),(123)> จริงป่าว

แล้วผมหา element a ในG ที่ order2 และ b ใน G ที่ order3
จากนั้นสร้าง map a-->(12), b-->(123)
ได้ไหมครับ

ปล.ยังหา a , b ไม่ได้เลยอ่ะ

26 ธันวาคม 2007 14:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: triple post
Old 26 ธันวาคม 2007, 16:21

ผมตั้ง G={e,a,b,b^2,ab,ab^2} จากนั้นแสดงว่า มันไม่ซ้ำกัน
แล้วผมนิยาม map a-->(12), b-->(123)
น่าจะพอนะ (จะทำส่งอาจารย์อย่างนี้แหละ)

ทีนี้ผมกำลังคิดพิสูจน์อีกแบบหนึ่ง(อันนี้รบกวนพิสูจน์ให้ผมด้วยเลยนะครับ ขอบคุณมากๆ)

คือให้ G เป็นกรุปขนาด 6
จากนั้นถ้ามัน cyclic มันต้อง isomorphic กับ Z_{6}
ดังนั้น ทุกสมาชิก ใน G ยกเว้น identity ต้อง order2 หรือ 3 เท่านั้น
จะแสดงว่ามีสมาชิก a และ bใน G ที่ order2 และ 3 ตามลำดับ(อันนี้รบกวนพิสูจน์ให้ผมด้วยเลยนะครับ ขอบคุณมากๆ)
Old 27 ธันวาคม 2007, 00:56

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ thisisclick View Post
ผมตั้ง G={e,a,b,b^2,ab,ab^2} จากนั้นแสดงว่า มันไม่ซ้ำกัน
แล้วผมนิยาม map a-->(12), b-->(123)
น่าจะพอนะ (จะทำส่งอาจารย์อย่างนี้แหละ)
ถูกแล้วครับ

อ้างอิง:
ทีนี้ผมกำลังคิดพิสูจน์อีกแบบหนึ่ง(อันนี้รบกวนพิสูจน์ให้ผมด้วยเลยนะครับ ขอบคุณมากๆ)

คือให้ G เป็นกรุปขนาด 6
ดังนั้น ทุกสมาชิก ใน G ยกเว้น identity ต้อง order2 หรือ 3 เท่านั้น
จะแสดงว่ามีสมาชิก a และ bใน G ที่ order2 และ 3 ตามลำดับ(อันนี้รบกวนพิสูจน์ให้ผมด้วยเลยนะครับ ขอบคุณมากๆ)
ใช้ Cauchy Theorem ได้รึยังครับ ถ้าใช้ได้ก็อ้างทฤษฎีบทนี้ได้เลยครับ
แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ลองสมมติดูว่าถ้า $G$ ไม่มีสมาชิกที่มีขนาด $2$ หรือ $3$ อยู่เลยจะเกิดอะไรขึ้น $G$ จะมีขนาด $6$ ได้ไหม?

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Algebra คืออะไร [C++] ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 15 30 มกราคม 2021 11:31
โจทย์ Algebra Crazy pOp ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 28 กรกฎาคม 2020 03:14
Topic in Algebra (โจทย์) shinn พีชคณิต 9 12 มกราคม 2007 06:32
ปัญหา MOdern Algebra อีกแล้วครับ เรียวคุง พีชคณิต 1 09 กันยายน 2006 22:02
ช่วยแสดงข้อนี้ให้ดูทีครับ (Modern Algebra) เรียวคุง พีชคณิต 3 06 กันยายน 2006 15:27